[Tin đồn] Samsung sản xuất màn hình OLED 350 ppi để cạnh tranh với Retina

shinbehv
28/7/2012 9:3Phản hồi: 666
[Tin đồn] Samsung sản xuất màn hình OLED 350 ppi để cạnh tranh với Retina

Với màn hình Retina được trang bị trên iPhone, iPad, Macbook Pro Retina và trong tương lai gần có thể là HDTV, Apple vẫn đang dẫn đầu các công ty công nghệ về mức độ hài lòng của người dùng với các màn hiển thị chất lượng cao. Tuy nhiên, công ty Mỹ sẽ có lý do để lo lắng khi một website tin tức Hàn Quốc vừa cho biết đối thủ Samsung đã bắt đầu sản xuất các tấm hiển thị OLED với mật độ điểm ảnh lên tới 350 ppi. Nếu điều này là đúng thì rõ ràng Samsung đã đạt một bước tiến lớn so với công nghệ Retina của Táo với mật độ hiển thị cao nhất trên iPhone 4S mới chỉ đạt 326 ppi và trên iPad 2012 là 264 ppi. Theo trang OLED-Info.com, màn hình OLED thế hệ mới sẽ được sản xuất dựa trên công nghệ lưới kim loại mịn (Fine Metal Mask - FMM). Hiện tại hãng điện tử Hàn Quốc vẫn sử dụng phương pháp hỉnh ảnh cảm ứng nhiệt laser (Laser-Induced Thermal Imaging- LITI) để sản xuất các tấm màn hình AMOLED độ phân giải cao, nhưng có thể công ty này sẽ sớm tung ra sản phẩm dựa trên kỹ thuật FMM và trở thành nhà sản xuất dẫn đầu thị trường về chất lượng màn hình hiển thị trong thời gian tới.

Nguồn: OLED-Info.com
666 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

để xem sao....
duongpa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rgx120 có nút dislike ko? ;))
Samsung đầu tư về công nghệ quá. Hi vong anh em sẽ được trải nghiệm công nghệ cao với mức giá chấp nhận được
Không sản xuất để Apple nó đè đầu nữa hả
@i Apple hình như màn hình iphone 4, 4s ipad 2012 là do samsung sản xuất hay sao ấy
Ss thật là bá đạo🆒😕

Sent from my LG-P990 using Tinhte.vn
huy.gakon
TÍCH CỰC
12 năm
@manhmanh989 Bá đạo alf gì vậy bác [​IMG]
nó sẽ tên là su bơ à mô lét tríp bờ phờ lút :p
@quytrong287 Supper amoled tripple plus hả bác?
Hay đếy
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chà , chiến thuật samsung giống kiểu apple khai hoang , mình hưởng lợi nhỉ .
Về lâu dài 1 chiến thuật như thế bọn apple nó ko kiện nọ kiện kia mới lạ . Xem ra tự mình sáng tạo ra thị trường quả ko dễ.
@em_ut OLED là chiến lược phát triển của Hàn Quốc, và samsung là hãng Hàn Quốc thì cải thiện công nghệ là đúng rồi.
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@em_ut Đó là xét về mặt công nghệ . Mình ko hề nói samsung ăn cắp công nghệ . Mình chỉ nói đến cung và cầu : apple tạo ra nhu cầu , và samsung đợi thời cơ thị trường hình thành rồi nhảy vào đáp ứng cái nhu cầu đó . Đó là 1 chiến thuật rất khôn . Kẻ đi đầu rất dễ tạch , apple bản thân đã suyt tạch hồi 20 năm trước ,chỉ vì đi đầu quá sớm với dòng máy mac .
Thử hỏi trước khi apple sản xuất retina , cho tiền samsung có dám nâng độ phân giải lên đến cỡ đó ko ? Có dám sản xuất tablet với độ phân giải cao hơn hẳn full hd ko ?
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@truanang Bạn đang hiểu sai trầm trọng vấn đề này. Việc nâng cao độ phân giải màn hình ko phải là ý tưởng của riêng Apple mà là đích nhắm tới của tất cả. Nó cũng giống như điện thoại màn hình to thôi. Nhưng để đạt đc ko phải dễ vì còn cần phần cứng đủ mạnh rồi OS nữa. Hơn nữa Amoled lại là CN mới cần thời gian để phát triển trong khi lcd đã đạt đếm đỉnh rồi. Chứ ko phải SS chờ Apple ra sp phân giải cao rồi mới nhào vô đâu.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@truanang Bạn nói ngộ nghĩnh nhỉ? Hỏi thật , cái j có độ phân giải gấp đôi 3gs vào thời của 3gs, bạn biết hay ko?
Việc appl đú theo làm màn phân giải cao ở 4/4s , bạn có thể chứng minh là nó ko đú ko, vì trước khi nó làm cái phân giải cao hơn 3gs, thì cái đt kia (ko phải của appl) đã ra mắt thị trường?
Nếu ko cm được là nó ko đú, thì bạn đừng vì thấy hãng khác làm cái j mịn hơn appl thì là đú nhé! Họ cần j appl?
Nhu cầu con người cao lên là do appl thôi à? Cứ như ko có appl con người ko đòi hỏi nâng cao nhu cầu ý nhỉ?

Cũng có thể ai đó sẽ hài hước : nếu ko có appl thì chúng ta đã ko có nhu cầu ăn no , ăn ngon hơn....haha (giả dụ appl sản xuất gạo)

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
anhzaive
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này các hãng khác chạy theo mệt rồi.
Độ phân giải cao + màu đẹp.
Thêm màn dẻo nữa chăng.
Bá đạo.
trong thời gian ngắn nữa công nghệ OLED sẽ thay thế cho LED
duywin123
ĐẠI BÀNG
12 năm
samsung cố lên
let's make apple down
angelo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duywin123 Fan ss ngô nghê thế này sao :eek:
kimo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duywin123 bạn này viết tiếng Anh như tiếng Việt nhễ ... có vẻ hận Apple tới xương tủy luôn 😃
duywin123
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kimo j đâu mà hận bác, em cũng dùng từng dùng iphone để chơi game mà 😁 nhưng từ ngày qua android thì ko còn hứng thú j vs iphone nữa 😃
Tuyệt
ngochanpt89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng mới chỉ là tin đồn! Từ trước đến giờ đã có thằng nào qua được iphone đâu. Mà Retina cũng đâu có mãi như vậy đâu.

Sent from my Nokia 1202 using Tinhte.vn
giapvang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngochanpt89 Ai bảo ko thằng nào qua iphone?IP 4s chỉ 326 ppi,còn Ion 323 màn hình 4.6" HD,XS 342 ppi màn hành 4.3" HD. Và còn nhiều loại khác http://vnexpress.net/gl/vi-tinh/2012/04/5-smartphone-cao-cap-so-chat-luong-man-hinh/ . Đúng là ếch ngồi đáy giếng mà thích phát biểu .
@ngochanpt89 Xperia S 342 dpi
ngocb2
TÍCH CỰC
12 năm
@ngochanpt89 tôi cũng nghĩ thế. mặc dù ghét apple nhưng tôi phải công nhận về khoản màn hình thì iphone đẹp thật. mà apple là chúa giữ bí mật, có khi nó cũng đang sản xuất màn hình 450ppi rồi đó. không biết ai theo ai, miễn sao giá thành tốt là ok rồi.
@ngochanpt89 ủa vậy màn hình iphone ai sản xuất :rolleyes:
pors_911
ĐẠI BÀNG
12 năm
326dpi đã thấy ngọt nước lắm r, cao hơn chắc cug chẳng tạo khác biệt lắm vs màn hình của di động😁
grandholy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dib thật là vãi với cái bạn dib này, nhái cái xu thế. Đã là xu thế còn nhái o_O
bạn này thuộc dạng nếu hãng khác ra 350ppi thì chê nhưng apple tăng lên 350ppi lại thành innovative đây mà.
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@grandholy Thật ra việc tăng ppi của Apple mình không đánh giá cao, nó xem như là đỉnh cao cuối cùng của công nghệ LCD, Tương lai là OLED.

Ppi cao trong cái màn hình 3.5" chẳng có đẹp hơn bao nhiêu lại làm chữ nhỏ đi rất nhiều, tốn tài nguyên GPU đồng nghĩa hao pin

Thằng Same tăng ppi khác nào bắt chước cả cái vớt vác của thằng khác .

Thế mạnh cuả OLED là nền đen, Same không lo làm giao diện tối cho tiết kiệm điện, đú ppi sau này pin 2500 chưa chắc xài nổi quá 1 ngày như 1400mAH IP. Bằng chứng SIII pin khủng mà lếch với ip về pin
grandholy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dib thật ra nói pin thế này thế nọ thì cũng oan cho mấy con android, giờ iP mà vào con màn 4.8" thì cũng thế thôi, hơn làm sao được.
Với cả pin nó cũng trụ được 1 ngày, 1 ngày hay 1.5 ngày thì cũng hết ngày là phải sạc chứ ai dùng thêm nửa ngày nữa =))
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@dib Sao lại cứ nói SS bắt chước cái thứ đã đc coi là xu thế phát triển. Việc tăng độ phân giải cũng giống như việc nâng cấp cấu hình mạnh hơn, làm màn hình to hơn. Tất cả đều là sự phát triển tất yếu của công nghệ, là 1 trong những thứ mà các hãng phải nhắm tới. SS nó chưa làm trước đc chỉ do là công nghệ Oled còn quá mới mẻ, cần có thời gian để cải tiến và phát triển thôi nên giờ nó mới đạt đc độ phân giải cao thì có gì là lạ đâu? Nếu SS nó muốn như Apple thì nó đã chơi cái màn hình LCD cho độ phân giải cao chứ ko hơn đâu đi phát triển cái Oled làm gì. Dù có nói gì đi chăng nữa Oled vẫn đang là 1 công nghệ mới nhăm nhe vị trí của LCD. Chẳng thế mà cuộc chạy đua phát triển Oled đang hết sức gay gắt đó sao, đến thằng Tàu còn lập ra liên minh để phát triển Oled đó thôi. Mà chuyện tăng độ phân giải đâu chỉ mình SS làm mà nhiều hãng cũng làm mà. Sao cứ SS làm cái gì thì cũng cho là nhái, là ăn theo Apple? Sau này Apple ra iPhone to hơn 3.5" có đc coi là nhái ko?
samsung-apple=no.1(màn hình)
trươc sau rồi cũng phải có màn hình đọ phân giải cao hết thôi ko thì làm sao cạnh tranh đc với những đỗi thủ khác, đây đúng là tin vui cho người tiêu dùng, tin buồn là túi tiền mình ko theo kip thôi 😁
Nói chung Apple sinh ra để làm nét chấm phá cho đời. Ngày xưa là Microsoft, giờ là SamSung. Một công ty muốn trở thành số 1 thì họ phải có 1 phân khúc chủ đạo là độc quyền. Như Win của bác Bill, chipcuar Intel. Đi theo cách của Apple luôn bắt họ phải sáng tạo không ngừng khi đối thủ luôn xuốt hiện ở mọi phân khúc, mọi sản phẩm cạnh tranh. Nhưng làm gì có ai là sáng tạo mãi mãi.
Win vista thất bại nhưng micro vẫn là vua, Google 5 năm đi du hí cũng vẫn là số 1. Còn Apple không đc như vậy. Thà học bác Bill, SS đi lấy của ng ta làm thành của mình và lan tỏa rộng khăp còn hơn
@bloomberg Tung qua hứng lại nghe mà phát rồ , apple ra sao mà trong 5 năm qua nó vẫn lãi rất nhiều , vẫn bán hàng cháy mặc dù phê phán của các " thánh sống " toàn chê , khi thì Apple đã đến đỉnh rồi thì sẽ tụt dốc không phanh , khi thì Apple cạn kiệt ý tưởng ,....

Màn hình theo như Apple nói thì độ phân giải cao hơn 300 đã là tốt nhất cho mắt người rồi , dù 326 hay 350 cũng chẳng thấy đẹp hơn đâu , vì nó đã đẹp rồi , nếu mà nói đẹp hơn là giả tạo .

SS đầu tư nhiều nhỉ , chiến lược kinh doanh hợp thời .
@bloomberg Chẳng cập nhật tin tức cho đầu óc khôn ra
Apple vẫn là công ty công nghệ số 1 thế giới
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
@bloomberg Win thì cũng vẫn có Mac, Linux, Chrome OS, ... cạnh tranh. Intel cũng có AMD cạnh tranh. Chẳng có gì là độc quyền tuyệt đối bác ơi, sáng tạo không ngừng là bắt buộc nếu muốn tồn tại. Windows Mobile, Symbian, Palm, Blackberry, ...cũng buộc phải thay máu nếu muốn tồn tại, đây là bài học trước mắt.
@bloomberg ừ Apple vậy thôi chứ còn non lém !
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhcuong Bạn đọc ko hiểu ý bạn kia rồi .
Tầm cỡ công ty như microsoft , thì mấy công ty như blackberry , palm ,.. ko so sánh được đâu vì nó quá cách biệt . Trên thê giới chỉ có vài công ty như google , apple , facebook ,intel, oracle là so sánh được thôi .
350ppi nhưng rgb hay pentile đây. cách đây hơn tháng thấy có mấy hãng đưa ra mật độ đến 500-600ppi rồi mà. có sản phẩm mẫu luôn rồi.
mekong100
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hiepthong RGB hay Pentile cũng không sao, đều cho chúng ta những màn hình sắc nét... nếu ở mức 320 ppi trở lên thì ta cũng khó nhận ra được là loại nào. Còn việc người ta tung ra các màn hình ở mức 500-600 ppi như bạn nói thì quả là một điều tuyệt vời nhưng nó chỉ sản xuất được màn hình vài inch vuông ( thích hợp cho các thiết bị di động nhỏ ) và đương nhiên vì lí do giá cả nên họ chưa thể tung sản phẩm ra thị trường được.
@hiepthong vãi 600ppi ở đâu b ơi:eek:
@anhemcaoxanh có mà. bạn tìm lại đi.
Chà có vẻ hay rồi đây,cứ đua nhau cho người dùng có lợi nào. Mà trước tới giờ có thông tin nào nói công nghệ retina của apple chỉ đạt được cao nhất là 326ppi đâu nhỉ ?????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019