[Thủ thuật] Tự động tắt/mở máy tính theo thời gian định sẵn

TDNC
22/8/2011 8:56Phản hồi: 64
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác austin có thể đang làm ở C..C phải hem?

còn bác bidu này đang làm ở bank nè bởi vậy phải để máy 24/24 😁
Mấy cái mẹo vặt từ thời Napoleon thế này :timebomb:
CMD: at hour:minute
shutdown /s /f

Xong. :timebomb:
Start -> Run => shutdown -s -f -t 3600 (nghĩa là 3600 giây nữa sẽ shutdown) cũng đc 😁
Mở và tắt máy theo thời gian định sẵn sẽ rất tiện cho những ai dùng laptop để phát adhoc cho các thiết bị thu wifi. Như mình đang dùng đây, này nhé, bạn cắm USB3G vào, bật chế độ tự động connect USB mỗi khi kết nối USB 3G vào máy, tạo mạng adhoc hoặc kết nối wifi từ wireless nào đó (mình dùng Time machine) sau đó shared mạng 3G cho mạng adhoc hoặc wifi đó, rồi bật chế độ hẹn giờ bật tắt máy lên. XOng rồi đó, vậy là hằng ngày đúng giờ đó máy của bạn sẽ tự tắt hoặc bật lên để kết nối 3g và phát cho cả nhà ^^. 1 ý tưởng cũng khá hay đó chứ ^^, đặc biệt là đối với thời buổi công nghệ 3G bùng nổ như hiện nay, đã có gói cước xài o giới hạn dung lượng của Viettel và Mobile. Mọi ng thử làm xem nhé, have fun!
kingdom88
ĐẠI BÀNG
13 năm
giờ có ngủ đông với sleep rồi , nên thấy ko cần thiết
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😃 tự khởi động máy. sẽ thử xem thế nào.
nmqhuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
tự đọng tắt máy mở máy thì nhìn chung chẳng có tác dụng gì nhiều hết....các bác có biết cách nào tự động tắt máy rồi tự mở chường trình chơi nhạc hok.........?
Nếu bạn dùng Mac, khi bạn shut down, máy tính sẽ hỏi bạn có reopen windows when login back? --> bạn chọn yes, vậy nếu trước đó bạn đang chạy Itune thì khi mở máy, nó cũng sẽ tự chạy nhạc thôi 😃
clarkht
TÍCH CỰC
13 năm
mình toàn dùng shutdown -s -t "số giây" vd: 3600 để hẹn 1 tiếng sau tắt 😁

---------- Post added at 04:13 PM ---------- Previous post was at 04:12 PM ----------

chắc chắn ko ai biết, đã tắt rồi thì mở nhạc kiẻu gì nữa hả bác :D
ah, muốn hủy lệnh thì shutdown -a
mt4e7er
ĐẠI BÀNG
13 năm
vào cmd gõ shutdown -s -t sogiay cho nhanh
còn muốn bật thì dậy lúc nào bật lúc ấy
Trong IDM phần Scheduler cũng có chỉnh tự tắt sau khi ddowwnload xong, utorrent cũng vậy
thanhcongtp
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình có cái này nè...học hỏi của thèn bạn...tự động tắt máy theo giờ trong win7:
vào star gõ câu lệnh vào chỗ search: shutdown -s -t tg trong đó: tg là thời gian tính bằng giây
để hủy thì gõ câu lệnh: shutdown -a
woobin193
TÍCH CỰC
13 năm
cho em đánh dấu cại
plusvn
TÍCH CỰC
13 năm
vào Start gõ shutdown -s -t 1800 là xong
với 1800 đơn vị giây, là thời gian chờ tắt máy
hình như bên XP không làm được vậy chỉ có Win 7
clarkht
TÍCH CỰC
13 năm
vẫn dùng lệnh run đc mà bác
dùng thế nào vậy bác em thử như trên rùi nhưng lại không được
clarkht
TÍCH CỰC
13 năm
mình nhớ là vào run, rùi gõ shutdown -s -t 3600 ( 3600 là số giây hẹn, tức là 1h, số này có thể thay đổi tùy bạn ), hủy lệnh là shutdown -a
luckystar77
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá, thanks bạn nhìu lắm!
akitatomoya
ĐẠI BÀNG
13 năm
thôi tự tắt sướng hơn ^^
Giờ không dùng điện thoại , smart... hay đồng hồ nữa, còn mỗi desk .

hẹn lên nhưng ồn ào ... 😁
Em thường ngủ dậy chột cái CPU 1 phát là cầm "chổi" đánh răng xong quay vào là em nó sẳng sàng. Còn tắt thì tự cài chế độ chờ sau 15' tắt màn hình sau đó 15' thì tắt ổ cứng sau 1 tý nữa thì tự xử luôn.
Nhưng lâu rùi ko làm việc nhiều nên thấy cũng chẳng quan trọng nữa. Đóng băng dùng xong rút cái dây điện cho cái loa nó đỡ ồn mà cũng khỏi quét dọn virút (tốn thời gian, mà lâu lâu các anti cứ đè đồng minh ra mà diệt)
Nhờ những topic ntn mà biết được thói quen dùng máy của nhiều người cũng thú vị chứ nhỉ...^_^
cũng hay đấy.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
sài laptop thì cũng kg cần lắm
xienbot90
ĐẠI BÀNG
13 năm
Muốn hẹn giờ tắt máy trong windown thi vào run gõ shutdown -f -s -t 3600 (số giây muốn tắt máy) 3600~1 tiếng , mình toàn làm nt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019