Tổng hợp Android cho người dùng mới

Duy Luân
26/4/2011 22:42Phản hồi: 93
Tổng hợp Android cho người dùng mới
Các thiết bị sử dụng Android đang phát triển với một tốc độ rất nhanh ở nhiều nơi trên thế giới. Thị trường Việt Nam cũng không nằm ngoài xu hướng đó với những mẫu điện thoại Android trung và cao cấp đang dần chiếm cảm tình của người dùng. Tuy nhiên, với những ai không quen "vọc" điện thoại thì sẽ gặp phải khá nhiều điều bỡ ngỡ khi lần đầu tiên sử dụng Android. Nếu bạn là một người như vậy, hãy tham khảo bài tổng hợp dưới đây. Nếu bạn đang có ý định mua một chiếc di động Android, phần Hỏi và Đáp sẽ giúp bạn một vài thông tin cơ bản.

1. Giới thiệu sơ lược về Android

Tên gọi Android có nghĩa chính xác là “một người máy có hình dáng của con người”. Android là hệ điều hành cho thiết bị di động được phát triển bởi công ty Android Inc. Công ty được Google mua lại vào năm 2005. Kể từ đó, Google đã có những quyết định đầu tư cho hệ điều hành. Đến năm 2007, Liên minh thiết bị di động mã nguồn mở (Open Handset Alliance) được thành lập bao gồm Texas Instruments, Broadcom Corporation, Google, HTC, Intel, LG, Marvell Technology Group, Motorola, Nvidia, Qualcomm, Samsung Electronics, Sprint Nextel và T-Mobile nhằm phát triển một chuẩn cho các thiết bị cầm tay mã nguồn mở. Đến năm 2008, liên minh này có thêm 14 thành viên mới như ASUS, Sony, Toshiba,… Khởi đầu từ phiên bản Android 1.5 tên mã Cupcake, đến nay (15/11/2010) Android đã cập nhật đến phiên bản 2.2 tên mã Froyo. Tháng 12 năm 2010, Android đã chính thức nâng lên phiên bản 2.3 với sự xuất hiện của chiếc điện thoại thế hệ hai của Google: chiếc Nexus S. Android 3.0 cũng đã có những hình ảnh đầu tiên trên tablet của Motorola.

2. Các câu hỏi thường gặp

- Q: Android có điểm nào tốt hơn iOS, Symbian hay Windows Phone 7?

A: Mỗi hệ điều hành đều có một điểm mạnh riêng, tương ứng với thị trường mà nó nhắm tới. Với Android, ưu điểm của nó là nhẹ nhàng, có tính tùy biến rất cao. Do Google mở mã nguồn của Android nên một chiếc điện thoại có thể có đến nhiều phiên bản hệ điều hành khác nhau do cộng đồng mạng phát triển nên. Android còn nhắm đến thị phần bình dân bằng những sản phẩm rẻ tiền có giá dưới 4 triệu đồng, điều mà những hệ điều hành thông minh còn lại khó có thể làm được. Bên cạnh đó, Market còn là một kho ứng dụng rộng lớn với hàng trăm nghìn ứng dụng sẽ giúp bạn sử dụng điện thoại thông minh và dễ dàng hơn.

- Q: Tôi nên mua thiết bị Android nào để tiếp cận với hệ điều hành này?

A: Đã có một chủ đề thảo luận về vấn đề này, bạn có thể tham khảo tại đây.

- Q: Android có bị virus tấn công như PC hay không?

A: Có. Android vẫn có thể bị tấn công bởi các phần mềm độc hại mà người dùng cài đặt từ các nguồn bên ngoài. Các mã độc sẽ gửi tin nhắn hay thực hiện cuộc gọi mà không xin phép. Chúng cũng có thể lấy cắp thông tin cá nhân trên chiếc điện thoại của bạn rồi gửi về tin tặc mỗi khi bạn truy cập Internet. Để đề phòng, hãy đọc kĩ phần quyền truy cập của ứng dụng mỗi khi quyết định cài đặt.

- Q: ROM là gì? Up ROM có lợi và hại gì?

A: ROM có thể hiểu là một phiên bản của hệ điều hành dành cho thiết bị chạy Android. ROM bao gồm toàn bộ hệ điều hành cũng như các tùy chỉnh khác. ROM sẽ được up bằng Android Debug Bridge (ADB) hoặc thông qua trình Recovery của mỗi máy. Bạn có thể tham khảo các up ROM thích hợp cho điện thoại của mình tại đây. Up ROM có thể làm cho điện thoại của bạn chạy nhanh hơn và có nhiều tính năng mới hơn, tuy nhiên nếu gặp phải bản ROM chưa hoàn chỉnh, máy có thể bị treo, hoạt động không ổn định. Khi đó, bạn phải up lại bản ROM khác ổn định hơn.

- Q: Root là gì? Được và mất gì khi root?

Quảng cáo

A: Root là một hành động “mở khóa” máy để bạn có thể truy cập vào các tập tin hệ thống của Android. Root được thực hiện khác nhau tùy theo mỗi thiết bị. Một số ứng dụng yêu cầu phải có quyền root mới có thể chạy được, chẳng hạn như ứng dụng chụp màn hình, ứng dụng kiểm soát bộ nhớ,… Một số hãng sản xuất sẽ từ chối bảo hành nếu như máy của bạn đã root, tuy nhiên bạn vẫn có thể unroot (quay lại trạng thái khi máy chưa root) để mang đi bảo hành.

3. Các hướng dẫn

Nếu bạn là một trong những người mới gia nhập vào gia đình Android, bạn có thể tham khảo các bài viết sau để thuận tiện hơn cho việc dùng máy.

Tất cả về Android cho người dùng mới
Phương pháp cài đặt ứng dụng cho Android và các lỗi có thể gặp phải
Làm thế nào để ADB hoạt động?
Cơ bản về ADB cho người dùng mới
1-Click Root dành cho hầu hết thiết bị Android phổ biến

Quảng cáo

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ulquiorra
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đang chuẩn bị mua một con android. cám ơn tinhte. bài viết rất hữu ích
Bài viết rất hay, cho anh em nào muốn tậu androi. cám ơn
Về phần mềm thì android còn nhiều lỗi quá LOL
Cho mình xin ít ví dụ? Không kể các phần mềm "rác" trên Market nhé bạn.
Mình đang nói đến hđh android còn nhiều lỗi và không ổn định,đòi hỏi cấu hình cao,có gì để biện hộ ko bạn.

msbn
TÍCH CỰC
13 năm
nghe bác này phán thấy mệt trong người ghê :mad:
Hihi. Có chứ. Android không hề đòi cấu hình cao. Chỉ cần một con CPU xung nhịp khoảng 60MHz là ngon rồi, thậm chí mình đã từng dùng qua một con thấp hơn nhưng vẫn mượt mà. Còn hệ điều hanh nhiều lỗi thì không đồng ý lắm. Nếu có lỗi, hầu hết lỗi là do những bản ROM mod lại hoặc tùy biến. Còn hệ điều hành gốc của Android thì không hề nhé, và cực kì ổn định.
đúng là không đòi hỏi cấu hình cao,nhưng "khoảng 60MHz là ngon rồi" thì mình chưa thử;)android là 1 sự lựa chọn tốt nhất của mình và không hề hối hận.nó khiến mình ôm nó chọt chọt hằng đêm mà vẫn không chán😁
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Mình trải nhiệm khá nhiều hệ điều hành (HĐH) di động có hộ khẩu trên các Box của tinh tế.
Nói đi nói lại thì vẫn là câu cũi rích "Mỗi hệ điều hành đều có một điểm mạnh riêng, tương ứng với thị trường mà nó nhắm tới". Android mạnh, là một người dùng, chơi, vọc HĐH điện thoại một lần nữa mình khẳng định điều đó.
Trước là cảm ơn về bài viết tổng quát, sau là mong rằng bài viết tiếp bạn sẽ đưa ra được một cái nhìn thật "chủ quan" dám nói, dám khẳng định về cái mạnh của Android, lý do đưa thị phần của nó lên top 1 trên thế giới :p
hdh android quá tuyệt .........

---------- Post added at 08:43 AM ---------- Previous post was at 08:42 AM ----------

cpu 600mhz ....chứ 60 thì có mà s40.
Cảm ơn, bài viết rất thiết thực và bổ ích cho mọi người.
mình xài ss galaxy ace chạy android 2.2.1 Lúc đầu mới sử dụng khá là khó sau thì rất là đã. Tùy biến tuyệt vời chỉ mỗi cái là chơi game hơi bực, fải up rom cho phù hợp rồi cả cái màn hình 480x320 (khá là khó khăn). Kết luận, android là hđh tốt nhất mình từng dùng cho tới giờ (symbian, ios , android)
Đọc đến đoạn này hết hồn
'': Android có bị virus tấn công như PC hay không?

A: Có. Android vẫn có thể bị tấn công bởi các phần mềm độc hại mà người dùng cài đặt từ các nguồn bên ngoài. Các mã độc sẽ gửi tin nhắn hay thực hiện cuộc gọi mà không xin phép''
quá hay, đúng thứ mình cần. tinh tế NO1
ngon theo tiêu chuẩn nào cơ bạn? mình dùng htc desire hd khi tuoch vẫn chậm không sát thời gian thực của đầu ngón tay, đó là chưa kể đến các ứng dụng khác. còn nói đến dùng thích thì khác nào nói đến cái đẹp
quochung83
ĐẠI BÀNG
13 năm
thực tế thì không phải do android đâu bạn!
thứ nhất là màn hình điện dung của HTC or bất kỳ 1 hãng nào khác, khó có thể mượt mà bằng iphone
thứ 2 có thể bản ROM của bạn là bản ROM chưa hoàn thiện!
còn về phần mình! mình hài lòng với hệ điều hành android, vì mình có thể can thiệp hoặc VỌC máy được! iphone quane lý quá chặt chẽ mất zui!
Đi đâu cũng thấy không mướt bằng ip từ khi dùng HD7 đến giờ dung lại ip4, galaxy S cứ như cụ rùa chậm chạp
chưa ai xài Android mà bị lỗi gửi sms nhầm số của Android sao ta ....? Chính cái này làm mình chia tay Android gấp ... lỗi nhảm nhí và vô cùng nguy hiểm !
e mới bị cái đoạn, đang sms với 2 người... người A gửi tin tới mà lúc trước vừa sms cho người B xong,bấm vào tn của người A toàn bị nhảy sang B. Xong ko để í nên toàn bị nhầm :-SS
xem lại cách sử dụng của bạn đi chứ hàng trăm tr ng sài sao chỉ có vài ng bị , nếu k rành thi ios phù hợp hơn.
3ngo*Boy
ĐẠI BÀNG
13 năm
dung cai gi cung fai hieu biet. chu neu nhu dung PC cauvhinh khung ma ko biet dung thi roi no cung se chay cham nhu rua thoi
xminhfanta
ĐẠI BÀNG
13 năm
ai cho em hỏi cách unroot cho O-1 với, ai biết chỉ giùm em nhaz tks;)
đợi khi nào galaxy S II giảm dưới 10củ thì xúc.lúc ấy mới vọc android đc
1 bài viết rất hay,dành cho những ai mới sử dụng androi.Cảm ơn bạn về bài viết
Người ta bị lỗi đánh máy mà , hehe , gõ thiếu số 0 thôi.. ý bạn ấy dĩ nhiên là 600MHZ rồi..

---------- Post added at 11:25 PM ---------- Previous post was at 11:23 PM ----------

Bạn nói giống ý mình muốn nói luôn : )
nonamed
TÍCH CỰC
13 năm
Bài viết ghi rõ ràng là dành cho người dùng mới, các pro dùng lâu mà thấy android ko hợp với mình thì cũng lẳng lặng mà chuyển qua hđh khác chứ đừng nên cm gây hoang mang cho newbie chứ

Sent from my honey using Tinhte.vn
Bác này toàn kiểu ném đá vào hội nghị. Cái này là tổng hợp thì phải nêu rõ cái nào tốt cái nào dở ra chứ, ai lại cứ phải che dấu như thế :-.... hay thì tự nhiên sẽ có người dùng thôi 😆
nonamed
TÍCH CỰC
13 năm
Bác nên xem lại ai ném đá vào hội nghị nhé, mình ko muốn gây war nhưng bác có đọc những cái comment ở trên ko, cái này ko phải phân tích mặt tốt mặt xấu mà là những thằng ifan cố tình vào phá thôi, bạn muốn nghĩ sao thì nghĩ, chào!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019