[Tổng hợp] Toàn cảnh về hệ điều hành Windows Phone 7

bk9sw
12/10/2010 12:32Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hgbinh
TÍCH CỰC
14 năm
tính đến lúc này thì WP7 đã có gần trăm app rồi, chắc tới lúccconn HD7 ra mắt thì sẽ có khoảng 500 app, tha hồ lựa chọn, kết WP7 rồi
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
14 năm
WP7 đã ra mắt với vẻ ngoài khác lạ và bí ẩn chưa từng có trên các thiết bị WM trước đây. Tuy nhiên, tính sáng tạo đã bị hạn chế khi so sánh với các đối thủ cạnh tranh và xu hướng hệ điều hành hiện nay như Android.

Liệu một smartphone không tùy biến được giao diện, không cho người sử dụng thể hiện tính sáng tạo của mình thì có smart hay không? Không lẽ mua về cài game vs cài phần mềm là hết, muốn thay màu cho mấy cái hub đó cũng không được nữa, không thể creative thì smart vào đâu?
Thêm nữa thật sự mình thấy tính thẩm mỹ của giao diện WP7 hơi bị thấp. Nếu đem so sánh với Android (Cảm nhận cá nhân thôi nhé).
Về tiện dụng, bạn muốn nhắn tin nhanh cho một ai đấy thì phải làm thế nào? Bật hub lên à, tôi không muốn bật hub mà chỉ muốn nhắn tin có được không? mình không thấy có biểu tượng nhắn tin ở ngoài màn hình chính và qua sử dụng thử thì đúng là như vậy, việc chia các hub này giống như Win 7 cố hướng mọi người sử dụng các library để quản lý file, nhưng nói thật, bạn có bao giờ trữ ảnh hay nhạc vào theo library không? Đa phần vẫn là creat một cái folder do mình đăt tên cho dễ nhớ rồi nhét vào đấy. Mic đang cố ép user sử dụng phần mềm của họ theo cách họ nghĩ, thật buồn cười đấy.
Điểm cộng đáng kể là xbox live, nhưng nói thật, vẫn lại là Mic xài hàng Mic mà thôi :cold:
giao diện WP7 không khác lắm so với nhưng lần hé lộ trước đây..dù sao với bộ VS 2010 vẫn rất hấp dẫn.
kha0xx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vậy là sao nhỉ? WP7 yêu cầu 3 nút hay 5 nút?
WP7 cần 3 nút dưới màn hình + nút nguồn và chụp hình là 5 nút.

HD2 có 5 nút dưới màn hình + nút nguồn và chụp hình là 7 nút -> dư 2 nút -> microsoft không cho nâng cấp vì không đồng bộ cấu hình do dư nút -> lý do hơi nhảm nhỉ. nhưng chịu.
taysongmer
ĐẠI BÀNG
14 năm
thắc mắc 1 chuyện là ko biết con Zune HD có thể nâng cấp lên WP7 ko nhỉ 😃
coolvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
vài ý kiến cá nhân: ấn tượng đầu tiên là WP7 sẽ rất nặng nề... giao diện mang lại ấn tượng ban đầu còn về sau sẽ chóng chán vì đơn điệu... thích nhất cái cách lock/unlock screen... đọc xong bài này trong đầu mình hiện lên câu hỏi đây là cái iOS thứ 2?... AP đã tạo cho người sử dụng cảm giác bị trói buộc thì cái vết xe này lại đc MS đi theo 1 lần nữa ... tạm thời k thích nó nữa cho đến khi nó có cái gì đó đủ lôi cuốn và thiết thực hơn
superturtle
ĐẠI BÀNG
14 năm
Quả là một hệ điều hành mới tuyệt vời, nó khác biệt khá nhiều so với những hệ điều hành điện thoại khác, thật là thú vị:p
hix, bài viết thật là sâu sắc và khách quan, mặc dù những điều trên mình đã biết qua nhiều bài viết trước đây, nhưng vẫn thấy có 1 cẩm giác rất đã, và mình thấy phiên bản win phone 7 1.0 khá là ngon
2pink
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em tin chắc chắn WP7 sẽ làm lên điều kỳ diệu,luôn ủng hộ WP7:eek:
Một bài tổng hợp đầy đủ và chi tiết cho đến thời điểm này. thanks bác chủ
chỉ có thể nói 2 chữ "quá tuyệt"
một bài viết cho thấy sự mới mẻ của wp7..và bài viết rất xúc tích
prescott
TÍCH CỰC
14 năm
ko hiểu sao e vẫn nghi ngờ sự thành công của WP7 lắm
frozenqn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Quá tuyệt hảo.
Lại đánh bật Android nữa chăng 😁
bhkien
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đọc xong bài này thấy số phận của Microsoft cũng không đến nỗi quá bi đát. WP có thể chiếm lại thị phần của Android.
WP 7 nhìn rất chuyên nghiệp và đơn giản, cũng như office của MS luôn khiến mình thấy tiện dụng.

Màn hình chủ là các tấm lát hiển thị thông tin thì có ích hơn chi chít các icon app, rất nhiều điều tinh tế trong thiết kế về giao diện. Nhiều bạn cho rằng giao diện này xấu nhưng mình cảm giác nó rất tiện lợi và ổn. Điện thoại như một cuốn sổ tay tiện lợi chứ không phải chi chít icon rồi bấm vào để bật lên.

Ms cũng làm rất tốt khi ra mắt WP 7 đã giới thiệu một vài ứng dụng, game chuẩn bị sẵn sàng cho WP 7 tránh trường hợp ra đời rồi thiếu app như webOS.

Đây dứt khoát là một sáng tạo được nghiên cứu rất kỹ dựa trên thói quen sử dụng, mình ấn tượng điều này của MS từ lúc cảm nhận về phong cách thiết kế giao diện không màu mè nhưn Apple nhưng đi sâu vào tác dụng (thử xem nút star của windows, thử xem bốn góc màn hình được nghiên cứu và áp dụng ra sao trong các bản office mới).

Khả năng tùy biến? Có nhất thiết là cần không? Chẳng phải anh em BB vẫn thảo luận về những chiếc BB mới ra đời với giao diện hầu như không đổi của RIM OS đó sao? Rồi, bạn nào dùng BB, iphone trả lời giúp mình xem có bao nhiêu phần trăm số người dùng đổi giao diện? Có bao nhiêu phần trăm để nguyên giao diện gốc? Cá nhân mình cho rằng số người để giao diện gốc chiếm đa số, nhất là những người đủ khả năng tài chính (bận rộn).
Vẫn cho phép chọn lựa về phong cách màu sắc cơ mà? Như office 2007 và 2010 ấy, không cho phép tùy biến nút bấm, chỉ cho phép lựa chọn 3 màu sắc cho phong cách mà nhiều người vẫn rất thích, như bản thân mình bỏ luôn việc tùy biến nút bấm của office 2010 sau một năm dùng office 2007 và lại thấy tiện lợi hơn.

Mình tin vào thành công của WP 7 và sẽ ao ước một chiếc điện thoại như hình demo vậy, đơn giản và tiện dụng.
thực sự là xem đi xem lại clip trên nhưng mình vẫn chưa hình dung ra chính xác wp7 hoạt động theo kiểu nào, chắc phải cầm trên tay rùi mới biết được wá
minoan
CAO CẤP
14 năm
sang năm mình sé đầu tư một em HTC HD 7 ;))
yugotran
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chưa được thử tính năng, nhưng nhìn qua giao diện thực sự WP7 mang dấu ấn đột phá, khác biệt hẳn so với tất cả các HDH hiện tại, nhất là ko còn cách bố trí menu theo cổ diển. Hy vọng Microsoft thành công.
ôi vậy HTC HD2 là đồ bỏ rồi
bác này đúng là gà. Cotulla đã test thành công winphone 7 trên HD2 rồi bác ạ, haizzz. giờ chỉ chờ ngày ra mắt chính thức thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019