Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tiếng Việt và bộ gõ tiếng Việt trên MAC OS X

dihuta
25/9/2007 16:16Phản hồi: 97
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chit
ĐẠI BÀNG
11 năm
em làm được rồi, cảm ơn các bác.
cái này lúc mua máy người ta cài luôn rồi. hehe
mình đã làm như trên,nhưng font thư pháp thì bị lỗi,đổi font tùm lum,có
bạn nào chỉ cach khằc phục.Thank
@Vien Le bạn chọn kiểu telex í
bạn chọn kiểu telex í
Thứ ba lúc 09:10 Báo xấu
Cũng không được,vẫn lỗi.hoặc bạn có thể hướng dẫn cụ thể .xin cám ơn.
@Vien Le Mình dùng telex k thấy lỗi gì cả.
bạn tham khảo 2 hình này nhé
Screen Shot 2013-05-29 at 9.34.33 AM.png
Screen Shot 2013-05-29 at 9.34.28 AM.png
@Shinmeomeo Thank bạn,đã coi 2 hình hướng dẫn .Cám ơn bạn một lần nữa.
Re0
CAO CẤP
10 năm
mình gõ três tinte thì ok mà gõ trong FB thì không được , cái này tải ở đâu anh em , mới dùng qua mac gà quá ,
baccom
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu bạn dùng phần mềm gõ tiếng việt thì vào lựa chọn\chinh ta: sau đó bỏ chọn "dat dau thanh ..." sẽ hết thôi
thanh chủ thớt nhé!
minh dang xai os x 10.9.5,khi chuyen sang go tieng viet thi gap loi nhu the nay
1 go chu macbook thi no mat chu M chi con chu acbook(no bi mat chu cai dau tien)
2 khi chinh lai thi no lai minh thu bam dung 1 chu C thi no hien ra eccc
da thu telex vs vni.ai bit cach khac phuc thi chi giup minh voi.thanks
co ai giup minh voi, minh khong gioi ve may tinh cho lm, hic, co gnuoi quen cho mac2009 dung ma gio cha biet gi ve mac ca, len tham khao nhieu trang de doc nhung chang hieu may,huhu, bo go tieng viet co san trong may nhung hoi kho dung, minh cung cai microsoft 2003 k dung duoc lun, gio coi nhu rat la ngu ngo vo so toi lun,hihuhuuhuh, giup minh voi
anh em cho hỏi khi tôi tăt bộ gõ tiếng việt đi để chát trên face nhưng khi chát nó cứ tự động chuyển sang chữ khác " như kiểu đoán chữ" trên smatphone thì tắt chế độ đó như thế nào?
ai biết xiin bảo hộ cái
Cái bộ gõ có sẵn thì hay đó, thích nhất là hỗ trợ w và [ ] cho ươ, nhưng bị di truyền từ Linux sang cái vụ gạch chân =))
Cuối cùng đành xài gotiengviet cho lành..
naminh71
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình bị lỗi nhảy chữ, gõ xong mà dùng phím mũi tên chuyển là tự động ra chữ tương tự như vậy tai vị trí mới
bộ gõ mặc định bị gạch chân có bác nào biết cách trị không hihihihih 10.10.3
Bạn tham khảo cách khắc phục lỗi gạch chân tiếng Việt tại link sau:
https://www.tinhte.vn/index.php?threads/Kiểm-tra-chính-tả-tiếng-Việt-trên-MacOS-X-Yosemite.2476495/

Sent from my iPhone using Tapatalk
kieuqtoan
TÍCH CỰC
8 năm
@Mountain King Ý của bác ý là cái gạch chân khi type, VD như ảnh em chụp đây Ảnh chụp Màn hình 2015-12-16 lúc 10.31.49.png
bác nhìn chứ "đây", phải bấm cách nó mới hết
thanks thớt
mình đang xài mac 10.10.4 và office 2011 . trong office word , khi chọn font mặc định time new roman mình viết tiếng việt bình thường , nhưng khi chuyên qua vni times là không viết tiếng việt dc(toán = tốn) . mong ae chỉ giúp mình với . thanks ae nhiều
@nguphucmobile Nếu bạn đang dùng bộ gõ mặc định của Mac thì hình như chỉ gõ dc font unicode thôi. Nếu muốn chuyển sang loại khác như vni window thì phải sử dụng soft riêng. Mình đang dùng soft của trần kỳ nam tương đối tốt. Bạn phải mua nhé.
Ps: dùng office 2015 đi cho đẹp. 2011 xưa quá rồi.
@perfectman3010 Bộ gõ mặc định trên Mac OS X 10.8.4 vẫn còn ít lỗi vặt. Để mình thử soft Trần Kỳ Nam bác recommend thử
@perfectman3010 Bộ gõ mặc định trên Mac OS X 10.8.4 vẫn còn ít lỗi vặt. Để mình thử soft Trần Kỳ Nam bác recommend thử
phuan79
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bộ gõ Trần Kỳ Nam tốt nhưng thiếu tính năng back up danh sách từ gõ tắt (bản trả phí mới cho dùng tính năng này)

Mình có email & góp ý trên tinhte hơn 1 năm qua nhưng tác giả vẫn không có động thái gì hết

Thật cực cho những ai có danh sách nhiều từ gõ tắt như mình - mỗi khi cài lại máy phải cài lại 1 đống từ gõ tắt muốn mệt & rất mất thời gian
muadong011
ĐẠI BÀNG
8 năm
thông tin chia sẻ rất hữu ích ạ, mình sẽ lưu vào sổ tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019