Tìm hiểu tính năng 2 sim trên điện thoại Sony (M4 Aqua)

vuhai6
24/7/2015 8:20Phản hồi: 96
Tìm hiểu tính năng 2 sim trên điện thoại Sony (M4 Aqua)

Tính năng hai sim trên điện thoại Sony với M4 Aqua là điển hình thì khá giống với những điện thoại 2 sim Android truyền thống khác: 1 sim online (đang có điện thoại) thì sim kia bị tắt đi (ngắt kết nối hoàn toàn). Tuy nhiên, trên M4 Aqua thì Sony đã làm tính năng gọi điện và nhắn tin khá thông minh, giúp cho người dùng sử dụng rất thuận tiện. Liên tưởng đến LG G4 mình mới thử nghiệm gần đây thì Sony thông minh hơn, bạn cũng không cần cài thêm app khác để sử dụng.

Như nói ở trên thì Sony M4 Aqua 2 sim 2 sóng giống như đa phần máy Android 2 sim trước đây và bạn có thể tham khảo bài viết sau để hiểu hơn về chiếc điện thoại này: Một vài lưu ý khi mua điện thoại Android 2 sim. Lưu ý là Sony sử dụng dịch vụ truyển tiếp cuộc gọi mặc định của nhà mạng, dịch vụ này thường chỉ miễn phí nếu sim 1 và sim 2 cùng mạng, còn nếu khác mạng thì sẽ tốn phí và nhiều khi là không kích hoạt chuyển tiếp giữa 2 sim được.

1./ Tính năng gọi điện:
  • Ngay ở màn hình quay số thì bạn đã có 2 phím riêng biệt để lựa chọn nhanh xem sẽ gọi bằng sim 1 hay 2, chỉ cần nhập số điện thoại và gọi -> khá tiện (hình 1)
  • Trong lịch sử gọi thì bên cạnh số gọi tới sẽ có icon thông báo cho bạn biết số đó mới gọi tới sim 1 hay sim 2 (hình 2)
  • Và khi bạn nhấn vào 1 số trong lịch sử cuộc gọi để gọi lại cho số đó thì một popup nhẩy lên cũng cho phép bạn lựa sim 1 hay 2 để gọi. Điểm hay là Sony còn gợi ý luôn cho bạn biết là lần gần nhất dùng sim nào (hình 3).
  • Trong trường hợp bạn đang coi danh bạ và muốn gọi luôn thì sao? Một popup cũng sẽ nhảy ra để lựa chọn sim gọi (hình 4)

2./ Tính năng nhắn tin:

Trình nhắn tin mặc định trên Sony 2 sim thì cũng giống như những chiếc Android khác cũng hãng, tuy nhiên có được cải biên 1 chút để thuận tiện hơn. Và những cải tiến này của Sony thì đúng là rất tiện, nhờ đó mà bạn không cần phải dùng thêm App khác (tuy nhiên, dùng thêm app Messenger mình có nói ở cuối bài cũng được).

3./ Trình quản lý 2 sim

Mặc dù tính năng phone và sms sử dụng đơn giản nhưng trình quản lý các thiết lập 2 sim thì Sony lại làm khá rối và chia ra nhiều mục khác nhau và đặt ở nhiều khu vực khác nhau. Bạn có các khu vực tuỳ chỉnh như sau:
  • Settings -> Dual SIM settings: chọn kích hoạt hoặc không kích hoạt sim nào đó, ngoài ra còn để đổi tên sim và lựa chọn sim dùng cho 3G.
  • Settigns -> More -> Mobile networks: Chỉnh chế độ mạng cho từng sim (sim nào không dùng 3G thì chọn GSM only), ngoài ra để chỉnh APN cho từng sim.
  • Settings -> Call: Chỉnh chuông cho từng sim, kích hoạt trả lời tự động cho từng sim. Tham khảo: Hướng dẫn sử dụng tính năng trả lời cuộc gọi tự động có sẵn trên Xperia Z3.

4./ Nói rõ hơn về 2 sim 2 sóng online cùng 1 lúc? - Chế độ “Chuyển tiếp thông minh”

Bình thường trong thời gian rỗi, không có điện thoại thì tất nhiên 2 sim đều online, tuy nhiên nếu như bạn đang nhận điện thoại trên 1 sim thì sim còn lại sẽ bị ngắt. Khi đó nếu có người gọi tới sim 2 thì sẽ nhận được thông báo: “Thuê bao quý khách vừa gọi tạm thời không liên lạc được, xin quý khách vui lòng gọi lại sau”. Thông thường thì nếu bạn đang nghe điện thoại thì chắc cũng không muốn bị ngắt ngang bởi một cuộc điện thoại khác, vì thế giải pháp ngắt 1 sim đi cũng được.

Tuy nhiên trong vài trường hợp cụ thể thì bạn lại không muốn bỏ lỡ một cuộc gọi nào cả. Chính vì thế Sony sử dụng thêm giải pháp “Khả năng kết nối SIM kép” / Dual SIM reachability – tận dụng dịch vụ chuyển cuộc gọi của nhà mạng. Khi sim bị ngắt, không liên lạc được thì nhà mạng sẽ tự động chuyển tiếp cuộc gọi sang một số điện thoại khác do bạn thiết lập. Như vậy máy sẽ tự động thiết lập chế độ chuyển tiếp sim 1 <-> sim 2, khi đó nếu đang điện thoại đến sim 1 (thì sim 2 bị ngắt) mà có cuộc gọi tới sim 2 thì nó sẽ tự động chuyển tiếp qua cho sim 1 và ngược lại.

Quảng cáo

Dịch vụ chuyển tiếp cuộc gọi được mở mặc định cho thuê bao trả trước, trả sau của MobiFone và Vinaphone, vì thế bạn không cần đăng ký sử dụng dịch vụ. Viettel không mở mặc định vì thế bạn cần tự đăng kí. Cách thực hiện mình sẽ nói ở phần dưới. Có một lưu ý đó là khi bật chuyển cuộc gọi thì bạn bị tốn thêm tiền cước cho cuộc gọi đó, Người khác (A) gọi cho sim 2, sim 2 đang bị ngắt thì cuộc gọi được chuyển qua sim 1 -> cuối cùng sim 2 chuyển qua sim 1 được tính là 1 cuộc gọi từ sim 2 sang sim 1 và tính cước như bình thường.

5./ Những lưu ý khi đăng kí dịch vụ “chuyển cuộc gọi”

Tính năng sim đôi thông minh trên máy Android 2 sim sẽ tự động đăng kí dịch vụ chuyển cuộc gọi giữa 2 sim của bạn. Vì thế bạn không cần làm gì cả, chỉ đơn giản là kích hoạt tính này lên. Vấn đề đặt ra là không phải nhà mạng nào cũng hỗ trợ chuyển tiếp cuộc gọi, như trong hình dưới đây bạn có thể thấy: mình sử dụng sim 1 là Viettel, sim 2 là Mobifone -> trong khi mobifone có thể kích hoạt chuyển tiếp thì viettel không kích hoạt được. Điều này có nghĩa là:
  • Khi đang nghe điện thoại ở sim 1 – viettel (thì sim 2 mobifone bị ngắt) mà có điện thoại đến sim 2 thì cuộc điện thoại đó sẽ được chuyển tiếp sang sim 1.
  • Khi đang nghe điện thoại ở sim 2 – mobifone (thì sim 1 viettel bị ngắt) mà có điện thoại đến sim 1 thì cuộc điện thoại đó KHÔNG được chuyển tiếp sang sim 2.
Dịch vụ chuyển tiếp cuộc gọi được mở mặc định cho thuê bao trả trước, trả sau của MobiFone và Vinaphone, vì thế bạn không cần đăng ký sử dụng dịch vụ. Viettel không mở mặc định vì thế bạn cần tự đăng kí dịch vụ này.
Tìm hiểu thêm về các lựa chọn khác của dịch vụ Chuyển cuộc gọi do nhà mạng cung cấp:
6./ Cài đặt phần mềm Google Messenger

Quảng cáo

Dù phần mềm SMS mặc định của Sony M4 Aqua đã khá tiện dụng rồi, nhưng nói về giao diện thì nó không đẹp bằng trình Messenger của Gôgle. Bạn không cần làm gì cả, chỉ cần chỉnh Messenger thành ứng dụng sms chính là được. Trong phần cài đặt của Messenger cho phép bạn cài đặt của từng sim 1: nhớ lựa chọn Báo cáo gửi SMS. Ở màn hình soạn thảo của Messenger cũng có icon sim để bạn lựa chọn sử dụng sim nào rất nhanh.

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cong0988
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng nhiều máy có tính năng tương tự rồi mà
haiaune
TÍCH CỰC
9 năm
Đang xài s6 dual cũng chuyển tiếp
@haiaune s6 dual xách tay tầm 13tr kô vậy bạn?
haiaune
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Có 12tr1 thôi
@cardmanhinh.com để ý 1 tuần trước thím này mới 3k8 cmt giờ lên 4k8, spam kinh vãi
mylove_
ĐẠI BÀNG
9 năm
sony máy nào cũng đẹp mà sao doanh số vẫn xuống ạ 😔
e vẫn kết cái thời k850i ạ.
puppygoody
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mylove_ Đẹp mà cao thì ai mà với tới được.
Endee88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mylove_ mình thì kết c901, là con mình thích nhất của SE thời stupid phone😃
tan.hd
TÍCH CỰC
9 năm
@mylove_ máy đẹp nhung hiệu năng ko tương xứng, built ko dc tốt lắm đặc biệt là màn hình hay bị ám.
@SilentAngel Thích thế đấy thì sao nàoo_Oo_O
boyqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình dùng khổ nỗi là hay bị mất chuông,lâu lâu khơir động lại cái mới dc,k biết bao giờ có update...
@boyqn Trước cũng bị con Z2 kiểu này. Nó không mất mà nhỏ thật nhỏ, vô cùng nhỏ... mà chỉnh cho lớn lên thì chả được. Làm các kiểu trong setting không được... qua trạm BH nó restart cái thì hết nên nói chả được, nóng máu muốn đập máy! Tiễn vong!
quangvnz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boyqn Máy thằng bạn mình thì bị lỗi cảm biến xoay, bình thường chả bao giờ tự xoay, khởi động lại xoay đc một hai cái đứng thẳng luôn.
heorung52
TÍCH CỰC
9 năm
@boyqn Mình cũng bị như bạn, và bị thêm là lâu lâu bị mất sóng luôn, phải khởi động lại mới hết. Không biết chừng nào SONY mới có bản cập nhật sửa lỗi đây nữa :mad:. Nhiều lúc bực mình muốn quăng luôn.
hthmobile
TÍCH CỰC
9 năm
@heorung52 Máy lởm phần cứng thì có mà úp sọt không hết lỗi.
sony_x8
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boyqn việc này chỉ bị khi bạn không dùng nhạc chuông mặc định của máy thôi. M4 aqua chỉ chán có mỗi tội rom 8G mà hệ thống đã ăn hết 4G, còn lại 4G không cài được bao nhiêu game voi app hết.
Vụ 2 sim thì hình như smartphone cũng chẳng khá hơn stupidphone bao nhiêu nhỉ?
@schtroumf Bác nhầm nhé, note 3 dual sim có thể nhận 2 cuộc điện thoại riêng biệt của 2 sim tại cùng một thời điểm không hề có chuyện stupid ở đây.
@chi_pheo_thoi_nay Hehe.. Không phải nhầm mà là không biết luôn 😃. Mình xài stupidphone nên xem các bác trên này cm thấy giống giống nên mới cm vậy thôi. Vậy nên mới ghi là "...hình như....."
Police01267
ĐẠI BÀNG
9 năm
zenfone 2 sim 2 sóng thật sự khi sim này có cuộc gọi sim kia vẫn hoạt động
@Police01267 thật luôn hả bạn
mình cũng đang tìm 1 con 2 sim thực sự như vậy
tks bạn!
@bqtuanprosty Bên htc cũng có chức năng tương tự,tốt nhất bạn nên ra chỗ bán đt để nhân viên tư vấn cho
Các bác cho hỏi có con android nào mà dual sim kèm dual active luôn không, e đang có nhu cầu dual active, thậm chí 3 sim cùng active càng tốt
tuanh0901
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ZEROTHEXUS Note3 2sim, 2sim 2 sóng online đúng nghĩa. Buồn buồn lấy sim1 gọi sim2 chơi 😁
@tuanh0901 Bạn đang dùng chứ, cho mình hỏi thẻm vụ pin có đủ trâu không?
canhmeo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ZEROTHEXUS zenfone 2 đi bác.dual sim dual active.mình mua zenfone 2 và giờ chắc khg đổi đt nữa.vì trên cả tuyệt vời vụ 2 sim
@canhmeo Pin và sóng sánh thì sao bác?
tuanh0901
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ZEROTHEXUS Um, theo mình thì pin ok, đang dùng rom stock+root. Nghe gọi bình hơn 2 ngày, coi phim online=app hdviet được 5 tiếng.
Ban đầu mình cũng kết em này nhưng khi mượn máy thằng em vọc thì hơi thất vọng, camera quá bình thường, không chụp xóa phông được.
@Duy_P900 không phải máy mình. mình chỉ mua dùm anh kia nhưng sẵn ổng chưa qua lấy mình chụp cho bạn xem đây DSC_0005.JPG
heobubi
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy_P900 bạn nên chọn Bp nhỉ.
@heobubi Không, mình sẽ chọn Huawei, Sony làm camera cho các hãng khác nhưng mấy con tầm trung của Sony camera chán quá.
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác @vuhai6 không sợ lộ số liên lạc?
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
cái 2 sim này bên lumia quản lý rất tốt và đơn giản 😁
@JNG Thực ra thì Nokia đã có từ đời tám hoánh rồi cơ! :p
Ưu điểm lớn nhất của máy hai sim là một sim nghe gọi chính,sim còn lại là kết nối mạng 3G rất thuận tiện,nhanh chóng và tiết kiệm
Ngày trước cần nhiều sim là để lưu số điện thoại,bây giờ vấn đề đó đã được giải quyết bằng tài khoản đám mây rồi,mất máy vẫn còn số liên lạc
Làm cái sim 3G 70k có ngay 6ghi data dữ liệu tốc độ cao hàng tháng tha hồ buôn dưa lê chém gió
Quá là thông dụng...
@Khoa Nguyễn 300413 đi mua cái sim chuyên dụng dành cho mạng 3g nhé,giá của nó là 70k được miễn phí tháng đầu tiên là 3,5 ghi tốc độ cao nhất,hết dung lượng miễn phí tính 200đ/1 mê,
hàng tháng đóng 70k vào tài khoản tự động trừ tiền và biếu 6 ghi tốc độ cao,hết tốc độ cao lại tính 200 đ 1 mê
cứ như vậy,tháng nào dùng thì nạp vào,nếu không nạp hàng tháng nó vẫn cộng cho 500 mê tốc độ cao
sim này chỉ để nghe nhắn tin sms,truy cập mạng ...không gọi được nhé bạn...mua đi dùng hay hơn gói mimax,hay gì gì đó nhiều.
Guy Heart
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chocngoayPro Thật sự sử dụng đc sim 3G trên điện thoại hai sim hả?
@Guy Heart Được mà,tôi đang dùng trên lumia 730 đây này,ngon lành lâm đó ha
vinhpapa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chocngoayPro SIM 3G của mạng nào vậy bạn? Có phải DCom Viettel?
xuandu1712
TÍCH CỰC
9 năm
con này Viển thông A Quảng Bình bán 10 con hết 5 con đổi lại...thằng bạn mua phải đổi đến lần thứu 3 trong tháng...chán
hthmobile
TÍCH CỰC
9 năm
@xuandu1712 Chuẩn bạn. Con em mình cũng rước 1 cái của nợ này, hiện đang đi bảo hành lần 2 chưa về.
tuandvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tiền nào của đấy thôi bạn ạ
mrthank
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sony C3 có từ đời nào rồi mà giờ mới nhác đến M4aqua.... Pó tay
con này lỗi tùm lum nè, cả C4 nữa, sony dạo này chất lượng máy tầm trung chán quá 😔
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@bumblebee21 máy tầm trung mỗi Nokia và MS là ngon lành, mình ko đánh giá cao windows phone nhưng phải công nhận máy tầm trung của nó quá ngon, còn máy cao cấp ko xứng với giá tiền bỏ ra, hehe
@bumblebee21 lỗi gì thế chủ thớto_Oo_O?? định xúc em này 😁 :D
beodenls
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nhớ ngày xưa dùng htc one 2 sim đã có 2 sim 2 sóng online rồi mà. Sao lại bảo Android ko được.
hthmobile
TÍCH CỰC
9 năm
Máy này dùng chán chết. Không nên mua.
Sao mod ko làm bài tính năng 2 sim của Z3+, máy ấy có vẻ ít bài trên tinhte
@Sinh Hoàng tại mod không có tiền mua con đó 😆 với lại chắc tính năng 2 sim của nó cũng giống M4 Aqua thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019