Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tin đồn] Canon sẽ hợp tác với Sony để sử dụng cảm biến ảnh full-frame 50 MP

Trung Dt
30/1/2015 17:38Phản hồi: 90
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Leex
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trong cuộc chơi này Sony đang đi đầu, chẳng bù cho lĩnh vực điện thoại, máy tính bảng, laptop, TV đều thua.
may mà không dùng sensor canon dynamic range cùi . Em này 50 chấm chụp phong cảnh chắc phê,dùng sensor sony nữa thì dr tuyệt vời
Rồi các Bác cứ đợi xem nhé. Chắc chắn là với kích thước FF họ vẫn tăng số chấm thôi. Còn các Bác có tư tưởng chê chấm cao là lỗi thời quá rồi. Toàn theo số đông nhỉ
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@williamtruongvtv Chắc số đông toàn thằng ngu quá 😆 Cái quan trọng là hiện tại như thế nào. Công nghệ màn hình, công nghệ in ấn còn theo chưa kịp DSLR mà đã đòi lên 100MP thì bao giờ mới đủ sức đáp ứng.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@williamtruongvtv ko phải theo số đông mà người ta chụp nhiều rồ nên người ta biết...còn mấy đứa ko biết gì chúng nó bảo cái Lumia 1020 có 41mpx chụp ngon hơn 6D có 20mpx....làm cảm biến nhiều px thì quá dễ...nhưng làm nhiều in ảnh cho to mà chất lượng ảnh thấy gớm thì cũng thế
Hệ quả của việc số chấm ngày càng cao vs thiết bị hiện đại nv là chỉ có 1 số ng cần nó như in phun quảng cáo khổ lớn, siêu lớn. Để đầu tư thiết bị như vậy chưa kể kéo theo như máy tính phải khoẻ để xử lý đống ảnh RAW siêu nặng này. Tất nhiên là ng đầu tư cái máy này họ thừa sức và nhu cầu của họ là có nhưg cái tương lai này thì xa lắm. Chắc khoảng 5 6 năm nữa may ra mới phổ thông bạn à. Bh vs nhu cầu và theo côg nghệ như bây h thì chỉ 15 20mpx là quá dư thừa. Lên màn pc hay tv 50 60inch vẫn căng đét vs độ phân giải 20mpx bh nhé. Đông ko hẳn đúg nhưg phải xét tuỳ trường hợp chứ ko phải đôg lúc nào cũg đúg
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@archi-T Cao là bao nhiêu vậy? Mấy chiếc lens Nano của nikon lắp trên D800E 36MP còn đang quá sức. Lens hiện tại của Fullframe phân giải vào khoảng 20-30MP thôi, nếu phân giải cao đc như bác nói thì ai cần dùng Mediumformat làm gì.
@buihungkb Nhầm lẫn rồi. Dùng Medium format là vì cảm biến to hơn.
@buihungkb Không hiểu lắm. Độ phân giải của Len tới mức hạt ánh sáng chứ nhỉ? Bác nào giải thich em hiểu độ phân giải của Len được ko, tại sao len lại có độ phân giải này?
@archi-T http://www.dxomark.com/Lenses/Ratings
bác tìm cho em cái lens nào độ phân giải cao hơn 36mpx cái
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm biến to hơn -> Lens to hơn -> đáp ứng được yêu cầu in ấn cỡ lớn. Thế dùng MF vì cảm biến to hơn, vậy muốn dùng cảm biến to hơn để làm gì?
Cái này giải thích thì dài dòng lắm, bác google dùm e
Hi hi. Bị anh em chém quá. Thông cảm em nhé. Tại quan điểm em nó vậy. Hi
Cho mình hỏi xíu.
Bạn đọc, bạn có hiểu không? Người ta cứ nói là bạn tin sao?.

Bạn hiểu "độ phân giải" là thế nào không?
Đọc lướt qua đã thấy 1 tá điểm vô lý, ví dụ:
"Mắt người có tiêu cự 22.5mm". Mời bạn tra wikipedia cấu tạo mắt người hộ cái. Bạn cũng có thể search bài vật lý "sự khác nhau giữa cấu tạo mắt và máy ảnh".

Cuối cùng, nếu bạn hiểu qua về kiến thức vật lý cơ bản, bạn sẽ biết rằng:
- Muốn tính độ phân giải của mắt 1 người cần phải dựa vào thị trường (tĩnh) và năng suất phân lý của người đó.
Trong khi đó thị trường của 2 giới đã khác nhau (xem thêm về giới tính), chứ đừng nói là mỗi người cũng khác nhau không ít.
Còn năng suất phân ly thì càng biến động, bản thân một người đã khác nhau tùy thuộc mức độ sức khỏe, độ tuổi, vv...

Cái bài bạn đưa thông số nó tính mình nghĩ chắc người link bài sang đây cũng chả hiểu =)). Vả lại kiến thức phía dưới quá thiếu thuyết phục.
Cách tính độ phân giải của nó miễn cưỡng đc xem là tương đối với người cực khỏe và cực tinh. Nhưng phần thị trường thì không ổn. Vì bản thân thị trường mắt (mà ta vẫn nhìn thấy) = thị trường tĩnh + thị trường động + khả năng mô tả của não bộ.

Dù khả năng của mắt rất cao là thật, nhưng thị trường động và khả năng mô tả khiến cho mắt tăng tính thích ứng và bao quát lên nhiều. Do đó cái trị số tính toán đó đa phần dựa trên con số "ảo".​
@EvilCrab Khái niệm phân giải của mắt đúng là không có cơ sở.
cho e hỏi là canon dùng cảm biến của sony hay sony dùng cảm biến canon
vì e thấy hợp tác nên ko hiểu rõ lắm
cho e hỏi là canon dùng cảm biến của sony hay sony dùng cảm biến canon
vì e thấy hợp tác nên ko hiểu rõ lắm
@daotruong94 Canon vs Sony đã bắt đầu hợp tác khá tốt từ 1 năm rồi. Thông thường là Canon mua lại công nghệ lấy nét, cảm biến, vv...
Nhưng chuyện đó chả liên quan gì tới người dùng chúng ta 😃. 1 chiếc máy đáp ứng tốt là đc, quan trọng gì nó là hãng nào đâu.
@EvilCrab Dự là Canon đã bớt khử noise ưu tiên nét hơn từ 5Ds trở đi.
em gửi bài thì lỗi gì đó báo trang màu xanh
load lại thì thành ra 2 bài, ad xoá giúp e , thanks
'V'
ĐẠI BÀNG
9 năm
5DS(R) vẫn là cảm biến của Canon mà 😁
Không rõ là 2 hãng sẽ phân chia tỉ lệ chi tiết trong máy như nào, chắc Canon làm cảm biến, Sony làm chip...?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019