Tim Cook: Apple đã có thể làm một chiếc iPhone to hơn "nhiều năm về trước"

Duy Luân
13/9/2014 12:35Phản hồi: 376
Tim Cook: Apple đã có thể làm một chiếc iPhone to hơn "nhiều năm về trước"

Nhưng vì sao công ty lại không làm? Cook nói rằng Apple chọn cách chờ đợi và làm ra một sản phẩm mà hãng thấy là tốt hơn. "Điều đó không chỉ là làm ra một cái điện thoại to hơn... nó là về việc làm ra một chiếc điện thoại tốt hơn ở mọi khía cạnh. Do đó chúng tôi chỉ giao hàng khi chúng đã sẵn sàng, và chúng tôi nghĩ rằng mọi thứ đã tốt hơn: từ công nghệ màn hình, công nghệ pin cho đến phần mềm".

Vị CEO của Apple chia sẻ thêm rằng đây cũng là cách mà công ty làm ra những thứ như iPod, iPhone, iPad, và Apple Watch không là ngoại lệ. Cook thừa nhận sản phẩm này ra mắt thị trường trễ hơn nhiều so với các đối thủ cạnh tranh khác, nhưng Apple Watch đại diện cho nỗ lực của công ty trong việc kết hợp khoảng 400 - 500 linh kiện lên một con chip duy nhất. "Bên trong nó là cả một cái máy tính nằm trong một con chip. Bạn biết đấy, nó là cái đầu tiên mà chúng tôi từng làm".

Cook nói thêm một số thứ sau:
  • Về vụ hình ảnh "nóng" trên iCloud của nhiều người nổi tiếng bị phát tán, Cook nói "nó không bị hack", thay vào đó ông gọi vụ việc này là "một vụ lừa đảo". Cook cho biết Apple hiện đang cố gắng cải thiện tình trạng này
  • Cook xem Google là đối thủ cạnh tranh lớn nhất của Apple. Khi được hỏi vì sao không phải là Samsung, Cook nói rằng Google cung cấp Android cho Samsung, và cả những công ty khác.
  • Nói về điện thoại Fire của Amazon: "Họ đã làm ra được một chiếc điện thoại", Cook nói, "nhưng bạn lại không thấy được nó ở mọi nơi".
  • Nhắc đến tin đồn Apple chuẩn bị mua lại công ty mạng xã hội Path, Cook nói Apple hiện không có kế hoạch bước vào lĩnh vực mạng xã hội", thay vào đó quyết định tích hợp những dịch vụ như của Facebook và Twitter vào các sản phẩm của mình.
  • Cook tiết lộ thêm rằng Apple đang làm việc với những sản phẩm mà chưa ai từng biết đến, và cũng chưa từng được đồn đoán gì cả.
Nguồn: The Verge
376 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiaune
TÍCH CỰC
10 năm
Vì làm iPhone lớn thì doanh số iPad sẽ giảm
@haiaune Đúng rồi . Họ làm sp có chắc lọc chứ ko bạ ji ôm đó . Cũng giống như NFC ai cũng chửi sao ko đem lên sớm đi sau mang tiếng bắt chước nhưng kế hoạch là ra Tuoch ID trước sau đó mới kết hợp với NFC .
@hieupy89 Việc này không nằm ở giá cả mà nằm ở thói quen người dùng bạn ạ. Giả dụ như việc hằng đêm cầm một thiết bị nào đó lên giường coi. iPhone thì bé quá mà laptop thì nặng quá. iPad là lựa chọn quá hoàn hảo. Giờ với iP 6 plus thì có thể tiện hơn, người dùng có thể tạm chấp nhận màn hình 5.5 .
Jake
TÍCH CỰC
10 năm
@hieupy89
có chứ bạn thật ra có nhiều người vẫn mua iphone và ipad để xài, nếu iphone bự lên thì người ta chỉ cần xài iphone là đủ!
@hieupy89 làm thì tính để ko bị cái nọ đá cái kia, chứ nhiều hãng tham làm màn hình to rồi làm cái tablet 7 inch lắp dcd sim thì ng ta lại mua cái đấy chứ ko mua đt nữa, nói chung chính mình tự hủy sp của mình nên cần tính toán 1 tí
Lucifer09
ĐẠI BÀNG
10 năm
Về khoản này thì có lẽ Apple hơi chậm trễ
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@Lucifer09 Chậm trễ j đâu bạn, apple ra chậm là có chủ đích đó. Nếu bạn là người bán hàng, bạn có muốn bán đc 1 cái iphone và có thể sẽ bán thêm 1cái iPad nữa (nta mua thêm để giải trí, vì cái iphone màn bé quá) thay vì chỉ bán đc 1 cái iphone màn hình lớn ko? Trong khi ip màn nhỏ hay lớn thì giá cũng ko thay đổi hoặc thay đổi ít.
@Makoto81 Mấy thằng bạn thì thấy note 3 + ipad mini 2. Cái nào tiện lợi và phù hợp là người ta sài à (nếu có đk). Còn như bạn nói thì người ta sắm cái ipad + với cái android tầm trung cho tiết kiệm và giải trí.
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@giangnam22 Uh thì có đk thì xài cái j mà chả đc. Ko có nhiều t mà thích xài đồ apple vẫn đc mà. Làm con 4/4s + ipad 2 cũng ổn.
apple đã từng làm ra chiếc đt rất to so với lúc bấy giờ ! nếu Steve còn sống chắc hẳn ông cũng sẽ có quan điểm tương tự với người kế nhiệm :|
@tungnguyen9x97 công bằng mà nói: theo tôi biết từ những ngừoi nghiện tất cả các dòng iphone nói rằng, Steve khi còn sống lúc sx iphone 3gs ông đã nghĩ ra tới iphone 5s, về cấu hình và màn hình của máy chỉ với tưng thích với màn hình 4" , nên vấn đề khi nâng lên 4.7 và 5.5" cũng là con dao 2 lưỡi cho sự hoạt động "mướt" và đảm bản chất lượng thời gian dài sử dụng hay không.
Ai nói gì thì nói, iphone vẫn sẽ là smart phone bán chạy nhất thế giới
@nam_19891512 Toyota cũng đã từng như vậy trong công nghiệp ô tô. Vụ 100 nữ diễn viên sẽ làm nhiều người thay đổi quyết định mua sắm. Just wait & see.
lucker88
TÍCH CỰC
10 năm
@nonut lúc nào cũng chỉ mong ng ta phá sản, ko bán dc hàng. Đúng là... 😁
Nguy hiểm nhỉ, có 1 sp mới kìa
@nguyensang12 chờ tháng 10 đi nghe nói liên quan đến tv
@truong95 Ọc, mình cứ tưởng Apple ko làm TV mà thay vào đó là Apple TV. TV thì nhà em xài 18 năm vẫn xài tốt. 😃 Người xài TV ít đỏi lắm tầm 10 đến 15 năm mới đỏi
Nói chung tháng 10 sẽ rõ. 😁
luan1567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyensang12 chắc là itv hoặc icar :rolleyes: có khi là iplane cũng nên :p
cuticuti
TÍCH CỰC
10 năm
ko biết tại ngoại hình em nó xấu quá ko có cảm tình hay sao mà năm nay thấy chẳng có cái gì đáng giá ngoài màn to, còn mấy năm trc thấy cái nào cũng đáng đồng tiền bát gạo hết ^^
@cuticuti Lúc ip 5 ra mọi ng cũng chê nó chỉ là cái ip 4 kéo dài bạn ak
@cuticuti 4S là đỉnh cao rồi bác, 5 hay 5S vẫn duy trì đc trên đỉnh cao nhg từ 6 và 6+ bắt đầu thấy sự sáng tạo ko còn nữa vì đã đến đỉnh rồi phải xuống thôi, nhanh hay chậm thì còn tùy...Tất nhiên doanh số nó vẫn cao vút thôi nhg đó ko phải ý kiến m muốn nói đến
tgthao111
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko chậm gì mình thấy 5s vẫn vừa tay hơn 6+ . hi
@tgthao111 6+ nên là 5. 2" thay vì làm mỏng thế thì nên làm viền cực mỏng và dầy hơn tý để chứa pin và linh kiện sẽ thuận lợi hơn cho người dùng. Màn 5.5" khá kén khách, hoặc sau thời gian mua rồi mang vác to quá cũng mau chán. Ha ha. Kinh nghiệm bản thân sau khi làm em note 1/ note 2/ lu 1520. Màn 5. 2" là chuẩn nhất. Có vẻ rất to và lại rất gọn.
@Hungdunghcmc Thế mà, tại EU, Mỹ ko còn đặt hàng được ip6+, chứng tỏ nhu cầu rất lớn cho Apple

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@hoangthimo2011 Do lượng sx thôi, hoặc đơn giản là MKT. Lượng bán máy màn 5.5" chưa hề là nhiều từ trước tới nay. Chưa kể máy này phải dùng 64G, giá gốc bên Mỹ đã là 850 usd + thuế. Về VN giá bình ổn phải là tầm 23-23 tr / chiếc. Bán đại trà số nhiều không đơn giản đâu, trong khi đã có ip màn 4. 7"
@Hungdunghcmc Từ nay đến cuối năm, kế hoạch của Táo là 60 tr cái Ip, thì ip 6+ cũng phải 20tr cái, hơn tất cả các con note của sám sùng từ trước đến nay

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Hungdunghcmc Tỉ lệ kích thước và trọng lương của màn hình hiến thị và kinh bảo vệ/ máy PHẢI BẢO ĐẢM SAO CHO ĐT BỀN, ĐẸP, CHẮC CHẮN
KKan
ĐẠI BÀNG
10 năm
2 từ, "khôn ngoan" !
@KKan Trả lời rất chắc và hay, trình cao!
vuphamminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KKan Các công ty mỹ giỏi khoản này
nói chung ... là mua cả 6 lẫn AW , dù camera có lồi hay ko , mặt AW có tròn hay ko ... vì quan trọng nhất là có tiền hay là ko 😃
Đặt hàng rồi ....
Re0
CAO CẤP
10 năm
tất nhiên là như vậy rồi .
Ngã mũ kính cụ
Phải thay đổi chứ 😁
màn hình to theo mình bây h vẫn chưa là quá trể...cook nói đúng. nếu ss ko có gg thì ss chả là cái gì... cái tizen ti zén j nghe nói hoài mà có thấy j ra hồn đâu.
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenpr089 nói như bạn thì nếu apple ko có steve job thì ko biết apple đang ở nơi khỉ nào
@hnh852003 Nhầm to. Không có Google với Android thì chính Samsung mới chả là cái gì. Android không Samsung vẫn có HTC, Sony, LG, Asus...etc . Samsung thử ra flagship không chạy Android xem, có mà vỡ mặt. Ngay cả khi dùng Window , cũng chả có vẹo gì chứ đừng nói là ba cái lọai Tizen với cả Bada.
@nguyenpr089 bạn chỉ nói đc thế về mặt di động thôi. KO biết bạn đọc bài về GG và SS chưa. Mình thấy khá đúng, về mặt di dộng thì GG cung cấp Andr "free" cho các hãng, nhưng ít nhất SS cũng đang tự hoàn thiện với Tizen. Dù Tizen chưa thực sự ra trò trống, nhưng với tiềm lực của SS thì chắc chỉ cần thời gian. Còn nếu SS ko bước qua mảng di dộng, thì SS cũng bá đạo ở nhiều lĩnh vực khác (xây dựng, laptop, tivi, ....................). À mình quên nói trước giờ mình chưa bg thích SS, đơn giản vì quá yêu Apple (từ ip6 thì chờ xem xét lại 😆 ).
Còn theo ý kiến cá nhân, SS vốn dĩ gắng theo đuổi kiểu phong cách "bị chê" rất nhiều là bo tròn, vỏ nhựa, cam lồi...đơn giản là SS muốn giữ riêng cho mình 1 phong cách và gắng theo đuổi nó tới tận cùng 😃 dù sao cũng phục SS ở điểm này. (Hay đơn giản hơn là phong cách di dộng của HQ nó thế 😃) vì mình thấy cái gì của HQ cũng "đặc sệt" HQ, chứ cũng ko bị cuốn theo trào lưu tgioi lắm😃
thachpc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenpr089 trời đã sinh Du sao còn sinh Lượng là ở chỗ đó
để xem doanh thu sẽ ra sao
@toan tran 1992 Doanh s ố quá khủng. Trang web đặt hàng của apple luôn nghẽn mạng 😁
@toan tran 1992 Có một tin khó tin.
"
Trong tuyên bố được Apple đưa ra hôm nay, Táo khuyết khẳng định rằng "sự đón nhận dành cho iPhone 6 và iPhone 6 Plus là vô tiền khoáng hậu" và số đơn đặt hàng chỉ sau một đêm đã đạt mức cao kỷ lục.

Sức cầu từ phía người dùng lớn đến mức quầy trực tuyến của Apple và nhiều nhà mạng không thể theo kịp. Trang Apple Store đã bị mất truy cập trong hơn 2 tiếng đồng hồ, ngay sau khi iPhone mới được niêm yết dưới dạng presale (nhận đặt mua). Apple không giải thích lý do đằng sau sự cố này nhưng xác nhận việc đặt hàng đã được nối lại, thông qua cả hai kênh là Apple Store và ứng dụng Apple Store trên iOS.

Theo kế hoạch, Apple bắt đầu nhận đặt hàng iPhone 6 và iPhone 6 Plus từ 12h đêm ngày thứ sáu (12/6). Tuy vậy, nhiều website đã không mở cửa để nhận đơn hàng vào đúng giờ quy định, bao gồm cả Apple Store. "
@thanh120514 Vẫn cho đặt hàng đêu,vẫn bán chạy nhé
http://congnghe.5giay.vn/threads/apple-lap-ki-luc-moi-voi-iphone-6.15603/
@toan tran 1992 tất cả store hết hàng rùi bác ơi. giờ chỉ chờ kẹp nách về vn với cái giá trên 20 củ
@ViệtNamChampions biết ngay là sẽ cháy hàng 😃
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
giá mà năm ngoái 5s tăng lên 4,5 -4,7 inch thì ngon 😁 mà Apple cug giảm bớt phần thừa mặt trước thì càng đẹp 🆒
Chém gió,chu kỳ 2 năm thay máu 1 lần, 3,5 in lên 4 in giờ là 4,7 in
làm 1 cái điện thoại cảm ứng to hơn là không có gì sai hết , nếu ip tiếp tục 4in sẽ bị chửi rất nhiều
ngay cả ip5 ra thì vẫn to hơn con 4 thôi
rickstei
TÍCH CỰC
10 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl chửi cũng xách tiền ra mua thì chả ảnh hưởng j
tốt hơn mọi khía cạnh, ip6 chả có j nổi bật 😁
Người nước mình cũng giàu phết,ra đường thấy ai ai cũng có iphone mà sao còn cứ kêu nghèo
@√Trần Nam toàn hàng rác iphone 3gs với 4 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019