Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thực hành chụp ảnh mà không cần phải sắm máy

shinhaphura
17/3/2014 13:53Phản hồi: 4
Thực hành chụp ảnh mà không cần phải sắm máy
Thưa các bạn,

Mình xin chia sẻ với các bạn một trang web giới thiệu kiến thức về chụp ảnh, cũng như cho phép các bạn chụp những shot hình với đối tượng sẵn có. Mình nghĩ nó rất thiết thực cho những bạn mới tập tành chụp, đặc biệt là những bạn đam mê nghệ thuật này, mà chưa có điều kiện sắm một chú DSLR.
Trang web này được Canon xây dựng và gồm 3 phần:
http://canonoutsideofauto.ca/

I. Learn:
Phần này giới thiệu những thiết lập cơ bản bằng tay cho những hiệu ứng hình ảnh đẹp, các khái niệm về phơi sáng, khẩu độ, tốc độ màn trập, ISO...
II. Play:
Phần này cho phép các bạn, thiết lập những thông số cơ bản và chụp những shot hình theo chủ đích của mình.
Kết quả sẽ hiển thị tức thì, kèm theo đó là những nhận xét về bức ảnh của bạn.
Bạn có thể xóa chụp lại cho ưng ý hoặc tiếp tục chụp những bức tiếp theo.
III. Challenge:
Phần này đòi buộc các bạn phải nắm cơ bản được kiến thức đã được trang bị ở phần I, cũng như thực hành khá nhuần nhuyễn ở phần II. Bạn sẽ phải chụp 6 shots hình trong một khoảng thời gian cho phép. Trang web sẽ tính thời gian bạn bỏ ra cho 6 shots đó là bao nhiêu và điểm tổng cộng, cùng những nhận xét kèm theo những bức ảnh đó.

Ngoài trang này, các bạn phải đọc thêm kiến thức mà các bậc tiền bối như Dr.Thanh, bác Tuấn... chia sẻ, cũng như nên vác máy đi theo các bác này vào những dịp mà tinhte.vn thông báo.
Hy vọng chia sẻ của mình giúp được chút ít nào đó cho các bạn.
Mến,
shinhaphura
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hay.
Mình mới thực hành xong, vỡ ra nhiều điều.
Cám ơn pro
ngtamabc
TÍCH CỰC
9 năm
hay. nhưng không có app sao ta....
hay, nhưng mình khuyên bạn nào chưa có điều kiện sắm DSLR thì hãy xách điện thoại lên và đi, tập chụp lấy góc đẹp, bố cục, nội dung, màu sắc, ánh sáng rồi khi nào có điều kiện thì mua DSLR cũng được
Một bài giới thiệu hay! Thanks và Like!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019