Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tiếng Việt và bộ gõ tiếng Việt trên MAC OS X

dihuta
25/9/2007 16:16Phản hồi: 97
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jusolution
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nó hoạt động tốt với máy em. ....
abuken
TÍCH CỰC
16 năm
có 1 điều là không tìm được chức năng kiểm tra chính tả! Thay vì gõ từ "ko6" là có dấu, nhưng em phải gõ đầy đủ là "không" thì mới có dấu, ai biết cách khắc phục ko ah??
e cũng bị trường hợp như anh, là phải gõ đầy đủ mới có dấu, chứ gõ "ko6" đầy đủ như e vừa gõ là không có dấu! Và trong yahoo mess, khi gõ xong 1 dòng, nhấn 2 lần enter thì dòng chữ mình mới send dc, còn không thì nhấn 1 lần enter nó lại xuống dòng chứ không send, chứ nó không nhảy lên cửa sổ chat

Ai biết chỉ em với???
Chào các bác em là thành vien mơi.

Cám ơn bác hiduta nhiều nhé làm mấy tháng nay em cứ loay hoay hoài mà không tài nào tìm được cách type có dấu tiếng việt được. Hôm nay xem xong là làm phát được liền. hii hii

Càng ngày ôi sao em càng yêu em apple này thế này

Chúc anh em vui
Tiếng Việt chỉ có chữ "không", không có chữ "kô" lên nó không cho bác gõ là phải rồi.

Nếu như gõ xong chữ mà đánh dấu cách thì sẽ không bị tình trạng như vậy.
thì vậy mới hỏi bác là có cách nào tắt cái chức năng kiểm tra chính tả để gõ được chữ ko6, thay vì phải gõ chữ không!!
thật là một thông tin tốt. Tối này về mình check ngay trên con 133 mới sắm. Thanks Dihula.
Mình đố các bác dùng cái này mà gõ trên PowerPoint 2008 thoải mái...
Chuối lắm khi mình phải làm PP nhiều. Mình chuyển qua xài của một cái náo đó do các bạn VN làm, free cho phần Unicode, vậy là đủ.
jusolution
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình thấy bình thường không thấy chuối lắm. Lỗi nhỏ duy nhất là muốn type dấu space thì phải type 2 lần :laugh8kb:
Cho em hoi may MAC co hieu duoc font VNI khong?sao Em cai vao duoc nhung su dung kieu chu VNI-..... thi khong the go duoc tieng viet. Xin cac bac chi dan dum. Xin chan thanh cam on that nhieu
Bác thiếu cái bộ gõ tiếng Việt nên không gõ được. Bác xem được tiếng Việt là do bác đã cài font TV
emux
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em dùng bộ gõ tiếng việt trên Leopard:

nhưng nếu ở desktop (không có chương trình nào đang chạy) mà gõ bàn phím thì desktop hiện ra một bar chứa các chữ mà em gõ.

Tương tự, khi mở một số chương trình gõ chữ thì cái bar này lại hiện ra và chữ xuất hiện ở đó chứ không ở ô nhập chữ của chương trình đang mở đó. Sau khi nhấn spacebar chữ mới xuất hiện trong chương trình và cái bar kia mới biến mất.

Ví dụ:

Mong các bác giúp đỡ
Em có vấn đề này muốn hỏi, em đang dùng VietnameseKeyboard down trên trang tinhte nhưng khi em ấn 2 lần chữ w thì nó ko hiện ra chữ w mà lại hiện ra là uw. Các bác có ai biết cách chỉnh lại ko ạ 😔
Bác nao cho em xin phần mềm như office trong windows cho may tính Apple macbook Mb402zp/b os mac, mình làm việc cần lam nhiều biên bản lắm.
Vậy thì dùng bộ office 2008 for MAC đi, có bộ đĩa cài Full mà!
sau khi cài bộ gõ tiếng Việt và bộ font thì đã mình có thể gõ tiếng Việt trên một số phần mềm, nhưng khi dùng skype thì mình vẫn ko thể gõ được tiếng Việt. Xin giúp mình cách gõ tiếng Việt trên skype với

Hehe, sorry các bác, mình mới nhìn thấy bộ gõ trên thanh Menu bar, vậy là chỉnh input method được rồi 😁. Gà quá
Các bác ơi....
Font Của Thuận Mỹ, Báck Khoa gõ bằng mã nào chỉ giùm mình với. Mình cài bộ gõ rồi, thử = các kiểu bộ gõ mà vẫn k đc.

Cảm ơn nhiều.
tuyệt vời.......em làm được rồi...mới mua macbook cung hến là thấy được bài này...thankx anh Thành nhìu lấm hehehe
Nói chung lf dùng cực ổn bác
HIX, các bác ơi, em xài mb bằng tiếng Đức nên k biết cái international là cái j, em thử sprache & text mà cũng vẫn k chuyển được để viết t.V. bác nào dùng mac bằng t.Đ thì xin chỉ giáo cho em với
cac anh oi cho e hoi voi, sao e ko thay International trong System Preferences la sao?
ahhhh... e da tu tra loi dc cau hoi cua minh roi ah.... thanks vi topic qua huu ich 😁
Các bác giúp giùm em: International trong System Preferences của con Macbookpro không thấy ở hết? Hay là Macbookpro không có phần này vậy các bác. Em mới tập tành Mac thôi nên còn gà lắm!
bài viết từ 2007 mà bác còn đào lên. Ở trong Snow leopard thì đó là system preferences/language&text/input source, bác mò 1 xíu là được mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019