Toàn bộ danh bạ của bạn đang bị Facebook lưu trữ trên máy chủ

TDNC
14/8/2011 2:13Phản hồi: 175
Toàn bộ danh bạ của bạn đang bị Facebook lưu trữ trên máy chủ

Nếu đã hoặc đang sử dụng một trong các ứng dụng [TAG]Facebook[/TAG] trên [TAG]iPhone[/TAG] hoặc các hệ máy khác thì có lẽ bạn chưa biết một sự thật đó là toàn bộ danh bạ trong máy đã được copy lên Facebook và lưu trữ trên máy chủ của họ, bao gồm họ tên và số điện thoại liên lạc. Mặc cho những người trong danh bạ đó có tài khoản Facebook hay không thì cũng đều được lưu trên máy chủ. Mỗi khi bạn chỉnh sửa thông tin danh bạ trên điện thoại thì chúng cũng được cập nhật trên mạng xã hội luôn. Có lẽ trong bảng Điều khoản và Điều kiện sử dụng của Facebook có một phần nào đó nhắc tới việc cho phép họ làm điều này nhưng đại đa số chúng ta chẳng bao giờ chú ý đến cái bảng dài ngoằng đó cả. Mặc dù cho đến nay chưa có hậu quả xấu nào xảy ra nhưng nếu muốn thì bạn vẫn có thể xóa toàn bộ danh bạ điện thoại đã bị lưu trên Facebook theo hướng dẫn dưới đây.

• Đăng nhập vào trang www.facebook.com
  • Trên góc phải màn hình, chọn Account > Edit friends.
  • Bên cạnh trái màn hình, chọn Contacts. Trong đây bạn sẽ thấy toàn bộ các danh bạ của mình, bao gồm số điện thoại của bạn bè trên Facebook lẫn danh bạ trong điện thoại.
  • Nhìn sang cạnh phải màn hình, nhấn vào liên kết "this page".
  • Tiếp tục làm theo hướng dẫn trên màn hình để tắt tính năng tự động đồng bộ hóa danh bạ trên ứng dụng Facebook của điện thoại. Sau đó nhấn nút Remove.
Trên trang tin công nghệ BGR.com, thậm chí có nhiều thành viên còn cho biết họ chưa bao giờ bật tính năng tự động đồng bộ hóa danh bạ trên điện thoại nhưng khi xem trên Facebook thì lại thấy toàn bộ danh bạ của mình nằm chễm chệ trên đó. Mới đây, một phát ngôn viên của Facebook đã chính thức phản hồi với trang BGR.com rằng không có chuyện danh bạ của người dùng được chia sẽ với nhiều người khác, rằng chỉ có mỗi một mình bạn mới có quyền xem những thông tin trên.

Hướng dẫn cách tắt tính năng đồng bộ hóa danh bạ của Facebook trên iPhone/iPod/iPad:
  • Mở ứng dụng Facebook lên.
  • Bấm vào Friends.
  • Bấm vào nút hình mũi tên ở trên góc phải màn hình > chọn Sync Contacts.
  • Chọn OFF trong phần Syncing.

Theo BGR
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kinh....!
giờ người ta làm gì mình cũng không biết....pó tay!
cảnh giác với tụi này, contacts của em toàn bộ trưởng... hừm
Ha ha. Đúng rồi. Contact mà toàn các cốp như bác mới lo chứ bọn em toàn dân đen lưu contact dân đen thì lo làm gì. Có cho cũng đếch ai thèm lấy chứ nói gì sợ lộ. Đúng là lo hão hoặc tỏ ra nguy hiểm, hoặc là hoang tưởng vĩ nhân.
geometry
TÍCH CỰC
13 năm
Google và FB biết tất cả về bạn !
Vãi lọ cái thằng Mark này, hết bán thông tin người dùng bây giờ con sao lưu danh bạ, định mưu đồ gì nữa đây, xóa bà cái app fb cho rồi.
mặt trái của fb , dù bạn ở nơi đâu , làm gì .... bạn đều bị ng khác theo dõi :happy:
KevinXXX
TÍCH CỰC
13 năm
hết bán thông tin giờ đến bán số danh bạ chăng ?
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Riêng mình thì với những người dân "bình thường" thì biết Contacts cũng chả để làm gì cả.
mrvodka
TÍCH CỰC
13 năm
hic thái độ cam chịu thế thì bó tay rồi... giờ có thằng nào nó dở đt bạn ra chép hàng loạt người trong danh bạ bạn có nói thế ko?
omega911
TÍCH CỰC
13 năm
Vậy nếu nó bán cho công ty quảng cáo rồi bạn và bạn của bạn nhận hàng tá tin spam bạn có phản ứng không?
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Với mình thì mình sẽ cho vào mục Spam. Vậy là không bị quảng cáo nữa.
Có mấy bác có hợp đồng làm ăn, địa chỉ khách hàng, thẻ tín dụng... thì mới sợ thôi.
omega911
TÍCH CỰC
13 năm
Vậy là bạn chưa bị spam bao giờ rồi. Nó không dùng 1 địa chỉ mail mà là hàng trăm hàng ngàn. Và các filter lọc spam chỉ lọc được khoảng 70% thôi. Thậm chí nó còn dùng địa chỉ của bạn để mạo danh gửi cho người khác nữa. Mặc dù nó không cần log vào mail của bạn, nó chỉ cần lấy địa mail để lừa người nhận thôi.
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã học thêm được nhiều điều. Cám ơn bạn nhé.
Lưu trữ trực tuyến là an toàn, vì nó backup giữ liệu, tránh tình trạng..."đặc biệt" và "đột xuất"....nhưng an toàn đến chừng nào thì còn tuỳ vào độ an toàn và tin cậy của nơi đó!...
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lần nào cài app FB cũng phải tắt cái này đi trước ^_^ giờ chả lo lắm he he, vào xem thấy toàn contacts trên FB chứ ko có cái nào trên phone 😁
Đó là lý do Anonymous đòi hủy Facebook😔
cái này nó lợi dụng sơ hở của người dùng để xâm nhập quyền riêng tư của người dùng.
N.E.M
CAO CẤP
13 năm
mấy cái danh bạ này chỉ mình xem đc thì nguy hiểm thế nào đc, cứ 1 thằng la nguy hiểm rồi cả đám hùa theo thì chết =(
Biết thì hãy thưa thốt, ko biết thì dựa cột mà nghe.
Thông tin này biết từ khi chập chững vào facebook.
cái này gay go! may mà mình chá FB rồi chỉ xài gút gồ và zing me thôi ! kiểu này chán chết
contact của các bác chắc lúc call ký được hợp đồng tỷ đô hay sao mà chửi kinh thế
dù thế nhưng chả ai muốn thông tin cá nhân bị lộ ra mà bác 😁
bác cũng thế thôi, tự nhiên giờ có người liên lạc tới gia đình bác để quảng cáo, hay làm phiền chỉ vì bác lỡ tay làm lộ thông tin của họ ra thì sao :D
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
cẩn thận là trên hết!
Việt Nam thì thoải mái đi ^^
đang trông cho anonymous đánh sập fb 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095