Tổng hợp thông tin về cuốn tiểu sử "Steve Jobs" sắp sửa phát hành

babybungbu
23/10/2011 2:44Phản hồi: 149
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chưa có cơ hội được dùng đồ của Apple nhưng ko phải là anti apple. Hôm nay cuốn sách này mới được phát hành trên amazon. Chúng ta hầu hết chưa được đọc. Chúng ta hầu hết không ai sống ở thung lũng Silicon. Và gần như chắc chắn, tất cả anh em trên tinhte.vn chưa ai được gặp mặt Steve. Tất cả những gì chúng ta đánh giá đều thông qua những đoạn trích và đánh giá của báo trí nước ngoài về cuộc đời của Steve thông qua cuốn sách. Thực tế mà nói, Steve đã thay đổi cách nghe nhạc, cách dùng điện thoại cũng như những chiếc máy tính Mac mà đỉnh cao là Mac Air của thế giới. Mình chỉ không hiểu là mục đích của những lời nói trong cuốn tự truyện của ông.
Chúng ta cũng đã nghe nhiều những lời "chém gió" nhau của các ông trùm công nghệ để (như các bạn comment ở trên) dìm hàng đối thủ. Tuy nhiên, vấn đề nằm ở chỗ nó lại xuất hiện trong cuốn tự truyện của 1 huyền thoại. Nếu đây là những lời thật trong tâm can của Steve Jobs thì mình nghĩ đây quả là 1 người đặc biệt. Chúng ta từ nhỏ được dạy dỗ là phải khiêm tốn, tôn trọng người khác rồi thế này thế khác... nhưng ở 1 mức độ nào đó thì người lớn muốn chúng ta nói dối hay nói 1 cách khác là che giấu đi những suy nghĩ cảm xúc thật của mình bằng những lời nói rỗng tuếch. Chính vì vậy nếu đây là suy nghĩ thật của Jobs thì chúng ta nên học tập, còn vì sao thì mọi người chúng ta đều hiểu.
Tuy nhiên, nếu đây chỉ là lời nói mang mục đích "dìm hàng" thì thực sự mình rất thất vọng. Bởi tự truyện như 1 bộ phim về cuộc đời mình cũng như những quan điểm của họ, tất nhiên họ thường ko nói hết sự thật. Mình đã từng đọc ở 1 báo nào đó là Jobs ko muốn viết tự truyện về mình. Tuy nhiên, sau đó ông đã thay đổi vì 1 trong những lý do ông đưa ra là ông muốn cho những người con của ông biết về suy nghĩ, cuộc sống của ông vì khi còn sống ông ko có nhiều thời gian dành cho chúng. Cũng chính vì lý do này nên mình nghĩ đây thực sự là suy nghĩ của ông. Tất nhiên, sự băn khoăn này sẽ đc giải đáp khi chúng ta đọc cuốn sách.
Còn về việc nói rằng Bill Gates chỉ cóp nhặt những sáng tạo của người khác. Mình nghĩ chắc cũng đúng. Tuy nhiên, chúng ta nên nghĩ lại là nếu ko có tài năng kinh doanh của Gates thì chúng ta liệu có được dùng phổ biến những sp như Win hay office ko ? Nó ko phải tốt nhất. Đúng. Nó ko phải là rẻ. Cũng đúng. Nhưng cái quan trọng là hầu hết tất cả đều đc dùng. Bản thân Jobs cũng từng khen ngợi về tài kinh doanh của Gates trong cuộc gặp lịch sử tại All Things Digital 5.
Mỗi người có 1 quan điểm riêng. ko ai giống ai cả. Và khi kết thúc những dòng này thì mình đã đặt xong cuốn này tại amazon để giải đáp những khúc mắc của bản thân mình.
Thân !
Google đi bạn... sẽ có đáp án, hoặc nếu bạn là dân học IT hoặc đồ họa multimedia sẽ hiểu được từ những môn đầu nhập môn 😁

Về cái phá hoại thì mình nghĩ người dịch, dịch sát nghĩa. Ý của nó chính là sự muốn chiếm lĩnh thị trường của BG khiến ông luôn muốn cái gì ng ta đạt được, đang ăn ngon thì tại sao mà không ăn? Cho nên nó vô tình tạo nên cái hàng rào sáng tạo của chính ông và của cấp dưới.

Thật ra, định nghĩ thánh sống là sao? Mình dám cá có thể trong mắt bạn SJ không là gì, nhưng sau này đến chục năm nữa ổng cũng phải khiến ng ta nhắc đến khi nói đến công nghệ cho dù Apple có thăng trầm thế nào. Nhưng một vài người chỉ có danh hảo thì lại được xây miếu thờ luôn, vậy ai mới là thánh hóa ?

Còn việc từ thiện, có rất nhiều điều để nói về vấn đề này. Cái từ thiện lớn nhất là bạn sẵn sàng chia sẻ với ngta những gì bạn có để giúp người ta hoàn thiện hơn đúng ko? Vậy thì đâu nhất thiết phải đưa tiền? Mà đưa tiền mà ầm ĩ ai cũng biết mục đích chỉ để nhiều ng giúp hơn chứ không thể nói là tính nhân đạo cao hơn?

Haiz, đang nói về công nghệ chứ ai nói về nhân phẩm đâu. Sao bạn biết không ai học tập tấm gương của SJ. Với lại, đa số student đều chỉ biết khái quát về BG đã nổi tiếng thế nào, đã làm được gì, dám bỏ đại học Havard để thực hiện ước mơ mà không biết rằng, khi học ở Havard BG thích pocker hơn việc học, đến năm thứ hai khi biết có thể kiếm tiền bằng cách viết software cho trường thì mới nhảy qua đó. BG và SJ từng là bạn thân, rồi BG coi SJ lập dị nên không chơi chung nữa, để rồi cuối cùng cũng phải đặt khẩu hiệu think different như SJ. Apple ra sản phẩm gì thì Microsoft lập tức tạo đối thủ để cạnh tranh mà cho đến giờ vẫn chỉ có Windows là có thể đối chọi vì tính thân thiện dễ dùng. Nhưng một khi bạn đã vào chuyên môn như đồ họa hoặc lập trình, bạn sẽ hiểu tại sao Mac Lion đến giờ vẫn còn chỗ đứng riêng.

so trên cái gì?

P/S: hix, hôm nay tự nhiên trẹo cổ nên phá lệ nói dóc nhiều quá. Mình là fan của sự sáng tạo mà SJ hay Apple mang lại. Cũng là fan của tài trí, chiến lược mà BG và Microsoft đã gây dựng nên khuyên mọi người nếu trước giờ chỉ nói chuyện về hai ông này qua những gì biết là thông tin từ ai đó thì nên vào google tìm hiểu kỹ đã để có cái nhìn đúng đắn nhất theo quan điểm của bản thân.

Thanks (lạy trời sếp không đọc mấy cái comment của em, mà nếu đọc được thì tha em, trật cổ rồi đang nằm rên rỉ đây 😔(, chiều e bù cho :"> )
tất tần tật
so tất cả mọi thứ

Da Vinci dùng chính đôi tay mình vẽ ra bức tranh nổi tiếng nhất , ko cần dựa trên cái gì hết ( Mac thì dựa trên Unix , GUI từ Xerox mà ra , và do kỉ sư của Apple làm chứ ko fai chính tay Jobs làm ) - Hội họa

De Vinci phát họa ra mô hình đâu tien máy bay , chắc chắn là trc ông chưa ai nghĩ tới - Khoa Học

Ngoài ra còn bức tượng điêu khắc con ngựa - Điêu khắc

Bản vẽ tỷ lệ cơ thể con người - Sinh Học

và nhiều thứ khác , nếu thời của ông ta sống mà có truyền thống như ngày nay , Leo sẽ còn dc ca tụng hơn cả thánh .

Mình thấy bạn thần tương Jobs hơi quá rồi , bất cứ ai dc thần thánh hóa quá mức sẽ đều trở nên lố bịch !
SJ dìm hàng đối thủ khá nhiều, nhưng khoái khoái câu SJ phán cho CEO đương nhiệm của MS "Steve Ballmer chẳng khác gì một anh bán hàng"....

---------- Post added at 11:49 AM ---------- Previous post was at 11:40 AM ----------

Mình thích ý kiến của bạn, xã hội ta luôn dạy dỗ trẻ nhỏ phải biết vâng lời, trẻ nhỏ phải biết nói và hành động vừa lòng người lớn. Nhưng chính những hành động đó đã triệt tiêu mất tính sáng tạo, tự chủ, và phủ định luôn cái quyền nói thật của trẻ con. Góp phần tạo nên những người trẻ thụ động, chỉ biết làm theo chỉ thị.
huunghiem
ĐẠI BÀNG
12 năm
tiếc cho một thiên tài đã ra đi sớm, nhưng cuộc đời đâu ai biết được j, nhìn lại thì cuộc đời bác Steve Jobs có nhiều điểm khó nói quá. có lẽ như thế thì thế giới mới có một thiên tài. và mình nghĩ với cái đầu của Steve Jobs thì trong tủ nhà Apple đã có những sản phẩm để để cho ra mắt trong 5-6 năm nữa. Và một kế hoạch phát triển vững chắc đã được truyền lại cho Tim và Ive
Những gì mà steve đã dự báo trước thì ko bào giờ sai ... Trc mắt là tổng thống mỹ obama ... Những năm
Gần đây khủng hoảng nghiêm trọng ở mỹ .... Steve có cái nhìn khác người ... Khác người để tạo ra những sản phẩm khác người mà ko ai nghĩ đến ... Ipod . Iphone . Ipad ...

Ps: apple mà gia nhập thị trường tivi thì đó có thể là thảm hoạ đối với samsung hay LG ...
hungmao
TÍCH CỰC
12 năm
Đây chỉ là 1 diễn đàn chứ đâu phải hãng tin hay cơ quan ngôn luận gì đâu mà đi bắt bẻ chuyện sai lỗi chính tả bạn. Báo Nhân Dân điện tử mà cũng bị "lỗi do cậu đánh máy" nữa kìa. Thấy sai thì chỉ ra giúp thôi, chứ trách móc chi.
anhkhoajp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ghanh Tị !
hatlac
ĐẠI BÀNG
12 năm
ra đi trong lúc apple đang đỉnh cao là đẹp nhất, vì ai biết trước được điều gì sẽ xảy ra trong tương lai chứ. hơn nữa lại bị ung thư, có sống thêm thì chắc cũng chỉ được vài ba năm nữa. vì biết trước cái chết sẽ đến nên những lời nói của ông có chút cùn và cay cú và người sắp chết luôn luôn nói thật.
một lần nữa tưởng nhớ về ông...con người của thời đại công nghệ
knightmn
ĐẠI BÀNG
12 năm
một bài bình luận khá hay. Tuy nhiên mình thấy SJ cũng có phần hơi quá.
1. BG dựa trên nền tảng cơ bản có sẵn để xây lên windows và SJ cũng phải dựa vào unix để tạo thành Mac-Os. tính ra 2 người đều sáng tạo như nhau.
2. các sàm phẩm của apple chỉ phục vụ thiểu số người dùng (có thu nhập khá) còn các sản phẩm của microsoft (bao gồm cả hợp tác chiến lược) phục vụ hầu hết nhân loại. ai có nhiều thì sài cái tốt. ai có ít tiền thì sài cái bình dân.
3. chuyện gia đình thì không ai ngoài gia đình SJ và những người thân cận biết. nhưng việc không thừa nhận con gái trong một thời gian dài cũng không phải là cách làm hay. cho dù rằng ông có lý do này lý do kia.
4. từ bạn thân trờ thành lạnh nhạt là điều bình thường trong kinh doanh. khi cả 2 có cùng 1 đối tượng khách hàng, hoặc mình chết hoặc nó chết. ai cũng có gia đình và phải lo cho người khác. không làm khác dc.
5. làm việc cho google thì sướng thật, nhưng làm việc để đốt tưởi trẻ thôi, chứ làm ở đó cả đời thì ngu người luôn.

Nói thật, Jobs hay Gates đều giỏi cả. Riêng Bill Gates thì dân VN mình có vẻ phục hơn. Có lẽ là vì vả nước đến 99% số người dùng VN dùng Window, và 80% trong số đó dùng với giá 8000 - 15000 VND 1 đĩa. Còn việc vợ con của Steve. Nói thật là mình thấy mấy thằng nhà báo bới móc quá vô duyên. Đó là việc của nhà họ, tôi cảm phục Steve vì tài năng của ông. Còn hành động của ông thì chính ông phải chịu trách nhiệm, ko đến lượt chúng ta nói đến. Các bạn cứ nói là Steve Jobs kiêu, vv nhưng nói thật, đến khi các bạn giỏi cỡ ông thì các bạn sẽ nhìn ra đc cái đúng và cái sai ngay. Còn như chúng ta bây giờ, trừ 1 số ACE có điều kiện làm việc ở Silicon Valley, hầu hết chỉ là những người ngoại đạo, chẳng biết gì cả, miêng kêu gào ông này giỏi, ông kia dốt, cty này đúng, cty náy sai nhưng thực sự giỏi dốt đúng sai thế nào các bạn cũng chỉ biết chung chung qua các bài review trên mạng, rồi chịu ảnh hưởng của hiệu ứng đám đông, nghe mỗi ng 1 tí... nhìn chung là chưa đánh giá khách quan đc.
bác nói có lý, không phải là "chưa đánh giá khách quan đc" mà phải là "ko có khả năng đánh giá khách quan đc" bác ah😃
BG chỉ giỏi thương mại, không hẳn là một người làm công nghệ!(Đứng về vị trí của 1 người thiên tài)
Còn dân đen chúng ta nói về Công nghệ thì BG vẫn là 1 cái tên cực kì lớn!
nhớ có lần live interview , Jobs cũng ca ngợi Gates lắm mà , bảo rằng Gates đã sáng lập ra 1 công ty phần mềm ngay khi người ta còn chưa biết phần mềm là gì , ko lẽ nói láo ....!
===Thật thật giả giả lẫn lộn===

Nếu 1 người bình thường nhận xét về các vị này thế nào cũng bị ăn gạch " Mày bị tâm thần nặng ah"

Còn 1 người có tiếng tăm, ảnh hưởng mà phát biểu thì được nhận xét " dám nghĩ dám làm, giỏi quá tài quá, hay quá, đáng học hỏi"

P/s: Về mặt giao tiếp đó là những lời nói xấu, chê bai nhau, ném gạch về đối thủ ^^( Xã hội thật thật giả giả rồi)

@All: Thế các bạn có nên khuyết khích nhận xét người khác như thế ko? Haiz....

@All: Coi chừng mai mốt thêm 1 chào lưu Ijob về nhận xét người khác nữa ấy ^^( Chắc bị ăn gạch)
mấy điều này SJ nói sớm thì hay rùi
kenxx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thật sự mà nói SJ là 1 con người thiên tài rất hiếm có nhưng đi kèm theo đó là 1 tính cách hơi kì cục và khinh người..
nokia_N92
ĐẠI BÀNG
12 năm
ông mà nói thế ở việt Nam thì chúng nó chém chết
Bạn biết đấy, có những người sinh ra thì định mệnh đã biến họ thành đối thủ của nhau. Bên ngoài có thể họ dành cho nhau những lời khó nghe, thậm chí là cay độc. Nhưng tận sâu trong tim họ luôn có 1 vị trí trang trọng dành cho nhau. Vì họ biết rằng hiểu họ nhất chính là những kẻ đang đối đầu với họ. Nếu mất đi đối thủ thì cuộc sống của họ cũng mất đi 1 phần ý nghĩa. SJ đã 2 lần bị thất bại. 1 lần là dưới tay Bill, 1 lần là dưới tay Eric. Cả 2 lần họ đều từ đồng minh biến thành kẻ thù. Nên nếu ông có cay cú 2 người đó cũng là điều dễ hiểu.
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đọc mà buồn cười. Ông này tài thì tài thật nhưng ko thích con người như ông ta. Cuốn sách nên đặt tên là người kì quái thì hợp. Việt nam mình nên tự hào về những con người thiên tài việt hơn là đi sùng bái cái thể loại này mà chịu ảnh hưởng của văn hoá mỹ. Nên nhớ. Mỹ đang giết ta âm thầm ko chỉ riêng thằng tàu.
Pirates Of Silicon Valley
Xem xong phim này, mấy bạn sẽ hiểu tại sao SJ gọi BG là người ăn cắp.
Vậy chắc bạn chỉ xem phần đầu nhỉ, cuối cùng Bill Gate có nói, đại ý là Apple các anh cũng chẳng hơn gì chúng tôi, cả 2 đều mót giao diện đồ họa và chuột từ hãng Xerox, chẳng ai ăn cắp ý tưởng của ai cả. Cuối cùng Steve nói "Chúng tôi làm tốt hơn anh", Bill lại nói "điều này bây giờ cũng chẳng có gì quan trọng". Sau đó camera lia đến chiếc máy tính dùng giao diện window xanh lè, cho thấy trong cuộc chiến computer, Steve đã thua
Nói tóm lại từ phim ảnh đến thực tế thì bác Bill vẫn là người đáng nể nhất. Khiêm tốn, rộng lượng và khôn khéo. Bác steve hằn học với đối thủ như vậy nhiêu khi cảm giác hơi trẻ con. Vì là người thành công nên người ta gọi là "thiên tài lập dị, khác người" còn nếu bình thường thì có khi lại bị gọi là "nhỏ nhen, đố kị".
Ta không bàn chuyện ai ăn cắp ý tưởng của ai, có thể thiên tài thì sẽ có cùng chung ý tưởng.

Các bác thấy đấy. Chuẩn nén mp3 không phải do Apple phát minh ra (google thì ra ai đã phát minh ra nhé), máy nghe nhạc kỹ thuật số cũng đã có từ lâu rồi. Nhưng chỉ khi Apple, mà điển hình ở đây là vị kiến trúc sư trưởng S.Jobs khai sinh ra iPod thì thiên hạ mới ăn, ngủ, sinh hoạt cùng âm nhạc. Đúng không ạ?

Và cả những chiếc MacPro, MacBook, iPhone, iPad các bác đang xài - Linh kiện họ đâu có sản xuất, nhất là những chiếc màn hình cảm ứng của iPhone, iPad, cảm ứng đã có lâu rồi. Và Apple đã đặt hàng màn hình cảm ứng của Samsung (xin lỗi nếu tôi nhầm - tôi không phải là dân IT). Các bác cứ nói xài cảm ứng của iPhone sướng nhất. Vậy do đâu? Tôi thấy từ khi iPhone ra đời - nó đã kéo theo một trào lưu cho tất cả các hãng khác là phải-bắt-chước-theo Apple để thoả mãn thị hiếu người tiêu dùng.

Đôi dòng suy nghĩ. Mời các bác chém em ạ.
jeaolous
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác này nói đúng nè.SJ là thiên tài trong công nghệ.Nhưng so với Bill gate là 1 khoảng cách.

Ông ta chỉ biết kiếm tiền chứ không biết xài tiền cho có ý nghĩa.Đã thế còn châm biếm.làm từ thiện mà cũng mang ra chọc được.

Cuộc sống hồi nhỏ của SJ nghèo vậy mà không có tí đồng cảm nào với người nghèo sao ta.

Linh kiện trong sản phẩm Apple hầu hết cũng đi mua mà toàn để giá cao ngất ngưởng chỉ vì muốn kiếm thật nhiều tiền.Tiền thương hiệu quả thật rất cao.Trong khoản móc túi từ tay những người dùng thì đúng bác ấy là số 1.

Tính cách độc đoán,kỳ lạ thấy cũng đúng người dùng IP.MAc muốn đưa cái gì lạ vào có bao giờ được đáp ứng đâu.Bao giờ chuẩn mới kỳ lạ made in ap.Độc chả có ai có.Để người ôm sp App cảm thấy độc.Và sẵn sàng nhét tiền vào túi bác ấy.1 cách tự nguyện.

Nhìn vào số tiền lời của Ap ai cũng thấy được điều đó.Sản phẩm bán được ít hơn rất nhiều nhưng tiền lời rất khủng khiếp.Cho nên nhiều bác cứ kêu do tiền quảng cáo trả luơng nhân viên do OS nên giá cao đều vô lý.

SJ đóng góp giới công nghệ rất nhiều.Nhưng tính cách kỳ lạ thật.Thiên tài thường lập dị,từ khó khăn đi lên.Nên thấy cũng bình thường.
Mình chỉ đọc các bài báo về SJ đây là ý kiến cá nhân.Cũng nghĩ rất nhiều người khâm phục tài năng SJ nhưng những gì còn lại của ông không đến mức để mà các SJ fan comment những dòng giống bác ấy là thánh vậy...Cái gì cũng là bác ấy làm cả.

Cũng giống vậy Mourinho của bóng đá vậy kiêu ngạo,khác người,tài năng.Nhưng không thể nào hình mẫu được.
sai bét ạ .

Người ta dùng phương thức khác để nghe nhạc ko có nghĩa là tới khi có ipod người ta mới ăn ngủ cùng âm nhạc !

Trc khi ipod ra đời , hình ảnh ăn ngủ cùng âm nhac là 1 thanh nien deo cái CD Walkman ( or clone of Walkman ) ben người !

Cảm ứng iPhone sướng nhất là 1 quan điểm hoàn toàn chủ quan , ko cơ sở !
steve get nhieu nguoi qua nhi, ko thich tinh nay lam, gi ma sao chep ios sang android co chu, xj, the icloud sao chep may caj cua google thj sao. Ghet apple,Du gj cung kham phuc ong mac du hoi cuc tinh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019