Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tòa án Nhật Bản tuyên Samsung không vi phạm sáng chế của Apple

babybungbu
31/8/2012 12:16Phản hồi: 362
362 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiện, Kiện nữa, Kiện mãi ..... Rồi phá sản?
iphoner13
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sam fan thích nhá. Được một bài để phản pháo Apple. Tha hồ hung hãn đê 😆
tòa án Nhật sáng suốt nhĩ.

hàng Nhật tốt và tòa án Nhật khá hay.
Manh.Duy
TÍCH CỰC
12 năm
Theo dõi kiện cáo gì cho mệt, đằng nào thì các cái nó kiện chả có trên sp đó rùi, thích cái nào thì mua cái đó về dùng thôi 😃
mừng cho sung
sslazio
TÍCH CỰC
12 năm
vào đây nguy hiểm nào các fan
Tomy_
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không phải đâu cũng là Mỹ.
Cứ ăn cắp phải trị đến nơi, phạt thật nặng.
quoc_hoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
C
Cho nên thận trọng khi trả lời. Cổ phiếu giảm 7.5% là giá trị thị trường. Nếu có đột biến từ Sam thì nó sẽ tăng lại. Thực ra đả kích (từ đã của bác viết còn sai) thì bác có đủ lời lẽ để nói không. Nói thật dân xài Apple chỉ vài người có trình độ, đa số là lom com và khoe mẽ, hy vọng không có bác.
@troyvirus Ờ thì anh chứng kiến chú bị ban mấy lần rồi chứ ko có vu khống, và anh cũng chẳng rảnh mà đôi co với chú, anh chỉ cảnh báo mọi người đừng phí công gõ bàn phím mà cãi nhau với chú. ( cái này anh trả lời 1 lần duy nhất thôi, lần sau chú có trích bài nữa anh cũng ko trả lời đâu, ko rảnh nói chuyện với virus). Anh thông cảm với chú mà, tại có lẽ SS làm chú thất nghiệp gì gì đó hoặc là chú là người duy nhấy ở châu Á nhục vì SS. hết.
neogeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@EternalAurora Cảm ơn bạn đã cảnh báo 😁
@troyvirus :p
Chúng ta khôngthể thắng địch trên sân nhà của địch, nhưng công lý luôn đúng, thiết kế đẹp và hợp thị hiếu tất nhiên sẽ trở thành hình mẫu chung, quá vô lý khi độc quyền điều đó.
Dear Apple:
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kasaudepyai Tôi chưa đọc 1 cái link nào. Vì bạn cũng chỉ đưa ra được 3 cái link tiếng việt. Tôi biết ngoại ngữ vì thế tôi mới đi học ở nc ngoài về.

Tôi chưa nói gì sai và bạn cũng chưa thể được coi là nói đúng. Tôi ko có tg mà đi đọc 3 cái thứ lý thuyết vớ vẩn của VN.

Lại nói về cái chuyện "thuê gia công". Bạn đang cố chứng tỏ sự ưu việt của Apple khi áp dụng cái gọi là "outsourcing". Outsourcing là quan điểm liên quan đến việc nhân công ngoài cty nhưng nếu nói như bạn phải nói bằng "offshoring" mới đúng. Vì rõ ràng bạn nói rằng Apple ko thuê được nhân công trong nước đúng ko?

Còn đừng lôi link wiki ra để dạy khôn tôi. Bất cứ ai cũng chỉnh sửa được nó, tôi có thể lên sửa lại là mèo tiến hóa từ hổ cũng được. Tài liệu của wiki đã bị loại khỏi danh sách reference từ lâu rồi ở rất nhiều trường ĐH nước ngoài, chỉ có dân vn đụng ra cái gì cũng wiki. Nhìn link wiki là đã ko thèm đọc rồi.

Apple thành công trên hết là nhờ sự tiến bộ vượt bậc về thiết kế sản phẩm. Nếu các thứ iphone, ipod và máy Mac ko có thiết kế đẹp thì chả ai đụng vào cái hđh IOs làm khỉ gì. Thế nên kiểu dáng sp mới là điều quan trọng trong chiến lược của apple, và nó tru mõm lên cắn tất cả các nơi trên tg có bán sp của SS cũng chỉ vì thế. Chứ việc sx đâu lắp ráp đâu bạn nêu ra để làm cái gì? Trẻ con google cũng ra được mấy thứ đó, mà chắc gì cũng đã đúng =)) kết quả xổ số còn sai đầy ra kìa.

Trên hết tôi thấy thằng SS CHẢ LÀM GÌ SAI. SP của SS chả có gì giống Apple, mà nếu có giống nó cũng là những cái giống ngẫu nhiên. Đừng quên thằng Apple nêu cái gì ra là trong lịch sử SS cũng có cái đó trước. Chỉ phải SS ko phải là bọn hay lập ra chuyên ngành đi sủa bảo vệ nồi xương như Apple nên chả đăng ký bản quyền tk để làm gì cả.
@thangdc 1. Outsourcing không phải là sự ưu việt của Apple-nó là thứ mà tất cả các hâù như các công ty trong tất cả mọi lĩnh vực kinh tế đều thực hiện. MÌnh có thể kể tên ra : IBM, DELL, Samsung, Sony,HTC,Microsoft,Toyota, BMW...
Dẫn chứng bằng TIẾNG ANH lý do tại sao Toyota outsource: http://ivythesis.typepad.com/term_paper_topics/2009/07/why-toyota-outsource-advantages-and-disadvantages.html

Apple và các cty đó hoàn toàn có thể thuê được nhân công trong nước, nhưng sẽ với cái giá CỰC KÌ CAO-thế nên đó là lý do tại sao thuê Foxconn gia công thì SS, Nokia, Microsoft, Apple sẽ GIẢM CHI PHÍ một cách đáng kể.
NGoài ra, "thuê gia công" còn được thể hiện ở một số ngành như thiết kế game, ở TP HCM có một công ty tên là Glass Egg- chuyên thiết kế/hoàn thiện các mô hình 3D cho các hãng game nước ngoài. Tại sao các công ty như Nitendo, hay Sony lại phải sang VN thuê gia công game? Bởi vì Glass Egg đưa cho họ một cái giá rẻ hơn là chính họ bỏ công sức ra làm ( ví dụ trả cho 1 lập trình viên ở nhật + thêm chi phí máy móc... nữa thì một project tốn 20 đồng- nhưng Glass Egg chỉ lấy 17 đồng).
2. KHông chơi Wiki hả, ok ;) vậy thì link khác giải thích về Outsourcing: http://www.sourcingmag.com/content/what_is_outsourcing.asp
Và nếu đủ can đảm, bạn có thể trích ra 1 nguồn nói về outsource khác với những gì tôi nói không? Bạn có dám nói mà có dẫn chứng ko?

3. Apple thành công là nhờ nền tảng của hệ sinh thái + dịch vụ khách hàng vượt trội + quản lý chuỗi cung ứng suất xắc (năm 97 nếu Tim Cooks không cắt bỏ hết các nhà máy của Apple thì đã phá sản từ lâu rồi) + sản phẩm tốt 😃. Bạn có cái nhìn quá phiến diện về 1 vấn đề, trong khi chưa bao giờ đọc, và nghiên cứu sâu hơn 😃.
Bạn anti táo một cách quá điên cuồng, và tôi có thể kết luận bạn không phải là một người sử dụng Android/WP có kiến thức và tỉnh táo.

TÔi nghĩ bạn nên bớt tự phụ đi, tốt cho bạn thôi. Bạn phản biện những gì tôi nói, nhưng lại ko đưa ra được dẫn chứng/nguồn rõ ràng-cũng chẳng thèm quan tâm thực sự xem là khái niệm tôi đưa ra thực chất nó như thế nào, và lại tỏ thái độ coi thường "bài viết tiếng việt"-xin thưa những bài viết tiếng việt đó là dịch lại chứ ko phải tự bịa ra đâu.
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kasaudepyai À ừ thì phiến diện, bạn lái được câu chuyện sang đến đây thì cũng chịu thôi =)) Tuy nhiên tôi ko bao giờ thay đổi quan điểm. Táo là bọn tham lam và chèn ép người quá đáng. Nó sử dụng nhân công rẻ mạt rồi bán đắt kiếm tiền. Chẳng có một người nào dùng diện thoại mà lại ko biết điện thoại của Táo đắt đến như nào. KHoan hãy nói về chuyện đúng hay sai trong lý lẽ, mà topic này nói đến chuyện VI PHẠM BẰNG SÁNG CHẾ. Thằng Táo bằng mọi giá mọi cách dìm các hãng khác xuống để nó sống, bằng những cách trơ trẽn và ko biết nhục. Nếu có 1 ngày nào đấy mà điện thoại trên TG bị cấm hết còn mỗi thằng Táo thì lúc ấy chắc tôi bỏ điện thoại luôn.

Còn tôi cãi nhau với bạn và mấy người khác trên 4rum chán rồi mãi ko đi đến đâu. Ngày tôi rất bận đêm có tý TG onl tinh tế thì nói câu nào chạm vào táo là bị cắn ass câu đây. Có thích thì hôm nào gặp nhau trao đổi thẳng thắn. 0985021814.
@thangdc Kiện tụng thì tòa án đã xử. SS, HTC, Nokia cũng thuê Foxconn gia công đấy bạn ạ, và công nhân ở Foxconn thì ai cũng như ai thôi bạn-không phải là Apple 😃. Bạn hãy chỉ trích CẢ NỀN CÔNG NGHIỆP hút máu người ấy. Còn nếu nói về giá các sp cao cấp của Apple cũng tầm ngang với các hãng kia thôi 😃. chẳng qua Apple ít chú trọng tới phân khúc giá rẻ nên bạn mới có thể chỉtrích như vậy.
CÒn tôi nhớ tranh luận của tôi và bạn là về vấn đề "thuê gia công có làm sản phẩm rẻ đi hay không" kia mà nhỉ? Sao? Cảm thấy mình sai rồi phải ko? Nếu không thì nếu bạn ở HN thì sẵn sàng hẹn bạn cafe làm rõ vấn đề ;).
dung10
TÍCH CỰC
12 năm
1tr này chả nhằm nhò gì so vs 1 tỷ kia
quoc_hoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dung10 Nhưng lại thắng trên cả 3 sân khách đấy chú.
@dung10 nhục cái tiếng quá đi thôi ku. thua 3 thắng 1(nhưng thắng ở nhà khác jì ch* cậy gần nhà gà cậy gần chuồng)

Sent from my LT18i using Tinhte.vn
CI
Ở đây không phải quan trọng là 1,275 triệu $ mà là nếu thua thi ss sẽ bị cấm bán, mang thêm tội là sao chép thiết kế cua ip bạn ah
thắng được bên mẽo mà làm tàng đi kiện,,,,,,
hieutq
ĐẠI BÀNG
12 năm
Từ khi SS thua kiện ở Mỹ đâm em lại không thích Apple bằng Samsung hihi
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đơn giản vì mấy cái công nghệ của Apple thì ở Nhật nó có từ lâu ròi... nó ko thèm kiện tới lui lung tung thôi 😆
Apple rất giỏi trong việc lắp ráp các thành tựu lại nhưng bản thân mỗi thành phần đó thì thằng Nhật đều có từ trước rồi 😃)

Máy tính bảng, Nhật có Panasonic, Fujitsu,... từ trước Ipad. Nó ko phổ biến vì nó chỉ là hàng nội địa và chỉ phổ biến trong 1 số ngành nghề nhất định như y tế, công trình, chiến trường...
Đt màu trắng, icon to sặc sỡ... thì tôi liên tưỡng đến Sharp chứ ko phải Apple 😃)
Có thế chứ

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
apple vận dụng tốt câu chó cậy gần nhà ;) giờ xa nhà thua thì đúng thôi:p
J_Tuan
CAO CẤP
12 năm
Tòa án quận 😆 Nhật - hàn tưởg sắp đánh nhau vì mấy cái đảo r mà tự nhiên bênh nhau nhờ 😁
@J_Tuan không có bên vực gì ở đây bác ah, chuyện nào ra chuyện đó, SS không vi phạm thì thắng là đúng thôi
Các bác tham khảo ảnh hưởng của vụ kiện đối với thị trường. Mỹ sau phán quyết:

http://www.tinhte.vn/threads/1481989/unread
Lucy Koh là người gốc Hàn. Đừng có xử lý bày đàn là App cậy sân nhà gì gì đó. Những người đưa quyết định ở phiên toà ko phải lũ trẻ trâu hay những đứa vô học.
Luật mỗi nước khác nhau, thị trường mỗi nước cũng khác nhau. Đem so sánh thị trường smartphone Nhật với Mỹ thì khỏi nói cũng hiểu, 2 mức phạt App đưa ra để kiện chênh nhau khoảng 1000 lần.
@gemini0604 Đánh thuế trên tất cả các loại hãng oto. Ko chỉ có xe Mỹ.
Còn nó chém trực tiếp vào cá basa của mình.
Hiểu ko?

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
neogeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@gemini0604 Vì nó đánh thuế cùng mặt hàng cá da trơn của các nước khác thấp hơn. Bạn ko để ý là chỉ một số nước bị kiện phá giá thôi và bị áp thuế thôi.
Còn thuế bảo hộ sản xuất thì mỗi nước có chính sách riêng. (Theo kiến thức hạn hẹp trên báo viết thì đang lộ trình của WTO để giảm thuế). Còn Mỹ ko có lý do gì để áp thuế nên nó kiện phá giá để áp thuế.
@gemini0604 Hello bác giá thuế nhập khẩu xe hơi được chấp nhận khi đàm phán WTO. Riêng từ Asian, thuế phải giảm dần để chỉ còn 5% vào 2018.

Việc tính thuế phá giá không liên quan đến xe hơi nhé. Và Mỹ luôn vậy. Hàng nào vào ồ ạt, hiệp hội Mỹ khiếu kiện là chơi áp thuế chống phá giá. Chả cần biết đúng hay sai, cứ áp để làm hài lòng doanh nghiệp Mỹ cái đã, để duy trì công ăn việc làm.

Các nước xuất siêu vào Mỹ rất dễ bị kiểu thuế này, nhưng là xuất siêu vẫn lợi nên chỉ còn cách khiếu nại thôi. HQ cũng là nước xuất siêu vào Mỹ nên bị Mỹ vặt thêm tý không có gì là lạ, chả có gì liên quan đến đúng sai ở đây.
tadjmen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@gemini0604 Thẩm phán ko phải là người quyết định , mà chỉ là tấm bia đại diện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019