Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tin đồn] Apple thử nghiệm việc tích hợp cảm biến vân tay vào trong màn hình, bỏ nút Home?

Duy Luân
22/6/2015 23:4Phản hồi: 204
[Tin đồn] Apple thử nghiệm việc tích hợp cảm biến vân tay vào trong màn hình, bỏ nút Home?
Ảnh minh họa

Theo trang Digitimes, Apple đang thử nghiệm việc tích hợp cảm biến vân tay của iPhone vào thẳng trong màn hình để tiết kiệm diện tích, đồng nghĩa với việc phím Home sẽ không còn tồn tại. Khi đó chúng ta có thể có một chiếc iPhone với kích cỡ nhỏ gọn hơn, viền màn hình mỏng hơn mà không phải hi sinh về mặt tính năng. Thao tác nhận diện vân tay thì đã có ngay trong màn hình, còn thao tác quay trở lại Home thì sẽ có thể Apple sẽ nghĩ ra một cử chỉ cảm ứng nào đó (tận dụng Force Touch chẳng hạn?). Digitimes nhận xét thêm rằng nếu Apple ra mắt công nghệ tích hợp Touch ID vào màn hình thì ảnh hưởng của nó với ngành công nghiệp bán dẫn sẽ lớn giống như khi hãng ra mắt các CPU do mình tự phát triển.

Nguồn tin cũng có nhắc đến việc Apple phát triển màn hình cho iPhone sử dụng công nghệ touch and display driver integration (TDDI). Về cơ bản, màn hình TDDI cũng giống với màn hình in-cell, tức là lớp cảm biến chạm được tích hợp chung với lớp hiển thị, tuy nhiên TDDI cung cấp thêm khả năng hiển thị các thông tin phụ (như notification, đồng hồ, ngày tháng, báo thức...) ngay cả khi CPU đang ở chế độ sleep (tức là sau khi chúng ta đã lock máy). Dữ liệu để hiển thị sẽ được lưu trong một bộ nhớ riêng của TDDI và nó chỉ được update mỗi phút một lần. Nhờ vậy mà mức độ tiêu thụ điện giảm đi đáng kể trong khi thông tin vẫn được cung cấp đến người dùng, nếu muốn thì nhà sản xuất có thể triển khai thêm cả tính năng chạm nữa. Chi phí để sản xuất TDDI cũng ở mức thấp, trong khi không gian cần thiết để gắn mạch điện cũng ít hơn.

Nguồn: Digitimes
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bay nút home và viền hai bên mỏng tí. Iphone sẽ pơ phệch 😁
dual1
CAO CẤP
9 năm
@tuanthao1995 hông có, gần perfect là khi iphone nguyên khối từ mọi phía, tức các đường viền cũng biến mất luôn, lúc đó những vật liệu tổng hợp khiến vẫn thấy phần kiếng và nhôm nhưng khi sờ thì thấy chúng như một, liền mạch. Ngoài ra, khi rớt xuống sẽ nảy lên vài cái như cao su mà không hề hấn gì.
đó mới chỉ là bên ngoài, còn nội thất & OS thì chắc còn phải cải thiện liên tục.
Chắc phải đến iPhone 9 mới đc :eek:
Hay phết. Nhưng có vẻ sẽ còn lâu ms áp dụng dc
qloved
CAO CẤP
9 năm
@tuanokvt công nghệ cảm biến vân tay bằng sóng siêu âm đã có rồi thì việc tích hợp nó vào màn hình chỉ còn là quyết định có làm hay không của app nữa thôi
@qloved Bạn nghĩ đơn giản quá.
qloved
CAO CẤP
9 năm
@tuanokvt ng dùng thì nghĩ đơn giản thôi. Nghĩ nhiều làm gì, tất nhiên ngoài lí do công nghệ còn nhiều vấn đề khác nữa như vấn đề lợi nhuận, thiết kế, truyền thống....
subin101
ĐẠI BÀNG
9 năm
e chả cần gì chỉ cần pin ngon dùng 1 tuần thôi =))))))
@subin101 Mơ đi cưng 😁
@subin101 Nokia Chuông sẽ thỏa mãn biệt cầu của bạn 😃
@subin101 các nhà khoa học đang nghiên cứu....
subin101
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hybrid Gs cũng còn khá xa 😆
kien910
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thôi để sang năm đi. Năm nay e mong chờ 6s với cái body cứng cáp và ram 2g, apple a9 4 nhân là đủ rồi
h7ngvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kien910 Các bác cứ cắm mặt vào cái ip 24/2 thì lo chả ngày xạc 2,3 lần. Như em chỉ nghe gọi, nhắn tin, check email, facebook 1 chút thì 2 ngày xạc lần
nublast
TÍCH CỰC
9 năm
@kien910 Lúc ấy bạn lại thèm cái khác thôi hahaha
kien910
ĐẠI BÀNG
9 năm
@h7ngvn Bác nói có liên quan gì đến cmt của e ko vậy ? E có nói gì liên quan đến pin đâu. Mà nhân tiện nói về pin e cũng nói luôn. Những ai dùng điện thoại mà cứ sợ pin hết, sợ dùng mạng tốn pin blah blah e nghĩ mấy người đó mua điện thoại về để phục vụ nó. Mình bỏ tiền ra mua nó mà sợ nó hết pin rồi bật tiết kiệm pin này nọ, giảm độ sáng xuống đến mức tối om thì mua làm gì. Điện thoại nó phụ vụ mình chứ ko phải mình phục vụ nó. Hết pin thì sạc, ko có ổ sạc thì mua pin dự phòng.
hhhdang
ĐẠI BÀNG
9 năm
apple ngày càng bá đạo nhỉ..................
Dự sẽ lại là 1 trào lưu mới từ Apple. Những hãng vừa home cứng vừa cảm ứng liệu có bỏ đc không? Nhưng chắc phải theo thôi, vì trào lưu từ Apple thì luôn có nhiều người muốn sở hữu mà:eek::eek::eek:
tamhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Khẩu trang xanh Cái ý tưởng này từ thời SS S5 đã có rồi mà.. giờ apple mới nảy ra à 😃 http://genk.vn/dien-thoai/galaxy-s5-tich-hop-cam-bien-van-tay-vao-man-hinh-cam-ung-20140213122343542.chn
zzkiuzz
TÍCH CỰC
9 năm
@tamhuong Bạn lôi cái bài báo lá cải dựa trên tin đồn ra trước khi cả Galaxy S5 ra mắt thì...
Thực tế SS tới giờ làm gì có chuyện check dấu vân tay trên màn hình!
tamhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zzkiuzz Vậy thì cái bài trên Tinh Tế cũng là tin vỉa hè lá cải vậy thôi.. đã có ai trông thấy apple ra cái mẫu nào như vậy chưa ?
zzkiuzz
TÍCH CỰC
9 năm
@tamhuong Hình như bạn không hiểu bạn đã nói gì và mình vừa nói gì o_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_O
tuyetson98
TÍCH CỰC
9 năm
Triệu hồi thánh phán 😆)

vẩn thích cảm giác nhấn nút home hơn
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
cái tin đồn này cũng thường thôi...khả năng apple nâng cấp nó ở đời s là chuyện đương nhiên ko phải bàn cãi rồi,...ko biết là chỉ nhận vân tay ở vùng dưới thôi hay toàn bộ màn hình thôi

"tôi yêu Apple"
zzkiuzz
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9 Có mắt thì ráng lồi ra mà nhìn cho kỹ bạn ơi, đây là concept thôi, và màn hình tràn ra toàn bộ kể cả phần nút home, nghĩa là màn hình dùng công nghệ khác và kích thước khác, thậm chí cái nút home kia cũng là màn hình luôn, thay đổi nhỏ không bạn?
Các đời S trước giờ chỉ nâng cấp phần cứng, thay thế vài chi tiết nhỏ để thêm tính năng mới, chứ không thay đổi hoàn toàn kích thước màn hình. Bạn có ip6 hay 6 Plus không? Lôi ra xem thử nếu bạn kéo màn hình ra 2 đầu thì kích thước màn hình , tỷ lệ màn hình có thay đổi không?(chiều rộng không kéo ra được) , và nếu thay đổi kích thước màn hình thì ảnh hưởng rất lớn đến hệ thống apps hiện tại!
Động não chút nhé bạn trẻ, thấy người ta làm concept thôi đã tin sái cổ, đã không ngâm cứu còn phán như thánh!
Mang tiếng iFan mà stupid kinh!
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@zzkiuzz ai ko biết đây bản concept, tin đồn chớ....lẽ ra mình ko nên giải thích với bạn
zzkiuzz
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9 Chuẩn thanh niên, biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe ;)
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@zzkiuzz có phải iFan ko...nếu phải thì nên tránh lục đục nội bộ...dành sức đi kill tui ngoài...nói xạo, đổi trắng đen ko được từ thủ đoạn..kaka😁
RIM
CAO CẤP
9 năm
Concept này đẹp xuất sắc 😁
iPhone 7s sẽ có nhá các bác. 😁
@hypous Tốt gì bạn ơi, hàng triệu người dùng laptop trên thế giới trước đây ko biết FT, bây giờ có rồi cũng chả có ma nào thèm cài FT thần thánh đâu nào? Mình nghĩ FT đánh mất sự đơn giản trong việc sử dụng sản phẩm AP.
@CrystalShield Cái bb nó vầy: nhấn nhẹ là chọn cái thư mục hoặc file đó, nhấn mạnh là để vào. Hết 😃...
@thongphan1989 Ko phải. Chọn file là cảm ứng của màn hình. Nhấn mạnh là cái màn nó lún xuống để bấm cái nút bên dưới. Chứ bản thân cái màn hình ko cảm nhận dc lực nhấn.

Force touch có khác ko thì tớ chịu. Ko có đọc về nó nhiều.
@CrystalShield Oh đúng roài có vụ màn hình nó lún xuống, cái đó là bb storm thì phải...trên tinh tế có bài force touch đấy, nhưng đưa kên iphone thì kg biết nó ra sao thoai vì laptop thì khác điện thoại nhiều ...
hoanglamna
ĐẠI BÀNG
9 năm
như này thì còn gì bằng 😁 bán 6 Plus từ bây giờ là vừa rồi :D
nobugz
TÍCH CỰC
9 năm
thêm đó hi vọng bổ sung nút back + nút đa nhiệm luôn, cho đủ phần diện tích 2 bên nút home
@cu_cai_nho Bạn ấy troll Apple bỏ Home cứng chạy qua Home ảo như Android đó mà. Các hãng đều đang ấp ủ công nghệ tích hợp nhận diện vân tay lên màn cảm ứng thì lúc này có thể bỏ Home cứng được rồi...
LYSM
TÍCH CỰC
9 năm
@nobugz Đã dùng 4,5 đời ip và hiện tại đang dùng sony Z3 nhưng thấy mấy cái nút thần thánh của bạn có cái vẹo gì mà ip ko làm đc?
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@LYSM Rõ rồi, Iphone đương nhiên còn làm tốt hơn thế thì nó mới bỏ đc 2 cái nút ấy đi.
@nobugz Để làm gì ios 9 nó vuốt đa nhiệm rồi
Thế thì mình sẽ lần đầu tiên dùng iphone.
gautrang14
TÍCH CỰC
9 năm
IPhone : không có nhựa chia ăng ten, màn hình chứa nút home, không viền thì trên đời làm j còn máy nào ăn đc.
@gautrang14 Thực tế có bác Blackberry Passport nghĩ ra cách tập trung ăng ten sóng vào cổng microusb, lược bỏ vạch nhựa chia ăng ten cũng hay 😁 Mình nghĩ làm như vậy đơn giản hơn là đổi dây chuyền làm vật liệu mới
Tuyệt vời ông mặt trời. Haha hy vọng chờ đời khppng uổng công. Vẫn dùng 5S haha chưa lên 6/6+ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019