Tin vui: Windows 10 build 9860 hỗ trợ sẵn cho tập tin video định dạng MKV

Duy Luân
24/10/2014 22:8Phản hồi: 146
Tin vui: Windows 10 build 9860 hỗ trợ sẵn cho tập tin video định dạng MKV

Trong bản cập nhật Windows 10 build 9860 mới đây có một tính năng mà Microsoft không đề cập đến: phát video định dạng MKV mà không cần cài thêm bất kì phần mềm nào. Nếu bạn chưa biết thì MKV hiện là định dạng được sử dụng rất phổ biến trong việc chia sẻ phim độ nét cao, nhưng hiện muốn phát các tập tin này trên Windows thì chúng ta phải cài thêm các app từ bên ngoài như K-Lite, VLC, ABC Player. Còn với Windows 10, MKV được hỗ trợ sẵn và chúng ta có thể nhanh chóng mở tập tin này bằng Windows Media Player, vô cùng tiện lợi. Mặc dù một thông báo lỗi hiện lên nói là không thể phát được nhưng nếu chúng ta cứ nhấn nút "Yes" thì phim vẫn chơi như thường.

Đây cũng là lần đầu tiên Microsoft đem khả năng đọc tập tin MKV vào sẵn trong Windows dù việc triển khai tính năng này vẫn còn ở những bước đầu. Hi vọng nó sẽ được hoàn thiện trong thời gian tới nhằm đơn giản hóa việc sử dụng máy tính của người dùng.
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
win 10 ở bản b9860 ổ đĩa vẫn chạy load hơi quá, còn chung ok, tính năng sẽ bổ sung dần, ;)
@ngqnamanh Chỉ ghét nhất cái lỗi này thôi -_-
@ngqnamanh Tình hình là checking update mấy hôm nay mà chưa thấy bảng cập nhập của win 10 để lên 9860 @@
@chuot81 Không có ở trong Windows update đâu bác. Nó ở trong PC Setting - Update and Recovery - Preview Builds
Screenshot (13).png
@trungnguyenkbuor tks. Mình đã lên đời cko em nó. hiệu ứng giống Android qá :v
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@chuot81 bạn lm theo chủ topic nhé, cơ mà check cứ để đó đứng thoát hay đóng của sổ đó,vào phần setting > update and recovery, chọn cái update build bạn nhé
MKV. tập tin này khá là nặng, đỏi lại dc sự sắc nét. 😃
binhtam
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyensang12 bỏ cái suy nghĩ stream là phải stream từ internet, bạn có thể hiểu MKV là 1 file chứa nhiều file bên trong
nếu học lập trình sẽ hiểu hơn về chữ stream mình dùng
@binhtam Mình đâu có học IT, nên cũng chả hỉu nữa, dù sao thank you
@nguyensang12 chẳng hiểu j về multimedia hết trơn. mkv chỉ là 1 định dạng container y như avi hay mp4, nó chứa nhiều video & audio stream ở 1 codec nào đó. chất lượng là phụ thuộc cái bitrate & cái codec dùng để encode chứ liên quan j cái container. 1 file mkv có thể chứa video ở bất kỳ codec nào còn avi chỉ chứa đc vài codec như xvid, divx, mp4, h264...
@FullOfLove Hỉu chết liền. 😁 vừa stream, vừa bitrate, chuyên ngành wa, em ko phải dân IT. @_@. => chẳng hỉu. 😃
Em vẫn dùng win 8.dạo này win có vẻ đẻ nhanh hơn.
thiencau1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Tin vui: Windows 10 build 9860 hỗ trợ sẵn cho tập tin video định dạng MVK" 😁
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@thiencau1993 cảm ơn thánh đã soi lòng, nãy giờ xem vẫn chưa hiểu MVK là định dạng nào 😔
tiêu đề mvk dưới bài mkv 😃 sửa đi mod.
Vẫn dùng k lite thôi, chứ wmp đâu có mở được sub
ntvan0606
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong199128 Capture.PNG
hhdang61
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong199128 sao lại k hở bác :|
lvq17cm
TÍCH CỰC
9 năm
Hẳn là MVK @@ haivl.com đóng cửa rồi, các a đừng làm em cười nữa!
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Tin vui: Windows 10 build 9860 hỗ trợ sẵn cho tập tin video định dạng MVK"
Định dạng MKV mà bác ơi
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
nếu nó load sub tốt như MKV player thì mới ngon chứ Windows Media thì không chơi
Lambktm
ĐẠI BÀNG
9 năm
tin vui Windows 10 build 9860 hỗ trợ sẵn cho tập tin video định dạng MKV
tin buồn window media ko load được sub
Istyle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lambktm WMP co hỗ trợ sub nhưng phải chỉnh sửa lằng nhằng, sub bé và không tùy chỉnh đc
@Lambktm M$ đôi khi làm ăn như ăn làm. Chán bỏ cmn m.
@Lambktm thế là vẫn cần cài thêm k lite codec pack để có thể load sub 😁
Sao mình ko up lên build 9860 đc, check update nó báo là ko có update mới
@danh nguyen lee Bạn phải vào Update & Recovery > Preview build, không phải Windows Update
@Duy Luân À có rồi, tks a nhé. Nó up lâu dễ sợ
buiphikhanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân thanks bro
theviyoung
TÍCH CỰC
9 năm
@danh nguyen lee Bác vào đây tải về r up lên http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/131975/
@theviyoung Ôi ân nhân đây rồi :3
MKV chỉ là tập tinh đóng gói và MS dư khả năng để tích hợp Plug-in hoặc Codec cho Window media để chơi được file này . Tuy nhiên , như đa số đều biết MKV chính là file đóng gói phim HD ( không bản quyền ) được nén từ source gốc Bluray , chính vì vậy cũng như SONY và một số công ty khác MS không ủng hộ nó vì có thể ảnh hưởng tới bản quyền của một số hãng phim và âm nhạc ( nói theo kiểu VN mình là tự bóp zai á 😔 )
@trungakira bậy bạ. Chắc ko làm pm hoặc chưa làm cty phần mềm bao h. Các cty phần mềm đều hạn chế tối đa dùng những thứ liên quan tới mã nguồn mở cho sản phẩm thương mại, còn dùng mã nguồn mở là tuyệt đối cấm vì hễ dùng open source theo giấy phép GPL thì cũng phải công bố mã nguồn. Trong MS nó có 1 bộ scan mã nguồn khổng lồ để so sánh với hàng triệu tỉ đoạn code open source trên internet, ai mà dùng mã nguồn mở là xác định mất việc ngay lập tức. Thành ra chắc chắc ko có chuyện MS lấy plug-in có sẵn cho vào WMP để mở file MKV mà nó phải tự viết 1 cái khác.
@binhtam The bac cho mo rong tam mat, di bac!
binhtam
TÍCH CỰC
9 năm
@vegasboy lên mạng tự tìm hiểu cho chóng lớn nhé thanh niên, ăn mì ăn liền mãi không khá được đâu
SilverA
TÍCH CỰC
9 năm
@trungakira Bác lo bò trắng răng. Thế nếu có người tự đổi đuôi clip của họ sang mkv thì sao. Chưa kể việc tích hợp codec từ các phần mềm ngoài free là quá đơn giản. Vấn đề bản quyền là ơ ý thức chứ mấy cái này chả ảnh hưởng. Ko ai để tâm đâu. Ng ta hay dùng mkv là vì nó gọn nhẹ, chất lượng tốt nhưng nếu các hãng phần mềm xem video ko tích hợp mkv để ủng hộ thì phim, clip HD lậu convert sang mp4, avi,... cũng nét và tốt chán.
hanhnv87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái tiêu đề mà cũng viết sai, viết sai thì ko thèm đọc nữa. Các bác viết bài nhưng chắc ko bao giờ đọc lại bài 😃
@hanhnv87 Đâu cần khắt khe zu vậy ban..các tờ báo lớn như Thanhnien..Tuổi trẻ còn có khi viết nhầm..nói gì anh Duy Luân!
hanhnv87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Âu Hữu Lộc Một 2 lần thì ko nói làm gì, mình thấy nhiều lần rồi nên mới nói.
@hanhnv87 Tieu de sai cho nao vay bac? to mo thoi!
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
@hanhnv87 Thà có ít lỗi mà bài ra sớm mấy phút em vẫn vui hơn là chậm chạp chau chuốt. Toàn người có kiến thức về lĩnh vực cả, các bác đừng làm các mod tủi. 😃
Đã sửa, cảm ơn các bác nhé
quoctai_pham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chờ trình xem phim mắc định WP đọc được mkv 😃
Xài KMP xem phim thôi, xem trên thằng này hay nè
kiểu j vẫn phải cài thêm 😆
Xài KMP quen rồi. Hệ thống phím tắt cũng ngon hơn.
người ta bỏ công đăng bài cho mà đọc nhầm MVK thôi mà các thánh chém vl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019