Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

TỔNG HỢP CÁCH FIX NHỮNG LỖI CƠ BẢN CỦA CYDIa

•pOy•
29/4/2010 13:30Phản hồi: 258
TỔNG HỢP CÁCH FIX NHỮNG LỖI CƠ BẢN CỦA CYDIa

Thời gian gần đây có rất nhiều người gặp lỗi CRASHING với Cydia, vào Cydia bị đá văng ra ngoài hoặc đang dùng bị đá ra. Trên PDAVIET đã có 1 Topic hướng dẫn cách FIX bằng cách XÓA CACHE (TẠI ĐÂY) của Cydia nhưng đối với nhiều người tình trạng CRASHING vẫn không hết. Hôm nay lang thanh trên mạng mình tìm được nhiều thông tin cách FIX và bài viết này xin tổng hợp những cách FIX lỗi CRASHING của Cydia.

Trước tiên, bạn cần phải biết cách SSH vào iPhone hoặc iTouch. Có thể dùng WinSCP hoặc iPhoneBrowser, cái nào cũng được.

1. FIX lỗi Cydia bị VĂNG RA lúc Loading Hơi Lâu Lắc

1) SSH vào iPhone hoặc iTouch.
2) Tìm đến đường dẫn /var/lib/apt/lists/.
3) XÓA tất cả TRỪ những folder cục bộ.
4) Reboot.

2. Lỗi hoặc các vấn đề về Source

Nhiều lúc bạn không thể Remove được Source khỏi Cydia hoặc bị lỗi liên quan đến Source

1) SSH vào iPhone hoặc iTouch.
2) Tìm đến đường dẫn /etc/apt/.
3) Backup file cydia.list HOẶC sources.list.d.
4) Chỉnh sửa hoặc XÓA đi những Source không cần thiết trong file cydia.list HOẶC sources.list.d.

Quảng cáo

5) Reboot.

3. Icon Cydia bị biến mất

1) SSH vào iPhone hoặc iTouch tìm đến /applications/cydia.app
2) Chép icon.png vào máy tính của bạn.
3) Xóa icon.png trong đường dẫn đó đi.
4) Respring lại máy, lúc này sẽ có một icon màu trắng xuất hiện.

Quảng cáo

5) Copy icon.png từ trong máy tình về lại /applications/cydia.app
6) Respring lại máy.

4. Lỗi Error Database

Lỗi gặp phải như sau

vào var/lib/apt/list xóa tất cả trong đó đi và CHỪA lại folder partial xong rồi mở Cydia lên thử xem
^^

5. Cách cài lại Cydia
Nếu Cydia của bạn bị lỗi mà FIX theo các cách trên không được thì thử cài lại Cydia bằng cách dưới đây

1) Mở lệnh Terminal lên (Trong WinSCP thì là Ctrl + T)
2) Gõ vào lần lượt những lệnh sau:

su
alpine
apt-get remove cydia
apt-get install cydia

3) Reboot

hoặc làm theo cách khác

1) Download http://www.2shared.com/file/6858425/...3e/Cydia.html?
2) SSH file vừa Down vào /var/mobile.
3) Mở lệnh Terminal và nhập lần lượt các lệnh sau:

su
alpine
dpkg -i cydia.deb

4) Reboot

Nếu thử cả 5 cách FIX trên mà Cydia của bạn vẫn bị lỗi thì cách tiếp theo là Jailbreak lại máy.
Trích thêm từ hoangmbm cám ơn bạn đã đóng góp
Tiếp cách 5:
Nếu gài lại Cydia bằng file .deb và qua cửa sổ lênh như vậy thì làm như sau :
Vứt file .deb của Cydia vào thư mục gốc và dùng lệnh "dpkg -i filecydia.deb"
vì cydia có nhiều phiên bản nên câu ở trên là câu lênh chung. Bạn click vào Đâyđể down file cydia có tên cydia_1.0.3044-66_iphoneos-arm.deb thì câu lệnh hoàn chỉnh để gài Cydia ở trên sẽ là:
dpkg -i cydia_1.0.3044-66_iphoneos-arm.deb

Còn có thể dùng FixCydiaCache-AFC của ih8sn0w để fix, cái này với fw 3.1.2 jb cũng cần phải gài afc2add mới dùng được.
FixCydiaCache-AFC

Các phiên bản của Cydia hay các file trong Cydia dạng đuôi .deb các bạn có thể tìm thấy ở http://apt.saurik.com/debs/
Index of /debs/
apt.saurik.com

:eek:còn nếu vẫn chưa được nữa thì ,bó tay chạy lại firmware cho em nó thôi quá mệt rồi.......😔

Sưu tầm
giúp anh bổ sung kiến thức:giggle:
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay , phải nói đã lâu lắm rồi mới có 1 bài viết chất lượng . Tinh tế giờ chất lượng ngày càng chán , toàn những topic kêu la khóc lóc , nhan nhản tràn ngập diễn đàn . Những bài viết đóng góp như này ngày càng ít đi . Có lúc tưởng như tuyệt chủng .
•pOy•
ĐẠI BÀNG
14 năm
cảm ơn bạn .
lên cho anh em Tinh Tế xem lỗi tổng hợp trong Cydia nè khỏi phải đi tìm ..^^
thế giới này lớn mà bạn
đâu thể ở 1 chỗ
bình thường mở máy lên là mình vào luôn 4 web công nghê (mỗi cái có 1 cái hay riêng)
bạn đâu thể ở 1 chỗ rồi than phiền nó :p
Awesome...... Thanks
Rất thiết thực . Thanks
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn một bài tổng hợp có ích 😃
Cũng đóng góp chút vào bài viết 😃

Tiếp cách 5:
Nếu gài lại Cydia bằng file .deb và qua cửa sổ lênh như vậy thì làm như sau :
Vứt file .deb của Cydia vào thư mục gốc và dùng lệnh "dpkg -i filecydia.deb"
vì cydia có nhiều phiên bản nên câu ở trên là câu lênh chung. Bạn click vào Đâyđể down file cydia có tên cydia_1.0.3044-66_iphoneos-arm.deb thì câu lệnh hoàn chỉnh để gài Cydia ở trên sẽ là:
dpkg -i cydia_1.0.3044-66_iphoneos-arm.deb

Còn có thể dùng FixCydiaCache-AFC của ih8sn0w để fix, cái này với fw 3.1.2 jb cũng cần phải gài afc2add mới dùng được.
FixCydiaCache-AFC

Các phiên bản của Cydia hay các file trong Cydia dạng đuôi .deb các bạn có thể tìm thấy ở http://apt.saurik.com/debs/
Index of /debs/
apt.saurik.com
Khoảng hơn 2 tuần nay mình không thể cài đặt Apps từ Cydia được, mặc dù đã Restore mới lại iPhone nhiều lần mà Cydia vẫn báo lỗi giống hình bên dưới :

cái hình như lần trc e cũng có bị . Hình như do sóng wifi hoặc 3G ko ổn định . Bác thử kết nối ở chỗ wifi mạnh xem sao?
tuần trước em cũng bị giờ hôm nay được rồi cái souce ispaziorepository.com lỗi hay sao ấy làm không cài được cái liveclock kêu mãi tự dưng sáng nay vào cydia nó lại chạy lại caì được app liveclock
Tôi cũng bị như bạn vì cài thêm nhiều sources quá, nhất là sources của Zacklyn, HHVN và Soft4VN... Jailbreak lại bằng Spirit, bỏ 3 sources trên: HẾT ERROR!

Các sources này OK:
vnmagic.net/repo
cydia.hackulo.us
heaveniphone.com/cydia
i.apple9.com
iphone.gsm.vn
cydia.xsellize.com
Em cũng bị lỗi như bác này. Restore cả chục lần vẫn không được. Thử vào Cydia trước khi unlock cũng vẫn bị(Wifi vẫn chạy ầm ầm). Máy em firmware 3.1.2 jailbreak bằng Blackrain RC3.Bác nào biết khắc phục giúp em với em xin cảm ơn nhiều 😔(
bài viết rất hay! cảm ơn bạn nhiều....
thanz
TÍCH CỰC
14 năm
thank bài viết hữu ích, bị lổi mà giờ mới thấy cách sửa 😁
Quá hay...nhưng mình chưa bị...
Up cho pác 1 phát nào ;) Bài viết rất hữu ích
ronaldomu
TÍCH CỰC
14 năm
Cho em hỏi tí về việc add source. Em add source của gsm, hhvn thì ổn nhưng ko add được source của xselliZe. Em add vào thì máy báo verying url, rồi sang màn hình download. Nhưng chờ rất lâu vẫn chưa xong. Các source khác add lâu nhất cũng chưa tới 1 phút.
Với thêm nữa, em add source hhvn rồi nhưng ko có mobileinstallation 3.x. Em update rồi, vẫn vậy à.
Nhân tiện cho em hỏi mình nên add những source nào ạ?
- cám ơn bài viết rất tốt 😃 fix đc lỗi cydia máy mình đang bị 😃
Đánh dấu luôn để khi nào lỗi thì làm theo. Thanks.
digikni
ĐẠI BÀNG
14 năm
thks bài viết quá chi tiết + hài hước
!

Thằng cydia này mỗi lần vào là reloading ko dưới chục lần , rất ức chế :mad:
- cái đó do wifi đấy bác :p
- Mình mới kiếm đc 1 link xóa cydia khi cydia đang mắc lỗi cho những bạn nào ko thể restore về FW cũ và JB như mình chẳng hạn vì......ko lưu SHSH :eek:
- Dành cho FW 3.1.2 và 3.1.3 :
- Máy của mình là FW 3.1.2
+ Vào Cydia ---> Manage ---> Source.
+ Ở góc trên cùng bên phải có chữ "Single" ----> Đổi lại thành "Expert".
+ Dò trong các app mình đã cài kiếm "Cydia Installer". Chọn và Uninstall ---> Cái cuối cùng chọn dòng thứ 2.
+ Reboot lại máy và......CYDIA đã mất tiêu :wavespin:

- giờ mình tiến hành cài CYDIA lại từ Black ra1n xem có báo lỗi ko 😁
- Khi nào xong sẽ báo anh em biết :p

----> Tin bùn lun 😔
Cái Cydia của mình bệnh vãi, hôm trước nó bị lỗi tùm lum, mình mần mò càng làm nó loạn, sau đó Restore lại máy, xài thì loading data rồi reloading data là lâu vãi hồn luôn, chả biết làm sao nữa, k để loading data thì k cập nhật đc mấy cái mới
Mấy pác có cách nào để kết nối với iphone bằng iphone folder rồi del hết source, add lại mấy source quan trọng k ?
bác làm theo hướng dẫn trang 1 đó, cài phần mềm iFile rồi xóa, không cần kết nối với PC
mục đích là OPEN SSH :eek:
Nhiều cái nó cg có cho xóa đâu, bởi vậy làm với PC cho chắc chắn nữa, có gì backup lại rồi xóa, tiện hơn, cẩn thận thôi mà ^^
giúp e với ạ
e cài cydia mãi mà k đc 😔(
đây là thứ tự 3 bước run > make... > và cuối cùng là error ạ
mong các cao thủ trợ giúp 😢
Untitled.png Untitled1.png Untitled2.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119