[Tin đồn] Microsoft đang phát triển dịch vụ stream game Arcadia

Nam Air
18/12/2014 6:30Phản hồi: 37
[Tin đồn] Microsoft đang phát triển dịch vụ stream game Arcadia

Thông qua việc tuyển dụng chuyên gia lập trình cho The Operating Systems Group (OSG), Microsoft được cho là đang phát triển một dự án stream game thông qua dịch vụ đám mây, có tên là Project Arcadia. Dự án này sẽ ứng dụng nền tảng Azure Cloud hiện có của MS, với mục đích giúp stream game lên mọi thiết bị của họ, từ Windows, Xbox cho tới điện thoại Windows Phone.

Hiện tại cũng có một vài công ty đã triển khai dịch vụ stream game qua điện toán đám mây, điển hình là nVIDIA nó GRID, Sony có PlayStation NOW, và sắp tới đây sẽ có thêm Microsoft Arcadia. Trong mô tả tuyển dụng, Microsoft cũng kèm thêm "kinh nghiệm lập trình cho iOS và Android là một lợi thế" vì vậy cũng có khả năng là dịch vụ stream game của Microsoft còn có thể cung cấp cho cả 2 nền tảng này. Hiện tại chưa có thông tin thêm về việc khi nào dự án Arcadia ra mắt, do đó chúng ta phải chờ thêm một thời gian nữa xem sao.

37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nào nói rõ hơn việc stream game là ntn ko ạ, cảm ơn trước 😃
hoangtuechmo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lựu Đạn lên google đầy bạn kìa
hình như kiểu chơi cần mạng thôi ko cần tải 😃)
chắc zậy
@Lựu Đạn Stream game nôm na là bạn có thể xem người khác chơi game trực tiếp thông qua máy tính của bạn.
@hoangtuechmo stream là người đang chơi game quay video lúc mình đang chơi game rồi đăng tải trực tiếp lên mạng cho người khác xem như bạn xem truyền hình trực tiếp vậy 😃)
omega911
TÍCH CỰC
9 năm
@Leon 98 Mấy bạn kia trả lời đúng rồi đó bạn. Nếu đã so sánh với nvidia GRID thì nó là chơi game qua điện toán đám mây. Còn như bạn nói phải so sánh với twich mới đúng 😁
P/S thực sự thì mình và đa số người chơi ở VN khó mà tiếp cận mấy cái này 😔
Nhầm rồi bạn ơi, stream game là chơi game trên phần cứng khác thông qua mạng. Hiểu đơn giản thì giống như teamviewer ấy 😁 máy không cần quá khủng nhưng mạng thì phải ngon.
@hiddentrust Thì ý mình là vậy mà? Nhầm?
@Dcream Bạn nói là "xem người khác chơi", thực tế là chơi chứ không phải chỉ là xem.
@hiddentrust Theo mình biết thì các kênh như talktv.vn hay twich.tv bạn chỉ xem người khác stream game chứ ko chơi được.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Dcream Bài viết có nói về cái đó đâu. Đọc kỹ lại bài đi bạn. Stream game chứ không phải stream video nhé.
cuminh8
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế cái phần cứng ấy lấy đâu ra??
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
tớ nghĩ nó nhự là một wep game ... game sẽ đc tải vào đám mây sau đó bạn có thể chơi game trên mọi thiết bị chỉ cần vào onedrive và trơi game...
cloud everywhere 😁 thế này đỡ tốn chục GB cài game
@noctunalguy Nhưng cũng đồng nghĩa sắp nói lời tạm biệt với game lậu rồi nhá ^^
bac nao choi BF3 khong, moi vao nghe xin thinh giao 😁
wormwon
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác cứ hiểu là chơi game nhưng không phải lo lắng về cài đặt, dung lượng, xử lý đồ họa vì những cái ấy server nó sẽ đảm nhiệm hết. Thứ duy nhất các bác cần là 1 đường truyền kết nối internet ngon lành mà thôi
@wormwon không phải ngon, mà là cực cực ngon. 😆
@lion123 Với giá cáp quang hiện tại ở VN thì cũng không phải đắt lắm.
@lion123 chả đến mức đấy đâu, mạng VN dư sức, cap quang bây giở rẻ bèo.gói 12mb dư sức kéo fullHD ở bitrate trung bình, youtube full HD load cũng chỉ cần băng thông cỡ 700 800KBps là đảm bảo ko giật
nói chung là tình hình này em không biết cái mô tê gì hết.kk
Nói chung sau này có ra thì tốc độ mạng nhà cũng ko đủ stream game, cả phí chơi hằng tháng nữa.😁
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
ví dụ mún chơi game nặng nhưng ko có tiền đú dàn máy khủng thì giờ đây chỉ cân 1 kết nối mạng ổn định và nhanh thì chỉ cân kết nối thiêt bị tới server chịu trach nhiệm xử lí game y như 1 cổ máy pc rồi truyên tải hinh ảnh thông tin lên mạng ... Vậy thôi
Tất cả rồi sẽ được đưa lên "mây" hết nhưng yêu cầu đường truyền phải cao. Từ bộ office, giờ tới cái này, cũng thú vị nhỉ, hi vọng hạ tầng mạng của Việt Nam mình sẽ được như ở mỹ, mấy chục Mbps là chuyện bình thường đối với họ.
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
chơi cái này mà cáp quang của VN thì mong manh dể vỡ quá..èo
timo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chẳng có lý tưởng chút nào đâu. PS NOW (một dạng stream game qua mạng của Sony, dùng để chơi game PS3 trên TV, PS4, PS VITA) còn chập chờn kinh khủng.

Ở VN với gói cước cáp quang gần 1 triệu mà vẫn không đủ điều kiện để chơi game trên PS NOW nữa là. Do stream game từ server ở Mỹ về VN không nổi.

Ngay cả ở Mỹ người ta chơi PS NOW mà còn gặp hiện tượng lag (bấm nút chạy mà một hồi sau nhân vật mới chạy, do độ trễ khi gửi lệnh chạy từ máy lên server, rồi từ server về máy).
philong84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@timo cứ từ từ rồi các anh sẽ fix hết
hLuanVu
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo mình chơi game thì stream game là các cao thủ ghi hình lại thao tác trên máy tính của họ đễ người xem học hỏi @@
bien19ndg
ĐẠI BÀNG
9 năm
dạng như quán internet giờ hay dùng ý, quán net giờ chơi qua server thôi 😁
Cái này nó giống kiểu remote play mình đang xài để chơi game ps4 trên điện thoại đây mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019