Tìm hiểu về con quay hồi chuyển và ứng dụng của nó trên thiết bị di động

Quang Thái nè
11/2/2013 1:56Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qturang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con Nokia 1100i có cái này ko nhĩ
eziodavinci
ĐẠI BÀNG
11 năm
xem clip xong mới thấy nền giáo dục VN còn thiếu nhiều lắm......
@eziodavinci Không đâu bác, đây là kiến thức đã được giảng dạy trong các trường đại học khối kỹ thuật từ nửa thế kỷ nay ở VN rồi.
@ppc_hhvn Bác giải thích em còn mù mờ hơn và cho em hỏi 1 câu nếu không học đh kĩ thuật thì làm sao để biết? Chẳng phải dựa vào kiến thức thời phổ thông sao,mà phổ thông dạy vật lý như thế nào,làm bt cho nhiều rồi đi thi đh!
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@tienphat01vn Giáo dục việt nam dạy rất nhiều thứ, chỉ có điều ko dạy phần ứng dụng và học sinh sau khi học xong là quên luôn thôi. Cái này vật lý cấp 3 cũng có dạy rồi, chả biết có ai nhớ không
- Không dễ để hiểu được nguyên lý làm việc của con quay hồi chuyển nếu người đọc ít có kiến thức về động lực học.
- Bác chủ cũng không hiểu cặn kẽ nên chỉ dựa vào bản dịch ngôn từ nên người đọc càng mù mờ.
- Con quay làm việc dựa trên Định luật bảo toàn mô men động lượng, phát biểu như sau: "Đối với hệ vật, nếu tổng mô men ngoại lực lấy với một tâm hay một trục triệt tiêu thì mô men động lượng của hệ lấy với tâm hay trục đó được bảo toàn".
Hiểu một cách đơn giản, mô men động lượng là đại lượng có hướng, độ lớn tính bằng: Tổng (khối lượng, m)x(vận tốc, v)x(khoảng cách đến tâm hay trục quay, r), đơn vị đo kg.m.m/s (kilogam mét bình phương trên giây).
Trong ví dụ bánh xe trên, vì ngoại lực tác dụng vào hệ (bánh xe và trục quay) là trọng lượng và phản lực (tác dụng vào trục do dây treo). Cả hai ngoại lực này đều cắt trục quay nên mô men của nó với trục quay bằng 0 (triệt tiêu). Lực F tác động vào bánh xe để tạo mô men động lượng ban đầu L. Do tổng mô men ngoại lực với trục quay bằng 0 nên mô men động lượng L được bảo toàn (không thay đổi cả phương và độ lớn ban đầu). Vì mô men động lượng L có phương chính là phương trục quay bánh xe, nên ban đầu trục quay nằm ở tư thế nào (đứng, ngang, nghiêng) thì nó sẽ duy trì phương đó mãi (bảo toàn mà).
thanhmaikmt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ppc_hhvn
là diễn đàn review thôi, ko phải nghiên cứu nên người post và người comment củng chém thì nhiều, còn người đọc qua, ko nói gì mới là người hiểu. vì họ đọc qua biết là ko có gì nói thêm, kakaak
Còn vấn đề này thì học từ rất nhiều từ cấp 3, đến chuyên ngành các trường kỹ thuật,
mình có 1 câu hỏi: tại sao người ta ko dùng mỗi con quay hồi chuyển (CQHC) thôi nhỉ, mà phải dùng kết hợp giữa CQHC và gia tốc kế trong hầu hết TBDĐ?
Bây giờ thì em đã hiểu
Cho hỏi cái ứng dụng la bàn với bản đồ đó tên gì vậy?

Mình cũng học khối kĩ thuật, nên không phải là mình không hiểu rõ nguyên lí hoạt động của nó, mà vì mình muốn giải thích cho anh em hiểu một cách đơn giản, không dùng quá nhiều thuật ngữ (chỉ dùng angular momentum và torque). Viết như bạn thì sẽ rất nhiều người càng không hiểu.

Tuy nhiên, cám ơn đóng góp của bạn.
asimor
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một ứng dụng hay nữa này các bạn:
http://litmotors.com/c-1
Cái video chơi cù nhớ hồi nhỏ mình cũng chơi, đi chặt chộm cành nhãn về để đẽo lấy cái. 😃
Đọc hết bài chỉ hơi hơi hiểu, nhg điều duy nhất m hiểu rõ là nó giúp đt xoay theo hướng ng cầm máy, mình nằm sấp, nó cũng... nằm sấp, m nghiêng người nó... cũng nghiêng theo, ước gì "con người" cũng bít nghe lời mình như thế nhỉ
codered8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
mua cái con quay này ở đâu nhỉ ?
cái này là mình học rất kỹ vì chuyên ngành Navigation. nhờ cái này mà tàu bè và máy bay tàu con thoi,...có thể định hướng rất tốt.
zotiz
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao bạn trẻ con nó ném khiếp thế nhỉ 😆
bài viết hay và chi tiết .
mình muốn mua con quay hồi chuyển như trong clip đầu tiên có ai biết chỗ bán và giá bn k ?
Thấy hay nhưng theo kinh nghiệm và hiểu biết của mình về chơi cù thì chẳng ai làm cù bằng gỗ xoan cả, cù phải đảm bảo đc độ nặng để có đc quán tính lớn khi quay để quay đc lâu, và có đc lực mạnh khi bổ vào cù của đối phương, trc rất hay dùng gỗ Lim, Sến để đẽo mặc dù hơi khó chút !

Sent from my i777 using Tinhte.vn
Hay he!

Send from Me with Love
cái này ứng dụng game tương tác được chứ cần chính xác thì mắt người với nút điều hướng vẫn ngon hơn,ví dụ như chơi đá banh với FPS là phải dùng nút điều hướng rồi không thể vừa múa vừa nhắm bắn hay chuyền bóng được hehe
Đây là thời kỳ sơ khai nên người ta mới dùng con quay dang cơ học thế này thôi. Bây giờ tiến bộ hơn người ta dùng con quay la de (laser) cho máy bay hiện đại và tên lửa .... Em trong ngành nên cũng biết chút. Mỗi tội đọc đi đọc lại cả chục lần mà vẫn không hiểu con quay laser làm việc thế nào hix... Công nghệ này tụi nước ngoài nó giấu lắm, chỉ bán giới hạn những thiết bị nguyên chiếc thôi. Không sợ mình lấy nó chế tạo tên lửa. trên đây là một vài ý kiến.
Hay đấy, giống chơi ufo quá
sicore
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119