[Tổng hợp] reset, restart, factory reset trên PlayBook

vuhai6
26/10/2011 0:20Phản hồi: 132
[Tổng hợp] reset, restart, factory reset trên PlayBook
Có nhiều cách để can thiệp vào chiếc [TAG]PlayBook[/TAG], bắt nó khởi động lại, xoá hết dữ liệu hay khôi phục lại tình trạng ban đầu trước khi bạn vọc phá. Tuỳ từng trường hợp cụ thể mà bạn phải quyết định dùng cách nào cho phù hợp. Mình xin phép tổng hợp lại những cách làm phổ biến để bạn có thể áp dụng cho chiếc máy của mình.

1. Turn Off, Stand By và Restart

Đây là những thao tác đơn giản và tác dụng của nó thì cũng khá rõ ràng. Khi bạn muốn tắt máy, muốn tắt màn hình hay khởi động lại máy. Stand By là tắt màn hình và đây là thao tác hay được sử dụng nhiều nhất. Thông thường ta chỉ cần nhấn vào nút Power trên định máy để Stand By, tuy nhiên nút này rất khó nhấn. Có một cách đơn giản hơn nhiều đó là nhấn vào icon Pin ở góc trên phải và bạn sẽ có các lựa chọn cho mình.

Trong trường hợp máy bị treo, hay không vào được màn hình chính, không nhấn vào icon Pin được thì bạn có thể nhấn giữ nút Power vài giây, khi đó menu lựa chọn cũng sẽ hiện ra tương tự như các lựa chọn trên. Cách này áp dụng cho việc màn hình Home bị đen thui nhưng đèn màn hình vẫn sáng (tức là máy trong tình trạng treo).

Trong trường hợp máy bị treo thì bạn cần nhấn giữ Power rồi nó sẽ ra thế này

2. Restart thụ động (ép nó restart)

Trong quá trình vọc máy thì mình cũng đã bị trường hợp thế này rồi: máy bị treo cứng, màn hình đen thui nhưng đèn màn hình vẫn sáng. Ngoài ra cũng có thể gặp trường hợp màn hình tắt tối thui, máy trong tình trạng ko hoạt động và nhấn giữ Power để mở máy lên không có tác dụng.

Lúc này cần phải ép máy restart, việc cần làm là giữ cả 3 phím 1 lúc, giữ trong khoảng 15s thì máy sẽ tự động restart. Ba phím đó là Power + hai phím tăng giảm âm lượng. Mẹo là giữ hai phím volume trước sau đó nhấn giữ vào power lâu lâu chút. Phím Power rất khó ấn vì vậy bạn cần chắc chắn là đã nhấn giữ vào nó nhé.

3. Security Wipe - xoá toàn bộ dữ liệu trong máy

Anh em dùng BlackBerry thì chắc chả lạ gì cái thao tác này, Wipe data để xoá toàn bộ những dữ liệu trong máy, cũng như những phần mềm cài thêm và các thiết lập, đưa máy về tình trạng mặc định. Khác với trên điện thoại BB, quá trình wipe trên PlayBook diễn ra khá nhanh.

Quảng cáo

Để thực hiện việc này thì bạn cần truy cập vào Settings -> Security -> Security Wipe, đánh vào chữ blackberry, và cuối cùng là nhấn vào phím Wipe Data.

4. Restore lại rom gốc (factory reset)

Có nhiều trường hợp sau khi chạy Security Wipe thì máy còn lỗi nhiều hơn, đơn cử như dạo này mình đang chạy thử OS 2.0 thì cứ wipe máy là lỗi. Lúc này cần chạy lại rom gốc cho máy. Trong trường hợp bạn buồn buồn muốn chạy lại rom gốc thì cũng có thể làm như thế này.

Trước tiên cần cắm PlayBook vào máy tính và chạy phần mềm BlackBerry Desktop Manager (BDM). Nhấn giữ Power và chọn restart lại máy. Khi đó trên máy tính sẽ báo lỗi và BDM hỏi bạn Retry - Update ... . Chọn Update... để BDM load lại rom gốc cho bạn.

Quá trình update lại rom gốc khá lâu do BDM còn phải tải rom đó từ trên mạng về. Vì thế lưu ý là máy tính cuả bạn cần có kết nối internet và bạn có 1 ly cafe để uống trong lúc chờ đợi 😁 như cái mạng cùi cùi của mình thì mất hơn 1 tiếng để nó down rom về :|

Quảng cáo

132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chưa có máy để vọc hít
Hiện tại máy chưa có gì để vọc các bác ah. Cố gắng đợi thêm 1 thời gian nữa OS được nâng cấp lên mà chạy được Android thì tha hồ vọc phá nhé. Mà không bít bao giờ mới có phiên 3G đây ta
OS 2.0 beta hiện tại đã chạy được android app
chưa có máy để ngichj rồi ;)
muốn mua 1 cái để vọc quá! 😁
Giao diện màu mè nhìn dễ thương & đẹp! Nhìn có vẻ mới mẻ hơn iOS & Android! :eek:
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn khó thế. ai mà làm đc hả bác. (vấn đề là ko có máy)
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Đánh dấu vào cái đã, khj nào có điều kiện tính sau.
lâu rồi mới có thông tin của playbook
Từ lúc dùng Playbook chưa bít Factory Reset là gì...tưởng ko có =))
Yêu cầu các bác mua máy đi nhé ;D còn quậy cùng với em chứ 😁
mr zenda
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao em wipe máy xong nó trắng trơn nhỉ? Chỉ có mỗi folder BBBridge và cái Setup. Không hiện icon Appword, Camera, Picture... luôn bác. Sao cài mấy cái đó bi h hả bác 😔
@vuhai6 Chắc chắn rồi. Với những thành viên tích cực như này thì một lời kêu gọi có sức thuyết phục ghê lắm. Không những mua để sử dụng mà em còn cố gắng phổ cập để các anh em có cơ hội tiếp cận được dễ dàng hơn nhiều!
Dường như playbook ít được chú ý
co ai biet link huong dan chay OS2.0 cho playbook chi minh voi
Để làm 1 bài chi tiết 😃
thank ban nhiu lam.
@vuhai6 bac oi,em cu den luc nhap pass vao.no toan bao loi ip hoac passs em ko hieu bac giup em voi
Nhà em mà giàu nhất thế giới em sẽ mua cho mỗi bác tinh tế 1 cái tha hồ mà vọc
chứ thấy mấy bác thèm em thấy tội
hic
3 phím trên thực sự là hay, như kiểu dùng iPhone mà ko jb cài sbsettings để có bộ phím đó thì quả hơi khó chịu >"<
Hic thèm quá, AE ai chưa có điều kiện mua PB thì xem thử vụ này [Góp sức] Cùng mua BlackBerry Playbook giá $240 xem sao, hi vọng mua đc hàng với gier4r.
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bạn. Hấp dẫn đây. Trên bestbuy đã hết khuyến mãi rồi. Mình về nghiên cứu vụ này làm một em xem sao.

Sent from my GT-Ikhoecủa using Tinhte.vn
Dang4G
ĐẠI BÀNG
12 năm
save lại chuẩn bị đc người nhà cho cái BB xem dùng có gud ko?
chưa được đụng vào cái playbook
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Để đấy sau này xem vậy
muốn thử vọc quá mà chưa có máy
Mình sẽ làm ngay..
Sau khi co điều kiện mua playbook
Mê lắm mà nghèo...^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp