Tổng hợp rom, root, unlock bootloader, recovery dành riêng cho Optimus G AT&T (E970)

halt1406
20/7/2013 15:34Phản hồi: 58
Bài hướng dẫn này là chỉ là bài tổng hợp lại các bài hướng dẫn đã có (nhưng ko đầy đủ, ko chính xác hoặc ko chỉ dành riêng cho E970). Có thể do cộng động người dùng em này hơi ít nên khi search trên tinhte có mỗi 1 cái "Ngôi nhà chung của LG Optimus G AT&T E970" của bácc Lộc, tuy nhiên nội dung trang ko đầy đủ 1 số chỗ sai + chủ topic thì ko còn thấy online ko cập nhật nữa nên mình tổng hợp và viết lại hướng dẫn đầy đủ và chỉ dành riêng cho E970 thôi, mình ko phải pro chỉ là sau 1 thời gian tìm hiểu và thực tế thử tại máy của mình để tổng hợp lại vì lúc trc mò mẫm mãi mới được nên muốn chia sẽ lại thôi.
Nguồn các trang đã tìm hiểu để tổng hợp lại:
A. Hướng dẫn up room qua máy tính bằng phần mềm LGNPST (cơ bản là lấy hướng dẫn của bác @BadboyXP trên tinhte nhé).
I. Chuẩn bị
(Khi up nên nên chọn laptop trách tình trạng nửa chừng mất điện hoặc PC có UPS)
1. Download và cài Driver:
http://www.lg.com/us/support-mobile/lg-LGE970 (bấm vào chữ Software Update & Drivers) Tên file DL về dc là : GUnitedMobileDriver_S4981MAN38AP22_ML_WHQL_Ver_3.8.1.exe
2. Download LGNPST LGNPST_ACG_2.2.3_Lab và LGNPST-PhantomPhreak53 (hướng dẫn cài chi tiết phần sau)
3. Download room file tot sau đó về đổi đuôi bin để up (Chú ý nêu file nén thì giải nến ra trc nhé):
Chú ý khi up bản này: khi up lên sẽ thành ruột N4 nhưng là bản nexus 4 8G sẽ bị 1 số vấn đề: nhận 8G bộ nhớ trong (mất toi 8G); ko nhận thẻ nhé (N4 có thẻ nhớ đâu); Nút Volum đảo ngược + thành - và ngược lại; Mạng LTE ko hoạt động (ở VN thì ko vấn đề gì)
(Bản này mình đã dùng rồi thấy khá ổn)
II. Trình tự thực hiện
1.File rom down về các bạn giải nén ra sẽ đc 1 file đuôi là "TOT". Các bạn rename phần mở rộng nó thành "BIN".
2.Giải nén file LGNPST_ACG_2.2.3_Lab.zip và chạy file .msi để cài đặt. Copy và chép đè file LGNPST_ACG.exe vào đường dẫn
C:\Program Files\LG Electronics\LGNPST
3.Giải nén LGNPST-PhantomPhreak53.zip.
Cài đặt LGNPSTv1.3_Lab_Verison_RightClickReg, LGNPST_GenericModels rồi LGNPST_Components.
4.Copy thư mục "Models" vào thư mục "C:\LG Electronics\LGNPST"
5.Mở Start gõ vào ô Search "cmd", nhấn chuột phải lên cmd chọn "Run as administrator". Cửa sổ cmd hiện lên các bạn paste dòng sau vào rồi nhấn enter, máy báo Success là ok:
6.Tắt nguồn máy hoàn toàn, giữ 2 phím tăng giảm âm lượng rồi cắm cable usb vào, vẫn giữ 2 nút tăng giảm âm lượn đến khi màn hình hiện lên chữ "Download Mode" và cho máy nhận driver phụ (ở chế độ download mode nhé - chỉ lần đầu tiên khi cắm vào máy ở chế độ này).
7.Chạy file LGNPST_ACG.exe trong bước 2: Chọn file LGNPST_LS970.dll và file BIN rồi nhấn Start: Máy khi chạy đến 67% sẽ khởi động lại tại đây có 2 trường hợp:
·Khi máy khởi động lại thành công, hiện lên màn hình Setup,LGNPST vẫn tiếp tục chạy bình thường và máy sẽ khởi động lại 1-2 lần nữa. Các bạn chỉ vc để yên đợi tool báo Finish là ok.
·Máy khởi động ko lên đc, bị treo ở logo LG có chấm sáng. LGNPST chạy đến 85% và báo lỗi. Lúc này bạn để nguyên cable usb, bấm "OK" ở thông báo lỗi, nhấn giữ nút nguồn khoảng 10s đợi hiện lên đèn đỏ báo sạc. Nhanh tay bỏ nút nguồn ra, nhấn giữ 2 phím tăng giảm âm lượng để đưa lại máy về download mode. Thường là làm thế này tool sẽ chạy tiếp, nhưng nếu sau khoảng 1ph tool lại báo lỗi thì các bạn bấm OK, nhấn giữ phím nguồn để tắt hẳn máy rồi nhấn phím nguồn 1 cái để bật máy lên, tool sẽ chạy tiếp.
8.Sau khi tool chạy xong 100% có thể máy bạn sẽ bị treo logo. Trong trường hợp đó bạn tắt hẳn máy, nhấn giữ VOL Down và Power cùng lúc để Factory Reset máy (dữ liệu trong bộ nhớ trong của máy cũng sẽ mất). Máy sẽ khởi động bình thường.
Mình khuyên nên up bản 4.1.2 (20j) là chuẩn nhất sau đấy muốn up tiếp hay gì thì tính tiếp, TH up máy bị lỗi mà vẫn vào dc Download mode (bấm đồng thời 2 phím volum và cắm cap vào máy tính) thì up bằng cách này là an toàn và đơn giản nhất.
B. Hướng dẫn root máy (mình làm trên bản 4.1.2 (20j) nhé).
I. Chuẩn bị:
1. Trên điện thoại:
- Có đầy đủ driver của máy
- Bật USB Debugging (all setting --> Developer option bật USB Debugging
- Bật Unknown sources (trong all setting --> Security) - cái này ko biết cần ko thấy trang hướng dẫn yêu cầu có trang thì ko mình cứ bật tuốt - vì bình thường máy android nào dùng mình cũng bật cái này để cái apps bằng file apk DL về trên mạng mà
3. Copy thư mục root DL về vào bộ nhớ trong của điện thoại (ko thấy hướng dẫn trên xda yêu cầu nhưng mình làm lần đầu ko dc nên copy vào lại dc - cũng ko rõ là thừa thiếu cài gì nữa nhưng có 1,5M copy vào cũng chẳng chết ai 😃) )
II. Thực hiện
1. Cắm cáp vào máy để chế độ Charge only Mode
2. Chạy file CurrentRoot.bat và làm theo hướng dẫn của nó (bằng tiếng Eng nhé)
- Đợi 1 tý nó sẽ yêu cầu chuyển máy sang chế độ MTP Mode đợi 1 chút máy nhận 1 lúc (trên máy hiện ra thông báo check ....)
- Sau đấy cứ bấm phím bất kỳ khi nó yêu cầu .....
- Máy khởi động lại và đã root xong
C. Hướng dẫnunlock bootloader và cài recovery (mình làm trên bản 4.1.2 (20j) nhé).
Chú ý: nếu search trên google ra mấy trang hướng dẫn tiếng việt và làm theo nếu máy đang ở JB (4.1) là treo máy nhé vì các bài đấy đề hướng dẫn là dành cho bàn ICS (4.0) bài gốc trên xda có cách báo ngay từ đầu nhưng các bác dịch về chắc ko để ý phần đấy.
Mình hướng dẫn unlock bootloader và cài recovery bản JB (4.1) nhé rất đơn giản bằng phần mềm Freegee bản free (máy đã root) trên google play nhé https://play.google.com/store/apps/details?id=edu.shell.freegee_free
Cài PM ra rồi chạy làm theo hướng dẫn rất đơn giản. Mình quen dùng recovery là CWM nên chọn CWM bản 6.0.2.7 nhé. Thấy 1 số bạn up rom trên xda bằng CWM bản 6.0.1.5 là treo máy ngay - mình cũng bị rồi 😃) nên rất rõ, tuy nhiên ko sao cả đọc lại phần A up lại bằng máy tính. Vào recovery bằng tổ hợp phím Volum + và nút nguồn nhé, sau đó bấm Volum - 2 lần rồi bấm nút nguồn là vào được.
Một số lưu ý khi Ở trạng thái máy tắt hẳn .
1.Bấm Volume Down (Vol -) + Nguồn (Power) >> Máy sẽ vào chế độ Reset Data Factory
2.Bấm Volume UP (Vol +) + Nguồn >> Máy vào Recovery (nếu đã Unlock Bootloader thì máy sẽ vào chế độ Bootloader)
3.Bấm Vol Down + Vol Up + cắm cáp vào máy tính >> Máy tính nhận Driver phụ - kèm đưa máy về chế độ Download MODE
4.Bất kỳ đang trong chế độ nào ở trên - máy hoạt động ra sao - máy đơ kiểu gì - máy treo khi đang làm gì >> Bấm giữ nút nguồn trên 10s (bấm khi nào thấy máy tắt - màn hình đen thui thì để thêm 1 tý nhé mới tắt chứ bỏ tay ra là lại khởi động lại ngay đấy).
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
Bài thứ 2 mình sẽ cập nhật các bản room trên XDA: hướng dẫn qua các up chung qua recovery và lưu ý như máy nên để đầy pin hay .v.v.

Các bạn nào có bản rom nào hay cho E970 thì đưa lên mình sẽ cập nhật vào bài này nhé đây

Hiện tại mình đang dùng bản rom RootBox (4.2.2) AOPK này link
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2228880

Tổng hợp rom cook của E970 XDA)
http://romsforandroid.blogspot.com/2013/04/at-optimus-g-e970-rom-list.html

Link Stock 4.1.2 của e970 file zip (up bằng CWM) http://www.androidfilehost.com/?fid=22901594685177912
@halt1406 Bạn ơi mình đang dùng bản sn 1.1. Bg muốn up lên cái rootbox mà bạn bảo nó là 4.2.2 đúng k. Thế thì cài ntn./ Down về recovery đè lên như bt à
halt1406
TÍCH CỰC
10 năm
@Pukavn Mình bỏ máy này lâu rồi, h cũng ko nhớ nữa 😔
wdsaq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@halt1406 cái stock up bằng cwm, vậy file cwm đâu bác, flash bằng cách nào
Tại sao con E970 này không thấy có rom stock *.kdz như mấy bản khác nhỉ? Mình nhập imei để dewnload rom nhưng cũng không có. Trên diễn đàn bảo mấy con E97xx có thể up chung rom cho nhau không biết có đúng không?
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@hquan88 cũng không rõ, đọc hướng dẫn thấy dùng link thêm mã IMEL là có link DL stock mà không được +_+, cái link mình đưa là bản stock mới nhất 4.1.2 (bản 20j) đấy không tin bác lên xda mà check up bằng PM LGNPST thấy ngon mà lần nào cũng được không khác up qua odin của SS là mấy
Có bản nào có tiếng Việt full dùng ổn định không bạn nhỉ. Do công việc nên không có tiếng Việt không được ạ...😔
Iron_heart
ĐẠI BÀNG
11 năm
Link Stock 4.1.2 của e970 file zip (up bằng CWM) http://www.androidfilehost.com/?fid=22901594685177912

Bản Stock 4.0.4 up rom Link Stock 4.1.2 của e970 file zip được không vậy bạn? mình up rom theo hướng dẫn A qua LGNPST ok rồi, tks bạn nhé mà sao bản 4.1.2 cũng không có tiếng việt vậy bạn
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm

Nếu từ 4.0 up bằng Recovery bằng file zip lên 4.1.2 thì phải up RADIO: http://forum.xda-developers.com/show....php?t=2220048

link gốc http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2067871

@linhtranle1983: còn muốn có tiếng việt Up bản RotBox mình đưa link ở trên là có TV đấy, đang dùng thấy cũng được, nếu không thì thử bản CM10.1 ý
Iron_heart
ĐẠI BÀNG
11 năm
@halt1406
How to Install:
  1. (Optional) Factory reset (Wipe Data & Cache) - REQUIRED IF SWITCHING BETWEEN ICS AND JELLYBEAN!
  2. Install ZIP
  3. ???
  4. PROFIT!!!
bạn có thể hướng dẫn các bước up rom và radio
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@Iron_heart ý bạn là sao ? nói rõ hơn dc ko ? hoặc trích từ đâu ra cụ thể hơn đi ? Phần cài bằng recovery (file zip mình chưa viết) định để ở bài 2 ý, cơ bản giống nhau hết mà:

DL rom (dạng file zip) copy vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ trong của máy - có thể phải DL cả file RADIO hoặc grapps tùy bản rom yêu cầu sau bot máy về recovery. Làm đầy đủ 3 phần A, B, C như mình hướng dẫn nhé thfi sẽ có (các vào thì bấm Volum + và phím nguồn cho đến khi hiện ra chế độ flash boot thì bấm Volum - 2 phát rồi bấm phím nguồn 1 phát là và chế độ recovery của máy (Chú ý là up mấy bản rom trên xda mục E970 đều yêu cầu CWM bản 6.0.2.7 nhé (bản 6.0.1.5 ko flash dc đâu).Tiến hanh full wipe (3 wipe nhé - tìm hiểu trên gôgle) sau đấy flash rom tiếp đến là flash gapps xong cẩn thẩn wipe lại lần nữa cho chắc chắn (hoặc đọc yêu cầu của moder bản rom đó) reboot là xong ... các bản CM, AOPK, ... trên XDA đều có tiếng việt hết nhé... nếu rảnh mình sẽ cập nhật lại bài trang 2 đầy đủ vì cơ bản up rom bằng recovery là đơn giản nhất rồi
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@Iron_heart Ạc h mới nhòn chữ nhỏ nhỏ bên dưới haizz ... máy bạn đang ở bản rom nào nếu ở ICS thì khi up stock 20j bằng file zip phải up thêm radio nữa nhé. Còn đã dùng LGNPST up lên dc 4.1.2 rồi thì ko cần nữa ...

Nếu ở ICS thì chịu khó search cách root, unlock bootloader và cài recovery em này từ ICS nhé (mình ko nghiêm cứu cách này) mà up bằng LGNPST up lên thằng 4.1.2 sau đấy mới root và unlock cài recovery nhé .....

mấy bài hướng dẫn tiếng Việt trên tinhte ở các link mình đưa là up từ ICS lên đấy, nếu máy đã ở JB rồi mà up theo kiểu đấy là treo khởi động luôn (chừ root) còn unlock BL là treo (mình bị rồi) =))
Iron_heart
ĐẠI BÀNG
11 năm

cho mình hỏi thêm icon trên thanh tròn khóa màn hình ở đâu vậy? bản gốc chỉ hiện mỗi icon mở khóa ah
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@Iron_heart Thích bác cài bản khác vào là ok mà 😆, còn bản rôm cook mình đang dùng thì có sẵn thế rồi. Có thể vào lock screen xem có chỉnh được cái khác không ? đang dùng rom cook rồi nên không mò được
Vừa cài bản Rootbox xong, có tiếng Việt, nhưng quan trọng nhất là phần Danh bạ tên vẫn hiện ra loằng ngoằng *&$%*#$(! Hix... Bác halt1406 tìm cách giúp mình vụ này xem sao nhé!
Thanks!!!
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@linhtranle1983 mình lưu không có tiếng việt nên không bị lỗi này, có thể do font chữ chăng ? bạn cài thử go contract xem có bị không ? nếu không thì xử lý phần font của hệ thống rồi trên gôgle play có apps cài font đấy, mình nhớ là đã đọc ở đâu đấy rồi bác search gôgle thử xem
nncham
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn làm một bài hướng dẫn trên win 7 nữa cho nó đầy đủ 😃
Iron_heart
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nncham mình đang xài win 7 up rom như hướng dẫn trên ok mà bạn
Tình hình là đã thử Rootbox và Cm10.1 có tiếng Việt nhưng cái cần nhất là tên trong danh bạ thì vẫn cứ #(*!%(^#(^%($. Cũng thử dùng ifont và fonts installer cũng ko được, lúc add font toàn bị treo máy phải flash lại. Bạn nào có hướng giải quyết khác không, hỗ trợ mình với.
Thanks!
tình hình là máy mình up rom theo 4.1.2 theo cách của bác thì đã lên được 4.1.2 nhưng lại bị 1 lỗi là máy không thấy được bộ nhớ trong, vào phần store nó không hiển thị, vào phần apps thì nó vẫn hiện dung lượng bộ nhớ trong 😔 mình up lên từ 4.0.4,máy mình chạy rom nexus sau đó về lại rom gốc 4.0.4
nncham
ĐẠI BÀNG
11 năm
hôm nay lên mạng tim rom thấy cái này: http://romsforandroid.blogspot.com/2013/04/at-optimus-g-e970-rom-list.html chưa có điều kiện test
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@nncham cái này chỉ tổng hợp bấm vào là về link gốc xda thôi mà ...

ại vừa chia tay em này rồi nên ... không có điều kiện test thử nghiệm được nữa rồi =-=. Ai có cái gì hay mình thỉnh thoảng vào cập nhật lại bài trang 1 thôi
Iron_heart
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho mình hỏi muốn xóa sạch dữ liệu trong bộ nhớ trong sao vậy ( đã 3 wipe mà cũng không xóa sạch)
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@Iron_heart muốn xóa bộ nhớ trong thì phải vào phần Mount and storage rồi tiếng hành format. Tùy trọn muốn format cái gì bot, system,data, cache, sd card (bộ nhớ trong đấy) hay sd - ext (bộ nhớ ngoài - thẻ nhớ)
đang định rước mà thấy topic ít quá nên ngại ghê!
ko ai vào bàn tán sao? Ít vậy cơ àh
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
con này ở mình ít nhưng bên xda đấy mà 😆
Ban dung ban khoan nua con nay la ok on dinh nhat dong g rui rom goc xai cuc on dinh chua thay phan nan j het ban han quoc toan hang dung ko nen quan tam

Sent from my LG-E970 using Tinhte.vn
Hic hang nay hiem thiet hok thay dau ban lun chi con cach xai loai case chung loai nao cung xai dc nhung ma nhin no ghe qua hix!!!!!!!

Sent from my LG-E970 using Tinhte.vn
các bác cho e hỏi e đang dùng rom cook 4.2.2 giờ muốn về rom stock 20j kia thì làm như trên ạ.e unlock bootloader rồi.giờ có phải reloock lại ko hay là cứ làm giống trên là ok.e mới dùng.mong các bác chỉ giáo 😁 e cảm ơ ạ :D
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@tungkotex nếu up qua máy tinh như trên thì ở rôm nào cũng dc thì phải 😆
hx.bác có chắc chắn ko vậy.để e chiến luôn.hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119