Toàn bộ bàn phím của BlackBerry Passport là một bàn rê cảm ứng

TDNC
2/10/2014 9:6Phản hồi: 417
Toàn bộ bàn phím của BlackBerry Passport là một bàn rê cảm ứng
Ít ai biết rằng bàn phím QWERTY vật lý của Passport cũng chính là một bàn phím cảm ứng, hoặc bàn rê cảm ứng. Bạn có thể vuốt ngón tay lên đó để di chuyển dấu nháy chuột, cuộn văn bản, trang web và thậm chí là "búng" lên để chọn gợi ý từ trong lúc gõ. Bây giờ mình sẽ làm thử cho các bạn xem trong video dưới đây.

Cách sử dụng bàn phím cảm ứng:
  • Chỉ cần chạm và vuốt nhẹ trên bề mặt bàn phím cứng, không cần bấm cũng không cần nhấn.
  • Khi búng (để chọn từ gợi ý sẵn), chỉ cần lướt nhẹ ngón tay từ dưới đáy bàn phím lên, cũng không cần nhấn gì cả.
Các chức năng cảm ứng:
  • Cuộn văn bản, trang web: bạn cứ tưởng tượng bàn phím QWERTY cũng chính là một phần của màn hình cảm ứng, có thể vuốt qua trái, qua phải, cuộn lên, cuộn xuống để di chuyển. Bạn có thể vuốt ở bất kỳ đâu trên bề mặt bàn phím đều được. Tính năng này dùng được trong: trình duyệt web, danh bạ, giao diện xem album ảnh, Facebook, Twitter, Docs To Go...
  • Di chuyển dấu nháy chuột: khi đang gõ văn bản hay nhắn tin, bạn chạm hai lần (double-tap, không cần nhấn) lên bàn phím, lập tức màn hình sẽ xuất hiện một dấu nháy hình tròn, tiếp đó bạn vuốt ngón tay qua trái hoặc phải để di chuyển nó.
  • Búng lên để chọn từ được gợi ý: đây là tính năng gợi ý từ được giới thiệu cùng với hệ điều hành BlackBerry 10, khi bạn gõ một ký tự, ví dụ chữ "n", vùng màn hình phía trên bàn phím sẽ hiển thị các từ gợi ý như "ngày mai", "ngày hôm qua"... muốn gõ nhanh từ nào, bạn chỉ việc búng hay vuốt ngón tay từ dưới lên ở khu vực bàn phím cứng bên dưới chữ đó là được, không cần chạm lên màn hình cảm ứng.
  • Xóa một từ: bằng cách vuốt từ bên phải qua bên trái.
417 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá hay, hy vọng đời tiếp theo của Q10 cũng có cái này 😃

ps: Lấy Q10 của mình đi độ cái bàn phím đỏ đỏ như trong hình chắc đẹp lắm nhỉ 😃
@Airblade14 Cho em hỏi mỗi ngày bác onl tinhte mấy tiếng
Rất nhiều topic bác đều #2
@ngchi Một ngày bạn làm việc mấy tiếng? Bác đó làm việc trên tinhte mà😁
@ngchi bác ấy câu like mà :v
lmcuong4u
TÍCH CỰC
10 năm
Quá ngon!
@lmcuong4u rất là sáng tạo.
Môt trải nghiêm hoàn toàn mới mà chỉ có ở PP 😁
Đã có1 thời gian trải nghiệm vừa qwerty vừa màn hình cảm ứng. Nhưng ko thích lắm. Cảm ứng toàn bộ hoặc thuần qwerty vẫn thấy hay hơn.
Tuy nhiên cách tích hợp cảm ứng vào bàn phím như trên BB Passport khá độc đáo
meo_mup
TÍCH CỰC
10 năm
@tuanjuninho Mình nghĩ cái chức năng cảm ứng trên bàn phím có thể tắt, và vậy là đúng ý bạn rồi 😃
bblagi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ôi tinhte...giờ mới nói...ý tưởng hay
xác nhận ngon chỉ việc chén 😁 cơ mà cái giá chát quá
@anhhaithainguyen Giá này là quá hợp lý cho một đột phá của BB rồi
blackhat007
ĐẠI BÀNG
10 năm
chức năng hay quá
xelocko
ĐẠI BÀNG
10 năm
"Bờ lách be ri bát xờ bo" 😁
Hay nhỉ, rất sáng tạo :*
Độc đáo
BB_90009000
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đề nghị đừng post những bài thế này nữa
Vì nó chỉ làm tô thêm thèm khát em nó
lequocnam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BB_90009000 Đã thèm rồi bác còn khơi sự thèm muốn lên cao nữa ực ực
Hay lắm, tiếc mỗi phần chọn từ vẫn phải tích trên màn hình 😁 quý này chắc con này bán đc 2,3 triệu cái không nhỉ?
caoquoctuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@yellowcricket90 vuốt lên mà bạn. như kiểu búng giống z10 ấy!
@yellowcricket90 bác @TDNC không biết đó thôi, nó cũng dùng để select chuỗi ký tự được, bằng cách click vào biểu tượng cảm ứng ngoài cùng bên trái (hình mũi tên hướng lên trên), sau đó dê tay trên bàn phím cảm ứng là ok.
@yellowcricket90 Cái gì mà chọn trên màn hình bạn? BÚNG bàn phím
Thiết kế độc đáo, tính năng cũng độc đáo luôn. PP quá ngon 😃
Trông em này đẹp phết 🆒
Quen IOS với Android rồi.
Chưa bao giờ xài BB, có nên thử cho biết không nhỉ ? o_O

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
phuongbase
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhtuantvc Về khoản games, tự sướng FB thì không nên mua BB, chứ web thì chưa chắc nhé, sợ là mấy dòng kia không có cửa luôn 😁
@Mi Xì Trét Bà Tám Mình khẳng định với bạn là khi bạn dùng BlackBerry bạn sẽ thích và không thể nào bỏ nó được. Mình cũng dùng qua tất cả Android. Ip5. Lumia. Nhưng đến z10 của BlackBerry thì mình không còn thích cái nào nữa. Những tính năng này dùng z10 cũng có và quá bất ngờ với cái thông minh nó mang lại cho mình
hailua095
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mi Xì Trét Bà Tám Thử đi bạn nghiện liền
CuongQuat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mi Xì Trét Bà Tám Đừng sài dùng không quen mệt lắm. Còn mình đang khát em nó quá trời.
thích quá mà thời điểm hiện tại chưa... kích được, đắng 😔
thaohanuvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vuốt ngược bàn phím sẽ hiện ra bảng ký tự.
"Xóa một từ: bằng cách vuốt từ bên phải qua bên trái." - Quá sáng tạo 😁
@tia_sang_ngay_mai Dùng Z10 hơn năm nay bạn nói mình mới biết. Tks
Mr.Fly
TÍCH CỰC
10 năm
@Dong.TX xoá 2 từ: vuốt 2 ngón tay. xoá 3 từ: vuốt 3 ngón tay.
@phamdungitc Muốn xoá 2 từ thì vuốt bằng 2 ngón, 3 từ thì vuốt bằng 3 ngón. Bàn phím BlackBerry nhiều tính năng lắm, giờ lên hđh 10.3.1 còn cho đặt phím tắt để mở nhanh ứng dụng nữa.
@Dong.TX Một từ không phải một chữ bạn nhé. Cái này có từ thời Z10 rồi.
nhin xa giông con sony p1i ngay xưa khao khát
@trungtu_iphone4s32g Mình cũng chưa bỏ P1i vì vẫn thích xài bàn phìm độc đáo của nó .lại trâu bò cày cuốc. hy vọng Bb hồi sinh kiểu thiết kế huyền thoại này nhưng chạy tốc độ cao hơn.
@kijutonet hồi trước mình dầm mưa dãi nắng xách vữa gần 1 năm trời mới mua nổi nó đấy.
đã ngèo còn mê công nghệ,
rongreu1988
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chưa xài BB bao giờ. Nhưng mà thấy cái này đẹp quá. Lần tới nếu có đổi đt mình cũng muốn dùng thử

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019