Tìm hiểu về con quay hồi chuyển và ứng dụng của nó trên thiết bị di động

Quang Thái nè
11/2/2013 1:56Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thích bài viết của bạn. Mình thích gyroscope. Mong các bạn post thêm nhiều bài nữa nhé. 😃
Đọc mãi chả hiểu gì cả mặc dù cũng học chuyên Lý như ai.
cái này phức tạp quá nhỉ!
songoku01
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hiu đc 1 chút thôi
Con quay hồi chuyển làm đầu mình quay chuyển có hồi
Nhức đầu
Bài này sâu wa pro ơi
mình rất tò mò về MEMS là gì cấu tạo ra sao .
hi vọng bạn uit.edu làm thêm bài nữa để ae mở mang kiến thức
Bài này động đến kiến thức vật lý thời phổ thông:
Cân bằng động. 😁
cái này em tìm hiểu cũng lâu rồi. mà có nhiều vấn đề chưa hiểu quá. xem bài này cũng hiểu thêm được phần nào. à sẵn đây các bác cho e hỏi. la bàn trên ip khi xoay thì kim nó vẫn chỉ về hướng nam. sao la bàn trên android nó cứ xoay lung tung thế các bác. e dùng galaxy s2 dùng phần mềm là bàn trên CHplay. phần mềm nào cũng bị tình trạng như thế ạ
@phamloc_ct trong iphone có 1 con chíp chuyên về nhiệm vụ này, còn trên android thì nó dựa vào gia tốc kế hoặc GPS thì không thể chính xác được
"Ngoài ứng dụng trong các trò chơi điện tử, con quay hồi chuyển còn được dùng kết hợp với gia tốc kế trong la bàn điện tử ở các thiết bị di động. Với sự kết hợp này, chúng ta có chiếc la bàn có độ nhạy và chính xác cao, lại không bị phụ thuộc vào từ trường xung quanh. Dĩ nhiên trước khi sử dụng, chúng ta phải thực hiện thao tác gọi là “calibrate” – căn chỉnh để điều hướng cho thiết bị."
đoạn này viết sai rồi. La bàn trong smart phone là la bàn từ. chẳng liên quan gì tới con quay hồi chuyển ở đây. còn nếu muốn biến con quay hồi chuyển thành la bàn con quay thì phải trải qua nhiều công đoạn cực kì phức tạp nữa, thiết bị di động không làm được đâu.
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tannguyenradio Cám ơn bạn, do mình nhầm lẫn. Gyroscope chỉ được dùng trong các hệ thống định vị quán tính khi la bàn từ tính không còn tác dụng như trên các hệ kính thiên văn ngoài không gian (kính thiên văn Hubble,...), tên lửa dẫn đường,...

Và như vậy là gyroscope ko có tác dụng trong la bàn điện tử của smartphone.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Micro-Electro-Mechanical Systems, or MEMS, is a technology that in its most general form can be defined as miniaturized mechanical and electro-mechanical elements (i.e., devices and structures) that are made using the techniques of microfabrication. The critical physical dimensions of MEMS devices can vary from well below one micron on the lower end of the dimensional spectrum, all the way to several millimeters.

Từ vài milimet sang tinhte thành vào micromet , bá đạo kinh khủng .
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@truanang Bác dịch câu cuối đi 😃 "Kích thước vật lí của MEMS devices có thể thay đồi từ DƯỚI 1 MICRON (Micrometre) - tương đương với đầu cuối của dãy quang phổ - cho đến vài milimetres.

Vậy mình có sai không nhỉ? 😃
Ai biết mua cái này ở đâu không?? Quote bài em lại phát nhé ạ!
pokenguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@loveyoulovemetn www.gyroscope.com

Có cả nguyên bộ kit gyroscope + phụ kiện nữa :rolleyes:
hay
Capetown
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất hay, cám ơn bạn.
Bạn nhatminh01 trả lời họ mình hết rồi. Cảm ơn rất nhiều 😁
freewind93
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài viết hay mà từ ngữ hàm lâm quá bác ạ. Đoạn này em đọc ko hiểu nổi:
"Phương hướng này thay đổi nhiều hay ít tùy thuộc vào mô men xoắn bên ngoài hơn là liên quan đến con quay có vận tốc cao mà không cần mô men động lượng lớn. Vì mô men xoắn được tối thiểu hóa bởi việc gắn kết thiết bị trong các khớp vạn năng (gimbal), hướng của nó duy trì gần như cố định bất kể so với bất kỳ chuyển động nào của vật thể mà nó tựa lên.”
bài viết thật sự rất hữu ích và thêm nhiều kiến thức, cảm ơn nhiều
sapphire04
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay vãi cái video đầu, nó quay ngang thế mới vê lê chứ lại.
Mua cái này ở đâu nhỉ các bác
tinhz121
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài viết rất hay, nếu trau chuốt lời dịch hơn nữa cho dễ hiểu thì hay hơn nữa, thanks chủ thớt!! 😁 :D :D
tomi
ĐẠI BÀNG
11 năm
ai có người quen bên Anh nhập về bán chắc lời ghê lắm đó hehe ! nhập về đi em mua cái ngồi nhìn nó quay tự kỷ chơi
Cái này hay thật đấy ,mới lần đầu nghe đến con quay hồi, ko biết việt nam có đào tạo nào về cái này ko nhỉ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019