Tin đồn đầu tiên về Sony A7000: thay thế NEX-7, quay phim 4K, chống chịu thời tiết, ra mắt năm sau

Duy Luân
22/10/2014 13:14Phản hồi: 117
Tin đồn đầu tiên về Sony A7000: thay thế NEX-7, quay phim 4K, chống chịu thời tiết, ra mắt năm sau

Ảnh minh họa: Sony NEX-7

Trang Sonyalpharumors mới đây đã đăng tải tin đồn đầu tiên về chiếc máy ảnh Alpha A7000, thiết bị được cho là sẽ kế nhiệm cho dòng NEX-7 hiện đã hơn hai năm tuổi. Máy sẽ xuất hiện vào năm sau đi kèm theo phiên bản mới của ống kính zoom điện 16-50mm hứa hẹn đem lại chất lượng ảnh cao hơn. Bản thân chiếc camera này có khả năng quay phim 4K không nén, tốc độ màn trập nhanh nhất là 1/8000 giây, có thể chống chịu với thời tiết và sẽ có thiết kế theo kiểu rangefinder gần gần giống NEX-7. Cảm biến ảnh vẫn có độ phân giải 24 megapixel nhưng sẽ là loại mới. Đáng tiếc ống 16-50mm nói trên sẽ không chống nước và chống bụi, nếu muốn có khả năng này thì người dùng sẽ phải mua lens 16-70 ZEISS sắp được công bố.

Nguồn: Sonyalpharumors
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết giá bao nhiêu , tính mua con nex 7 đi du lịch mà chắc đợi e này luon
@clickeveryday Mình từng chơi ni hay ca hết rồi , mà dùng một thời gian mình thấy nước ảnh nó thua sony , với lại mấy con nẽ của sony đi du lịch tiện hơn là mấy con dslr
@nhatminh411992 du lịch mua máy compac cho rẻ
có hư thì vứt ko tiếc
@clickeveryday Mua compact vậy mình chụp bằng dt có khi đẹp hơn :p , mình khoái mấy con microless , mê con leica x2 mà mắc quá 😔
@clickeveryday Tại nhu cầu lúc đặt câu hỏi là chụp khi đi du lịch nêm mirroless chiếm lợi thế hơn,canon cũ 10tr ngon hơn nhưng chưa chắc đã tiện hơn trong trường hợp này. Chọn máy theo nhu cầu và mục đích chứ ko nên vì nó trông pro hơn
Em thích kiểu thiết kế hoài cổ như Fuji, ko biết sony có làm ko nhỉ
@ste7en9x91 Sony thì luôn hiện đại , thời trang và sang trọng bạn à 😆 ( cá nhân mình nghĩ vậy )
quá thèm luôn, nhưng $$$ thì ko kham nổi 😔:oops::(
ZeroLine
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lại sắp tốn lúa nữa rồi 😁
Dạo này nhiều máy Mirrroless đẹp và tốt quá, nhưng mà điều kiện kinh tế lại không cho phép, buồn 😔
😁 bác nào mún oách thì k nên rớ vào mấy e này
Đành hài lòng với con 5100, chạy theo mấy em này thì lúa nào mà chịu nổi..!

Gửi từ ngoài rìa Hồ Chí Minh..!
chưa nói đến chất lượng nhưng mình rất thích cái thiết kế.
vẫn đang xài nex 5N, chắc cố lên luôn a7.FF đi với ZEISS thấy đỡ xót hơn đi với crop
giấc mơ mãi là giấc mơ...🆒
em này ra chắc cũng trên 20 triệu, nếu vậy chọn A7 2nd sướng hơn
Mấy e Nex-series e nào cũng chất.
gerlesion
TÍCH CỰC
9 năm
Sony ra quá nhiều body trong khi lens system thì quá nghèo nàn. Nhất là APSC E mount gần như bị bỏ rơi, cả năm rồi không ra được lens nào và cũng không thấy dự định ra lens nào thời gian tới. Chuyển sang mirrorless cái người dùng hướng tời là gọn nhẹ, chẳng ai muốn cắm FE lens vào APSC camera cả cho dù có fully compatible. Sony body rất ngon, những nản mỗi lens system, vừa đắt vừa thiếu. Nếu Sony bổ sung thêm vài prime lens và compact zoom lens cho APSC camera thì chắc chắn sẽ làm một con. Hiện thời Fuji hay four third camera có vẻ hợp lý hơn. Sony thì fullframe hoặc mấy dòng non interchangeable lens như RX series ngon hơn.
@kijinobita Mình không chơi fuji, nhưng mình biết những lens fuji ngon thì cũng đắt quá trời mà. Fuji 35 f1.4 giá hơn 11tr mà, còn các lens khác như 10-24, 18-55, 18-135, 14, 23, 35, 56 có cái nào rẻ đâu (tất nhiên là ae chơi fuji đánh giá cao). Lens 35 sony có hơn 8tr thì phải, thua khẩu chứ nét thì ko kém nhé, màu sắc thì ko so sánh vs nhau dc.
@gerlesion Đúng thôi, những ng chuyển qua thì đa phần là dân amateur, chụp chơi bời mà bạn. Họ chuyển qua vì thích cái sự nhỏ gọn của body sony nex (Axxx) crop, mà body nhỏ gọn mà làm lens khẩu lớn thì không có hợp thẩm mỹ, chưa bàn đến giá thành. Ngay cả đến dòng mirroless ff Sony cũng không muốn làm khẩu đến 1.4, 1.2 đâu, lúc đó lens quá to so với body => mất cân đối. Còn Fuji thì cũng là crop nhưng body lại to hơn dòng nex (Axxx) khá nhiều, nên họ hoàn toàn làm lens khẩu lớn mà vẫn cân đối với body.
gerlesion
TÍCH CỰC
9 năm
@rockway_boy Mình thì tin mirrorless sẽ là tương lai của photography trong thời gian gần, ngoại trừ sport. 2 năm trước không ai dám so sánh EVF với OVF, nhưng nay EVF đã gần như bắt kịp (99.99%), và sẽ có thể vượt ngay trong nay mai. Đã nhiều Pro khẳng định sẽ lựa chọn EVF thay vì OVF. Autofocus cũng đã khá hơn rất nhiều và sắp bắt được DSLR. Mirrorless không chỉ dành cho amateurs hay backup cho pros, mà đang nhắm tới cạnh tranh và thay thế DSLR.

Về chuyện nhỏ gọn, cái này khá subjective và cũng gây nhiều tranh cãi. Nhỏ gọn nhất của NEX hay Axxxx cũng không phải là Pocket size như point & shoot. Ngay cả RX100 cũng có thể coi là to nếu muốn nhỏ gọn như point & shoot. Mà nếu không thể cho vào túi quần thì phải mang túi hoạc đeo cổ, thì "nhỏ gọn" sẽ rộng hơn nhiều. Fuji X-T 1 + 56 F1.2 vẫn có coi là nhỏ gọn đối với mình. Mình từng phân vân giữa RX 100 và Fuji X100, sau khi tìm hiểu kỹ càng đã đi đến được kết luận là dù có bé hơn mà không đạt đến ngường nào đấy (ví dụ đút túi được) thì lợi ích về di động là không đáng kể.

Quay lại dòng mirrorless của Sony, rõ ràng không hề rẻ, càng đắt hơn vì rất ít hàng 2nd, cả lens lẫn body. Đầu tư nhiều tiền thế mà ảnh chụp không có Bokeh đẹp thì hơi lãng phí, đâu phải mỗi amateur mới thích bokeh, pro cũng rất cần bokeh để tạo điểm nhấn cho chủ thể. Chụp với slow lens thì thực sự super zoom, RX100, X100 không hề kém, mà nhỏ gọn hơn nhiều.
@gerlesion Bạn lan man quá, trên là mình trả lời về một trong những lý do ng dùng Ca, Ni chuyển qua ML Sony (chắc chỉ có crop sang crop, chứ ko có ff Ca, Ni sang crop Sony). Nhỏ gọn ở đây là nhỏ hơn Dsrl, chứ đâu nói qua dòng khác mà bạn cứ đem mấy em Rx100 so chi?
- Thứ 2: trong tất cả dòng crop Ca, Ni, So, Fu X có hãng nào có lens phổ thông cho Bokeh đẹp ko? ( tạm tính Af chứ ko bàn MF và hãng thứ 3 nhé)
Zeiss 16-70 bán ầm ầm từ lâu rồi, không lẽ công bố bản mới f2.8 😆
Trước A6000 thay thế cho nex7 , giờ ra a7000 nữa à 😔:(
@Samscheetah Cái số 6 ở đầu là đủ để nó ko thay thế đc rồi bạn ạ 😆
tommykp
TÍCH CỰC
9 năm
@Samscheetah A6k thay thế cho nex6 chứ ah
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko thix kiểu thiết kế lật màn hình trên camera.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019