Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tiếp tục cập nhật diễn biến phiên xử Apple vs. Samsung

babybungbu
4/8/2012 20:58Phản hồi: 604
604 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thị trường iPhone đìu hiu trước khi sản phẩm mới xuất hiện

iPhone 4 và 4S bắt đầu bán chững lại trong vài tháng trở lại đây, nhiều người dùng có tâm lý đợi sản phẩm mới sẽ xuất hiện trong một, hai tháng tới.
Anh Hồng Quang, chủ một cửa hàng chuyên smartphone trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, quận 3, TP HCM, cho biết số iPhone bán ra hiện thua các mẫu Xperia mới từ Sony. Dòng Android, đặc biệt các sản phẩm "khủng" từ Samsung, HTC có mặt từ đầu mùa hè khiến iPhone không còn là điện thoại làm chủ doanh số.

Điện thoại iPhone bán chậm tại Việt Nam trong khoảng một tháng trở lại đây. Ảnh: Quốc Huy.
Nhiều địa chỉ chuyên hàng Apple cũng cho biết, iPhone 4S bán chậm hơn từ tháng 6 và sụt giảm mạnh trong tháng 7. Smartphone của Apple lâu nay vẫn bán tốt trên nhóm xách tay, tuy vậy, thị trường này đang khá đìu hiu, trong khi giá không giảm để cạnh tranh với thiết bị từ đối thủ.
So với điện thoại chạy Android từ Sony, Samsung, HTC, Nokia..., iPhone 4S vẫn cao hơn ở nhóm xách tay, mặc dù so với thị trường bên ngoài, Việt Nam vẫn là nước có mức giá iPhone tốt. Một bản iPhone 4S 16 GB quốc tế có giá khoảng 13,7 triệu, trong khi mức này, người dùng có thể sở hữu nhiều model mới hơn chạy nền tảng khác.
Anh Hà Tiến Đức, chủ cửa hàng bán iPhone trên đường Nguyễn Trãi, quận 5, cho rằng giá iPhone 4S đã rất thấp và khó hạ xuống được. "Nguồn nhập về đã sát mức bán ra, các cửa hàng đang để mức chiết khấu thấp để cạnh tranh, nhưng mức bán vẫn chậm". Anh Đức cho biết, cửa hàng đang hạn chế nhập thêm máy đề chờ các động thái của thị trường.
Theo anh Quang, giá và sự có mặt của nhiều thiết bị Android chỉ là một phần làm cho iPhone bán chậm. "Điện thoại Apple vẫn có một lượng fan hùng hậu tại Việt Nam. Hầu hết những khách hàng này đang chờ sản phẩm mới dự kiến ra mắt cuối tháng 9, đầu tháng 10", anh Quang nói.
iPhone 4S xuất hiện trên thị trường tháng 10 năm ngoái. Apple thường thay thế sản phẩm mới sau một năm xuất hiện. Tin đồn về thế hệ iPhone thứ 6 có màn hình rộng hơn, trong khi kiểu dáng không thay đổi. "Apple vẫn biết cách làm mới trên mỗi thiết bị xuất hiện, chiếc iPhone sắp ra sẽ theo truyền thống đó. Người dùng vẫn háo hức, chờ đợi và mong ước sở hữu", anh Tuấn Anh, một người dùng iPhone tại quận 2, TP HCM, nhận xét.
Trong khi đó, thị trường chính hãng cuối tháng trước đã đón nhận mẫu iPhone 3GS 2012. Sức mua các model này tốt trong thời gian đầu, tuy nhiên, máy đang bán chậm dần. Thu hút về thương hiệu, tuy nhiên, thời điểm ra mắt muộn và cấu hình không vượt trội so với các tên tuổi cùng tầm làm iPhone 3GS chưa "sốt". Mức giá 7 triệu cũng được nhiều người dùng cho là có các lựa chọn tốt hơn với các máy Android hay Windows Phone.
Thị trường smartphone cao cấp cũng có sự đi xuống trong khoảng một tháng trở lại đây. Trên thị trường chính hãng, nhiều model được quảng cáo rầm rộ từ mùa hè bắt đầu bán chững lại. Các chủ hàng cho rằng, thị trường đã lắng xuống và chỉ còn chờ mùa mua sắm cuối năm. Trong khi đó, nhóm xách tay đang "cầm cự" chờ iPhone thế hệ sáu.
Theo anh Hà Tiến Đức, điện thoại xách tay sẽ sôi động hơn khi có model mới. "Theo lệ thường, những người mua sẽ đẩy máy cũ đi, trong khi thiết bị đang bán sẽ hạ giá", anh Đức cho rằng, khi iPhone mới hết "sốt ảo" khi mới về, lượng mua và bán sẽ nhộn nhịp hơn. "Thị trường sẽ 'đóng băng' trong hai tháng tới".
Quốc Huy
Gửi mấy mợ ít thông tin dùng để chiến tiếp.... Đúng là giờ IP4s bị canh tranh quá nhiều sản phẩm. Đã đến lúc App phải ra sản phẩm IP thế hệ 6 thôi. Không thì căng.😔
@dib
Vậy ai IP4 và IP4S, IP3Gs sẽ ra sao ?
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@hsdhnh Mới có 1 đợt 3Gs 8G về mà hết veo, vậy tương lai sẽ ra sao?
@dib Số liệu nào nói lô hàng hết veo thế ? Cho link mình đọc với . 😃
@dib Thế hỏi IP có phải dịch ra là "I'm a Pig" không thì cũng có dám nhận đâu mà to mồm.bạn là 1 biểu tượng của cái cùn và hiếu chiến trong diễn đàn tinhte.vn này.Bạn "đàn bà" nhất cái diễn đàn này 😆
chốt lại 1 câu
lẽ phải vẫn là lẽ phải, có ai xem thường sự xuất sắc của táo đâu, còn sung, khối thằng còn xuất sắc hơn sung, như sony, htc, riêng về táo nó đã xuất sắc từ khi nó còn là 1 con ipod, rồi chiếc ip, rồi mac book, rồi ipad, thiết kế chủ đạo là những dường cong thanh mảnh đầy quyến rũ khiến cho bao người thèm muốn, hỏi mỗi câu thôi là sao táo ko kiện htc và sony .... về vấn đề đã nêu. nói tóm lại kiểu dáng của táo được cả thế giới công nhận, ngay cả tôi 1 fan của androi cùng với ios, nhưng mỗi tội nghèo quá nên chưa đủ dấn thân và xài hết hàng 2 tech, cũng muốn vọc thêm nào là window phone, ở đây có 2 khía cạnh, táo là mảng độc 1mình 1 sân, sung đại diện cho andoid, nhưng sung dựa vào cái bóng của táo làm gì, nhưng đó là vấn đề phụ, chủ yếu là cái lõi bên trong, giả sử 1 người đang dùng ipad rồi đưa cho họ cái ga-tab để họ dùng xem họ nghĩ sao, ko thể đánh đồng vì tôi giống anh bên ngoài mà chức năng tôi cóthể hấp dẫn như anh đâu, đấy là phần minh bạch trong tâm mỗi người. táo ở đây muốn được rạch ròi minh bạch nên mới đưa ra lý do về kiểu dáng, các bác có cay ko khi mà các bác cũng là táo đưa ra mẫu thiết kế như thế rồi thằng khác nó mượn cái kiểu dáng đó rồi nó nói là của nó nghĩ ra rồi nó kiện ngược lại là mẫu đó táo chôm của thằng khác, tất nhiên là cay vkl ra rồi. bực là bực như thế. nhưng thương trường cạnh tranh khốc liệt, em là fan rộng yêu công nghệ đích thực, em éo mong chúng nó đấu nhau làm gì mà em chỉ mong chúng nó hợp nhất để làm sao phục vụ tốt tầng lớp người có điều kiện cũng như ko có điều kiện thôi, với tình yêu công nghệ đừng lên áp đặt và hiểu 1 phần đừng ném đá em nhé các bác, vì em nhà quê hay nói thật lắm
ở diễn đàn có những thành viên thuộc tip sau đây các bác xem tip nào gây chia rẽ nội bộ và gây ra chiến tranh bàn phím.
1.chỉ thích samsung.
2.chỉ thích táo
3.thích cả sung lẫn táo nhưng có sự ưu tiên, 1 táo 2 sung. như em
4,thích cả táo và sung nhưng có sự ưu tiên 1 sung 2 táo (?????)
5. thích cả xung lẫn táo tỷ lệ 1 = 1. (????)
ông trời ông sinh 2 tip người.
A.chỉ thích nhìn nhận 1 vấn đề (dành cho fan cuồng)
B.thích nhìn nhận và phân tích cả vấn đề 1 + 2.(fan xịn)
típ 1 thì xếp hạng thiển cận và thiên về cuồng.
típ 2 thì nhìn nhận rộng và có sự xem xét thực tế và ghét tip cuồng.

cụ thể như em em thấy sung cũng hay và táo cũng hay đấy, và có 1 số thành phần ghét táo yêu sung nhất, có thành phần ghét sung yêu táo đấy, thế là nhặng xị con mẹ hết lên mà ko biết vấn đề chính nó là cái éo gì nữa, thi nhau ném đá vào nhau mà đâu biết cả 2 nền tảng là ios và android đều hay cả. kẻ biết thì cho là hay kẻ ko biết thì cho là dở rồi bày đặt nào là khó dùng nào là rườm rà, vậy thì vọc làm cái mẹ gì nữa. cảm giác sau khi bóc tem con hàng ko mò mẫm đọc và vọc mà cứ cho là thế nọ thế kia thì thật hài. sướng nhất là bóc tem và vọc mà lại chối bỏ cái cảm giác từ 1 trong 2 nền tảng này thì thật là phí cho cái thú chơi.
@Lucy Heartfilia Ôi "thần tượng" cuả đời anh,tại ác qủy như e mà anh "cuồng" em rùi ;)
@bumbm =]]] H này mà anh còn onl à =]] vãi anh 😃 giống e =]] qua bên Top Samsung quậy mới đc =]]
@Lucy Heartfilia Qua đi anh luôn mở rộng vòng tay với mấy cái như em :p
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dib Thằng này khóc thuê có đc Táo trả lương k nhỉ? Mày bớt nói lại không ai nói mày câm đâu Dib ah. Mày cho rằng mày đang cầm trên tay 1 con máy đứng hàng top trong tất cả dòng đt, con máy đỉnh của đỉnh. Nhưng có điều thực tế là nhu cầu mõi con người mỗi khác, thu nhập và cách tiêu tiền mỗi ng mỗi khác.

Mày cứ ra rả cái giọng điệu IP là tốt nhất, là đáng dùng nhất còn tất cả những đt khác là rác rưởi. Nhưng trên tất cả những điều mày dẫn giải ra để chứng minh tính khả dụng của IP, rồi áp đặt cách nghĩ của mày lên ng khác thì nó hoàn toàn là ý kiến chủ quan của cá nhân mày. Tham gia 1 diễn đàn(1 xã hội thu nhỏ) mày nên biết cách tôn trọng người khác, vì tôn người khác cũng chính là mày tôn trọng bản thân mày.

Mỗi người đều có sự lựa chọn cho riêng mình. Còn cái lối "mị dân", tôn sùng thần tượng và đả kích những thứ k lên quan đến thần tượng của mình nghe kệch cỡm lắm Dib ah. Mà nói thẳng ra là ko ai thuê mày làm cái việc đó:
""tại sao phải ghét 1 công cụ có thể hổ trợ đắt lực cho mình trong công việc, giải trí , liên lạc và rất nhiều tiện ích khác?
- Android thực sự không tốt hơn được iphone dù bất kỳ phương diện nào.
- Trừ khi bạn thích 3D, công nghệ mà trên IP không thể có , thì phần còn lại không hình thức nào có thể so sánh với IP
- WP 8 chỉ là bắt đầu của 1 OS mới, bắt đầu từ số 0, để cưỡi ngựa xem hoa chứ không phải để xài.
- Bạn có thể đưa ra bất kì trãi nghiệm gì, mình sẽ chứng minh ở iOS tốt hơn"(trích bài của mày)

SJ và cộng sự đã tốn rất nhiều time và trí tuệ để tạo ra những sản phẩm tinh tế nhất và mày là ng đang sở hữu cái sản phảm tinh tế đó. Vậy nên, rất mong mày hành xử như một con người tinh tế.
kiện thì vẫn phải kiện, cty nó thuê luật sư tranh kiện bên nào thắng thì đó là cả 1 bước ngoặt thành công đấy. Nào là vênh mặt hơn này, đc tiền bồi thường, kiểm soát thị trường phân phối điện thoại, chưa kể vụ kiện này còn đang góp phần quảng cáo cho cty chúng nó nữa. Miếng mồi béo thế này thì bảo sao chúng nó ko tranh nhau mà kiện.
Mấy bác cứ thích cãi nhau cuối cùng chỉ tốn nước bọt thằng nào thắng mà chả như nhau 😆
hainn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Táo thối kiếm t bằng cách kiện tụng chán nhỉ, sao kô cạnh tranh mà kiếm tiền.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
táo thối - dâu đen:p
ôi thánh lại nổ,em sợ,thánh đi nơi đâu nổ văng mểnh nơi đó,em hãi,thánh dib àh ;) :p 😃
@dib Hả thánh "tự cung" rùi ah ? O.O ghê quá hèn chi nc như đàn bà âý ;)
@dib Em đâu có tài nổ văng mểnh như thánh đâu mà đòi cmt dài ;)
dib
TÍCH CỰC
12 năm
vs
Bạn trẻ có hơn ai? Hãy nói bạn đang xài đt gì, mình sẽ nói cho bạn, bạn là người như thế nào ? 😁

Mình rất thương mọi người, nên mới khuyên mọi người mua dttm thì mua Iphone dù chỉ là 3Gs - 8G, không bị gạt, không bị lầm, không bị chà đạp, không bị ức chế, không bị nổi mụn :D

Thích chụp hình thì có Nokia 808, thích nghe nhạc thì có Beats HTC, thích 3D thì mua LG max ! ...Ai nói thích mấy thứ đó mình bảo mua Iphone thì hẳn "áp đặt"

IP không tốt nhất, vậy cái nào tốt nhất? Đừng có ba phải kiểu cái nào cũng có ưu - nhược !
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dib Mày thấy tao chê IP ở cm trên không? Tao đã xài wa 3GS, chỉ nửa năm nhưng tao cũng có đủ những cảm nhận rất tích cực về nó. Vậy nên đừng rao giảng thêm về cái tốt của IP.

Còn hiện giờ đang xài S3 của cu Sung. Như vậy thì sao nào? Ahhh....mày sẽ tiếp tục lộng ngôn, sẽ nói rằng Sung là thằng ăn cắp(từ này chỉ mày dùng và nếu tội danh của Sung có thành lập thì tao dám chắc chị Koh cũng k dám dùng 2 từ này) rồi thì là những ng dùng hàng Sung là ếch, là nhái, là bò, là những ng cổ xúy cho lối sống chôm chỉa.....v.v...Haizzzz chán lắm với cách nhìn thiển cận và hạn hẹp của mày.

Ở tinhte mỗi ng đều chọn cho mình 1 sản phẩm mà họ thấy rằng mình hợp với sp đó. Đôi khi trong 1 cuộc tranh luận họ cũng bênh vực sự lựa chọn của họ(tất nhiên là phải thế) và hạ thấp những sp khác bằng giọng điệu rất không hay. Nhưng tao ít khi nào trích bài của họ, nếu có thì cũng là cm lại cho vui và chưa bao giờ xưng "mày vs tao". Duy chỉ có mày là tao xưng hô như thế. Chả hiểu sao lại thế :D.
theo tiên đề ta có a>s
Công nhận, cái này thì ko ai phủ nhận cả he he: ))

Với mình mình muốn vọc tất, vì đều ngon cả,

Sam chỉ là 1 đại biểu trong androi. Khối cái như sony , htc, moto còn đẹp hơn, thế mới là tinh tế

Memvip
ĐẠI BÀNG
12 năm
SS cũng chỉ mãi là SS ko thể khá đc.
hainn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu xét kỹ lại thì Táo thối ăn cắp nhìu thứ từ SS, vì điện thoại SS luôn đi trước và đã có từ lâu rùi, những kẻ đi sau mới là sao chép, Mình đã dùng một em IP4 mà thấy táo thối Pin kém, vào mạng chậm không có flash, kết nối phức tạp, phần mềm toàn mất tiền, màn hình thì bé đọc mỏi mắt, camera thì kém, nút home dùng một thời gian thi cứng đơ, thay thế đồ thì kô sẵn và lại đắt nữa, Toàn thể máy App mùa linh kiện của các hãng để lắp ghép thành. Cho nên em đã chon SS và gắn bó với e nó cho đến bây giờ.
@kasaudepyai Nếu có uổng công thì cũng đâu đến lượt bạn tiếp cận,đừng tỏ vẻ mình là cao siêu mà ăn nói mỉa mai người khác,trò này nó từ khi nào zạ
@Azion trả lời vào chủ đề chính đi bạn.
1. Tôi dùng từ "khá tốt" để nói về camera của iPhone(ví dụ 4S đi)-tôi rút ra sau khi trực tiếp trải nghiệm+ đọc review so sánh camera của các smartphone trên tinhte
2. Camera của iPhone 4S do Sony sản xuất.
Bạn phản đối tôi 2 thứ này thì bạn có luận điểm gì ko?
@kasaudepyai Vấn đề chính là bn đang áp đảo người khác đúng hơn,nếu có quote lại,tôi sẽ no reply
@Azion =)))) vãi chạy làng. Người châu Á có một bản tính rất "xấu xí" đó là sợ nhận sai, ngay cả khi biết rằng mình sai. THôi được, coi như bạn biết trong bụng, và tôi hiểu được bạn thế là được. Bạn ko cần viết ra đâu, cứ ôm lấy kiểu giữ thể diện rẻ tiền đó đi ;).
hainn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng tào thối vào mạng thi thất khủng khiếp, nóng bỏng hết tay, hình như táo thối định giết người thì phải, ai dủng rùi cũng biết mà
Thiết kế của SS dựa trên nền tảng thiết kế sủa Ap là hiển nhiên không thể bàn cãi. Nhưng điều đó là hiển nhiên với xu thế toàn cầu. Khi thị hiếu người dùng đã được định như thế (Công lớn nhất thuộc về ap)
Quan điểm cá nhân:
1. Ap lo ngại vì khi dòng S3 ra đời, nó khiến người dùng không còn mặn mà với sản phẩm của Ap như trước.
2. Một cách quảng cáo cho Iphone thế hệ thứ 6 này hết sức hiệu quả.
3. Trong cuộc chiến pháp lý này. Rõ ràng cả hai bên đều có lợi. Hầu như giới công nghệ và người tiêu dùng trên toàn thế giới đều mong ngóng từng ngày trong suốt thời gian qua. Các tên tuổi khác đang dần khuất sau bóng của Ap và SS.
Rẻ tiền nhưng chưa chắc thua kém hơn ai ở đây
@kasaudepyai Tôi biết rõ mình là ai,kì thị ở đâu,tôi sẽ không thèm trả lời câu hỏi đó,bn nghĩ sao thì tùy.
@Azion Thui bn im miệng lại đi, đúng là trong 4rum mọi ng có quyền bàn luận, nhưng đối vs ng kém cõi như bn thì đừng nên lên tiếng nữa, ng ta chỉ ra rành rành như vậy rùi bn còn không phục, bn chứng tỏ ng ta thấy bn chỉ như đứa con nít cố giành thứ gì đó không phải của mình, ngoan cố, kém hiểu biết, không tôn trọng ng khác.
@Azion Đáng lẽ t không trả lời những cmt thiếu suy nghĩ, ngông cuồng của bn, bạn lái hết vấn đề này sang vấn đề khác cũng chỉ nhầm không thừa nhận cái "ngu" của mình.
T xin phép mọi ng làm loãng 1 chút
Bạn nói không kì thị vậy bạn nói ng ta "gay" ý của bạn chẳng phải hạ thấp nhân phẩm của ng khác sao, vì bn nghĩ ng gay là ng kem hơn bạn, bệnh hoạn hơn bn đúng không. Bạn thx xem thường ng khác thì mình nói luôn, bn nên nhớ bạn thuộc chủng tộc kém cõi nhất hành tinh này, từ trí óc đến sức khoẻ, tinh thần.
Bạn thuộc dân tộc không có gì đáng tự hào bởi sự kém phát triển kinh tế, xã hội, văn hoá đủ mọi tệ nạn tồn tại xung quanh bạn.
Nơi bn đag sống chỉ là thứ ổ chuột
Bạn thx áp đặt ng khác, thix kì thị ng khác, bây giờ mình áp đặt như vậy dù những gì mình nói đúng hay sai
Đây là những suy nghĩ mình áp đặt lên Azion và chỉ mình Azion mà thui.
@Azion =)))) giờ thì lại giở trò "không thèm trả lời" =))))
THôi. Done nhé, trong bụng mỗi người hiểu rõ ai đúng ai sai là đc rồi ;).
Bạn nói ng khác là gay, bn nói biết bn là ai, mình hỏi nhé bn đã là người đàn ông chưa, hay thân xác bn to khoẻ lực lưỡng thế kia nhưng tính tình là đứa trẻ con, kiến thức thì không có, ngông cuồng, tự đại? Mong rằng sau những cmt như "tát vào mặt của mình" bn sẽ trưởng thành hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019