Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Topic chia sẻ Chromecast: App hay, thủ thuật, chia sẻ kinh nghiệm

TDNC
5/5/2015 3:37Phản hồi: 335
Topic chia sẻ Chromecast: App hay, thủ thuật, chia sẻ kinh nghiệm
Mình thấy chưa có topic hỗ trợ nào dành cho anh em dùng Chromecast nên lập một cái để chúng ta có một nơi để chia sẻ kinh nghiệm, chia sẻ các app có Chromecast, hướng dẫn sử dụng và chia sẻ kinh nghiệm. Mình xin chi sẻ trước vài app mình đang dùng hiện nay để giải trí ở trong phòng.

Chromecast là gì: Nó là một thiết bị (nhỏ cỡ USB) gắn vào TV qua cổng HDMI dùng để truyền nội dung nhạc, phim và hình ảnh từ điện thoại, tablet và máy tính lên màn hình TV. TV chỉ cần có cổng HDMI là xài được, không cần phải là Smart TV. Xem thêm: Trên tay và dùng thử. Giá bên Mỹ là 35$, cảm nhận của mình là rất đáng đồng tiền, tối nào mình cũng xài, hôm thì xem phim bộ Mỹ, hôm thì xem hài, chán chán thì lên YouTube lướt video chơi, giá trị ngon-bổ-rẻ 😁

Chức năng của Chromecast:
  • Xuất hình ảnh không dây lên TV thông qua các app hỗ trợ (dùng các app bên dưới).
  • Xuất nhạc không dây lên TV (dùng các app bên dưới).
  • Xuất màn hình lên TV, hỗ trợ máy tính (trình duyệt Chrome, Chrome OS), điện thoại và tablet Android, chưa hỗ trợ iOS.
Cách cài đặt Chromecast:
  • Gắn cáp USB vào cục Chromecast.
  • Cắm cục Chromecast vào cổng HDMI của TV hoặc màn hình máy tính.
  • Còn sợi USB thì gắn vào cổng USB của TV để lấy nguồn, nếu TV không có cổng USB thì dùng adapter nguồn bán kèm theo Chromecast để gắn vào ổ điện.
  • Tải app Chromecast vào điện thoại để cài đặt lần đầu tiên (rất dễ và nhanh).

CÁC APP HAY NÊN CÀI

(CÀI VÀO ĐIỆN THOẠI VÀ XEM TRÊN TV)

1. Xem TV
  • YouTube: xuất được phim Full-HD, có đủ nhạc, video clip, phim lẻ, phim bộ, đủ thứ các kiểu trên đó xem hoài không hết.
  • Zing TV: app của VN, có gần như đầy đủ tất cả các show đang chiếu ở VN bao gồm các show Hài, nhạc, phim bộ HK, HQ, phim bộ Mỹ có phụ đề, thuyết minh đầy đủ, có thể xuất đến 720p xem rất tốt trên TV.
  • FPT Play: hiện tại chưa hỗ trợ Chromecast nhưng mình nghe nói là sắp sửa có, nội dung cũng giống như Zing TV nhưng có thêm nhiều kênh thể thao.
2. Nghe nhạc
  • YouTube: ngoài phim thì YouTube cũng có nhạc, nhạc phim, nhạc không lời, nhạc gì cũng có... Có nhiều channel nhạc luôn cập nhật những bài nhạc mới nhất có bản quyền, chất lượng cao, nghe miễn phí. Hiện tại mình đang theo dõi channel VEVO (https://www.youtube.com/user/VEVO).
  • Zing MP3: cái này chắc khỏi giới thiệu nhỉ, nhưng chỉ cast được video nhạc thôi chứ không cast được nhạc không.
3. Chơi game
Danh sách game hỗ trợ Chromecast: https://www.google.com/chrome/devices/chromecast/apps.html#?category=games.

Game hỗ trợ Chromecast không nhiều nhưng có cách để chúng ta chơi được toàn bộ game lên TV không dây, đó là sử dụng tính năng Cast Screen. Nó sẽ xuất toàn bộ màn hình điện thoại hay tablet của bạn lên TV, do đó khi bạn chơi game trên màn hình máy thì game cũng xuất hiện tương tự trên màn hình TV, bạn có thể điều khiển bằng điện thoại nhưng xem hình ảnh trên TV mặc dù cách chơi này hơi ngượng ngịu một xíu.

Cách xài:
  • Cài app Chromecast vào điện thoại (link trên AppstorePlay Store).
  • Mở app đó lên vài hoàn hành các bước cài đặt ban đầu.
  • Bấm vào nút menu bên trái, chọn Cast Screen, xong.
Giờ bắt đầu chơi game được rồi đó :D Nhưng mà nó sẽ hơi lag vì bị phụ thuộc vào đường truyền Wi-Fi nhà bạn nữa.

Mời các bạn tiếp tục chia sẻ để mình bổ sung vào topic này cho đầy đủ nhé 😃

HỎI & ĐÁP

PS. Khi Cast Screen từ Chrome mình vẫn có thể sử dụng máy tính bình thường.
@cunatvechai đã nói:
cho em hỏi trong lúc đang truyền, em tắt màn hình đt hay MTB đc ko ạ?

Nếu bạn truyền nội dung online thì lúc tắt điện thoại TV vẫn còn xem được nhé, hết pin thì TV vẫn chiếu tiếp vì lúc đó TV tải trực tiếp từ online luôn chứ không phụ thuộc vào điện thoại nữa. Còn nếu bạn cast nội dung offline từ trong điện thoại lên TV thì phải mở điện thoại, nhưng tắt màn hình vẫn được.

@huygapro đã nói:
Không có cách nào xuất trực tiếp lên tv ah các bạn ?

Android được nhé, còn iOS thì chưa.

@huyanh995 đã nói:
Nhà mình dùng máy tính Windows và thiết bị di động Apple thì loại này có thể phát cả từ laptop và đt lên tivi không?

Cả hai đều được, laptop thì cài Chrome và thêm cái plugin Chromecast vô. iOS thì cài app tương tự với lại mấy cái app mình nói ở đầu bài nhé.
335 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giá ở vn khoảng 1 tr ko bác tài?
ITVPLUS co
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huycuong7290 Giá khoảng 1tr bác ah, tuy nhiên ở Việt Nam thì ChromeCast không thấy phổ biến lắm, chủ yếu là mấy cái Ezcast tính năng cấu hình hoàn toàn tương tự Chromecast.
Trong mấy loại Ezcast hiện tại trên thị trường thì thấy Ezcast M2s chính hãng Dongle cho chất lượng ổn định hơn hẳn. Ưu điểm sử dụng dây anten wifi ngoài cho chất lượng wifi được xa hơn.
Khi sử dụng nếu nguồn tv không cấp đủ dòng điện cho Ezcast cũng sẽ dẫn tới hiện tượng giật lag, lúc đó các bác nên dùng nguồn điện thoại ngoài cấp cho nó nhé.
Anh em cần tư vấn gì thêm về Chormecast hay Ezcast và ANdroid box có thể liên lạc mình tư vấn 0904 655 447 - Thịnh
@ITVPLUS co Dùng con Ezcast M2s này cũng ổn, nhưng bác nào muốn chuyên về giải trí xem TV, Xem phim thì nên nâng cấp luôn lên con HIMEDIA Box Q1 IV (giá khoảng trên 1tr) các bác nhé.
Đặc biệt là dùng chip Hisilicon của HIMEDIA nên khi chia sẻ hình ảnh hay game, video không thấy có độ trễ, chơi game đc luôn các bác nhé.
Có Clip review rồi nè
@dancongnghe88 Đang rất quan tâm. Bác có face ko. Em chat e hỏi mấy vde.
No-U
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huycuong7290 900k nhé
Mình thấy người ta rao toàn 1tr2, cũ thì tầm 950k.
noobvn2105
TÍCH CỰC
9 năm
Hôm rồi thử chơi Asphalt 8, cái Note 4 quá lag, cái Tab S đỡ lag hơn nhưng drift vào cua là thọt. 😔 . Chắc để cast nhạc film thôi.
@ngsangmt Mình nghĩ bạn mới có sự nhầm lẫn về HDMI ko dây. Chiếc Chromecast này là 1 thiết bị khá cùi bắp nên mới bị hạn chế như vậy. Còn khi bạn mua 1 chiếc HDMI ko dây khác thì nó sẽ ko như vậy. Ngoài những thứ bạn nói trên thì công việc chính xác của nó là stream hình ảnh và âm thanh từ thiết bị phát lên tivi. Ví dụ như 1 game bất kì: AF8, Ninja F, hình ảnh, phim trong thiết bị mà ko hề cần đến mạng Internet.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
ngsangmt
TÍCH CỰC
9 năm
@boyngocxita4 Nếu games đó không hổ trợ cast thì có cast được không bạn?
No-U
ĐẠI BÀNG
9 năm
@darkmind Bạn đừng đùa.Mình cast phim HD,phim jav đủ kiểu mà k giật tý nào nhé.xài cáp quang 15mb viettel
@ngsangmt Phải cast ăn gian bằng cách mirror nguyên cái màn hình điện thoại lên TV 😁
App hâyhyrtv mà hỗ trợ thì tuyệt vời vì bên đó update phim nhanh hơn fptplay với zingtv. Xa xỉ hơn thì app xem các kênh truyền hình thì khỏi cáp luôn. Khoẻ
@quangtrungsking93 TV phòng mình không gắn cáp luôn, xài mỗi Chromecast với PS4 😁:D:D
Chán cái vụ update phim chậm của ZingTV lắm rồi mà hai thằng app kia đợi mãi không thấy có cast.
@TDNC Vâng -_- ps4 thì còn chán dữ nữa. Chưa có font tiếng việt, ko có flash, chỉ xem trên zingtv bằng trình duyện còn lại thì gần như là tịt, dùng app utube để xem mv,... , spotify thì chỉ xài đc 1 tháng vì chưa nhả ~9$, hulu+ thì ko hỗ trợ vn, blanlabla.....
Đôi khi tiện sd ps4 mà dùng trình duyệt đỡ phải bật laptop thì tiện.
@quangtrungsking93 Mình chỉ dùng ps4 chơi game thôi chứ mấy cái app kia thì ko quan trọng 😆)
Em thấy mấy loại này chưa Stream ổn lắm, chủ yếu là stream ảnh với mấy cái video chất lượng thấp từ điện thoại, máy tính bảng qua thì được, chứ stream game đồ hoạ cao, phim chất lượng HD trở lên là bị buffer, delay...ngay. Như bên em bán mấy loại Measy A2W, Measy A2W II cũng dùng y hệt con Chromecast này (giá dưới 1tr), chất lượng thấy cũng như nhau, chưa được gọi là tốt để Stream video và game lắm, xem Youtube trực tiếp trên nó thì ok. Hiện mới có phiên bản mới "Pro", thấy có vẻ khả quan hơn, đang test kỹ, nếu ổn hết mới bắt đầu bán. Còn nếu giá hơn 1tr và dùng để giải trí thì có lẽ nên chọn Android TV Box hơn, loại Android TV Stick 808B Plus chắc còn rẻ hơn giá cái Chrome Cast, còn loại Android TV Box Mini PC CS918 tầm giá nó còn làm được nhiều thứ hay hơn. Nói chung là tuỳ vào mục đích sử dụng mà có thể lựa chọn sản phẩm cho phù hợp.
Đôi lời đóng góp ý kiến, ko cố ý dìm hàng Chrome Cast nhé 😁
Ừ, hay thật, thời gian đầu xài thích thật, cast thông qua mobile device còn đỡ đỡ, chỉ bị nóng hừng hực thôi, còn mà cast bằng laptop thì cứ xác định là giật như lên sàn nha 😃

Nhược điểm lớn nhất là nóng nha, mà mấy bạn cũng biết xài với cường độ cao (xem 1, 2 phim tầm 2 tiếng/phim) thì thiết bị mà nóng liên tục thì mấy cái bo mạch tuổi thọ nó dù dẻo dai tới đâu cũng phải có ngày lăn ra chết. Bạn nào đã và đang xài vào xác nhận đúng không nha 😃.
@bbaaoolloonngg Mình xài đâu có bị nóng đâu ta, thử cả 6plus, note 4, zenfone 2, s6edge... Ngày nào cũng xem mấy tập phim bộ trên zing tv hết.
atzenntk
ĐẠI BÀNG
9 năm
ủng hộ chủ top cập nhật tiếp ^^
ITVPLUS co
ĐẠI BÀNG
9 năm
@atzenntk Dùng cái này hay mà, phù hợp với thầy cô giáo yêu công nghệ, sự dụng điện thoại và ezcast M2s là có thể trình chiếu, giảng dạy thay Laptop lằng nhằng rùi
farcry2708
TÍCH CỰC
9 năm
cho mình hỏi app HDviet trên ios chưa dùng vơi chromecast chưa cast đc lên TV phải không? cảm ơn mọi người
@farcry2708 Chưa được bạn nhé.
@farcry2708 Nếu trên IOS thì chỉ cần mua loại Measy A2W hoặc Measy A2W II là cast được mọi thứ lên TV rồi, miễn là IPhone 4S trở lên thì Air Play trên đó mới có chức năng share màn hình "mirroring" nhé 😃
@farcry2708 Nếu dùng ios bạn nên thêm chút xíu nữa để mua apple TV luôn .cast chi cũng được
bạn nào cho mình link giá bán và chỗ mua ở đâu tốt nhỉ!
bt_mis
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kukingkong Giá hiện tại là 860k.
Một bộ bao gồm cục Chromecast, dây cáp USB và cục adapter
kukingkong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bt_mis Ra con 2015 rồi, giá về VN có khác không bạn, múc con mới cho sướng.
@globalvn2012 Hi bạn
Cá ptv seríe này nghe nói xài tốt fải ko
Mình cũng đang muốn trải nghiệm thử
Nếu bạn xài chán muốn nhượng lại thì liên lạc để lại cho mình nhe 😃 tks ah
0983.84O.114
bogiavanlaem
ĐẠI BÀNG
8 năm
@skychapter xài của apple thì kiếm apple tv , còn android thì đi chromecast 2 cho lành đi bác 😁
Cho minh hoi, minh co 1 con iphone 5s muon lam giong zay len tv co cong hdmi co cai nao re hon khong

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
minhtri52
ĐẠI BÀNG
9 năm
chức năng chính là xuất video mà em k thấy kể 😆 cái đó quan trọng nhất ák ::oops:
salemnb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhtri52 là gì tốc độ nó chẳng ra gì
minhtri52
ĐẠI BÀNG
9 năm
@salemnb bạn xài chưa... mình thấy tốc độ cũng ok mà... stream phim 720p lên TV bằng allcast bên android cũng ngon lắm... nếu có thử đi b 😁
hồi tháng trước mình cũng định mua ChromeCast nhưng đến phút cuối chuẩn bị xách xe đi mua thì mình đã suy nghĩ lại và quyết định làm luôn con Android Box, và bây giờ mình đã ko hối hận vì quyết định đó.
@boyngocxita4 mình mua neo x5 mini làm được rất nhiều thứ ngoài xem tv/xem phim...
@#JK Sau 1 thời gian dùng thì mình thấy nó chính xác vẫn chỉ là cái để xem tivi. 😃
- Xem phim thì có khi cả tuần mới xem được buổi.
- Nghe nhạc thì híêm khi vì nghe nhạc mà để cái màn hình chaỵ ko nhìn rất lãng phí.
- Chơi game thì ko bởi vì các game hỗ trợ thì tòan game cùi bắp, các game hay thì khó chơi vì thao tác trên màn hình đt còn mắt lại nhìn lên tv, khó. Chỉ có lúc cần khoe cái AT chắc mới dùng.
- Duyệt web, chạy app (Skype, Face...) thì càng ko. Vì nhìn những thứ đó trên tv khá là hại mắt và thao tác ko nhanh.
Chốt hạ lại là nó chỉ thỏa mãn tính tò mò trong thời gian ngắn, còn lại nó lại về với chức năng chính: xem tv.
Thứ duy nhất mình cảm thấy nó hữu dụng đó là dùng để trình chiếu ảnh, video mới chụp, quay từ đt lên cho cả nhà xem một cách đơn giản và nhanh gọn.
@boyngocxita4 Cái vụ xem phim cả tuần mới xem đó là do bạn. Người khác họ thích xem mỗi ngày thì sao? Nó cho bạn xem chứ đâu bắt bạn ko xem mà phải chê trách?

Còn game thì nó đâu phải làm ra để chơi game nên chơi được mấy game nhẹ là mừng lắm rồi. Muốn chơi dễ thì mua cái gamepad gắn vào chơi.

Khi nghe nhạc thì chọn chế độ tiết kiệm năng lượng trên TV cho nó tối hoặc tắt màn hình đi, hoặc gắn vào loa xong tắt màn hình.

Và nó sinh ra cũng ko phải để duyệt web cũng như lướt FB nên cũng ko có gì phải chê.

Túm lại đối với bạn nó ko có ích nhưng đối với mình nó rất có ích. Theo bạn thì mua cái nào sẽ có ích hơn?
@boyngocxita4 - Hy vọng Google sẽ sớm cập nhật để giúp bạn xem phim được nhiều ngày trong tuần 😃
- Giải pháp đơn giản nhất cho bạn nè: mua loa ngoài.
- Game trên Chromecast cùi quá nên mình phải mua thêm PS4 để chơi.
Mình dùng Chromecast để coi hài và xem phim bộ Mỹ mỗi tối trên Zing TV. Buồn buồn thì mở nhạc nghe bằng loa Bluetooth. Nội cái vụ xem phim thôi cũng chiếm gần hết thời gian của mình mỗi tối rồi, mua cục Chromecast này có vài trăm ngàn hà, đòi hỏi nó nhiều quá nó giận nó kêu mua Android Box đi, mua Apple TV đi... thì có mà mệt, hahaha.
ducthanh2603
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho em hỏi là cái này có giống cái miracast ko?
Nếu giống thì có thể vừa xem phim bằng wifi và cast lên tv ko
Bởi có lần em đến nhà thằng bạn nó có con ti vi có cast đc, em vừa xem film bằng wifi và phát lên đó ko đc, bởi em nghĩ nó dùng chung 1 chip wifi nên ko làm cùng lúc đc (vừa thu và phát)
Topic hữu ích. thank
nguyenxiu88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang xài. Rất ngọn. Bây giờ mà thêm cái FPT play, HDViet thì gần như thay thế được TV.
salemnb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cài như các loại khác thôi. dùng con này vẫn lag lắm, Ca ngợi gì con này. Mua con himedia q1 còn hơn. chip lõi tứ, ram 1gb kết nối đc đt.
@salemnb Con này có cài app gì đâu mà lag hả bạn? Chắc bạn nói lag khi xem phim là do đường truyền của bạn kém thôi, mình coi 720p vẫn mượt mà có lag gì đâu 😃
Không có cách nào xuất trực tiếp lên tv ah các bạn ?
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
9 năm
vẫn cần phải có đt, cứ tưởng nó cắm vào tivi là tự thu wifi rồi tải các app về dùng không cần thông qua điện thoại chứ?
ngsangmt
TÍCH CỰC
9 năm
@saocodon_t48 Điện thoại chỉ đóng vai trò như remote thôi. Sau khi chọn thứ mình muốn xem xong thì bạn có thể tắt điện thoại đi.
Chỉ khi nào muốn xem nội dung khác thì mới mở điện thoại lên chọn nội dung khác
Dante1303
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên zenfone có chức năng miracast thì nên dùng loại j để ít bị delay vậy mn?
Klq bữa m lên trang của xiaomi coi thấy có cái tv cũng đẹp phết 😁
http://www.mi.com/en/mitv/
zamaco
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dante1303 Bác tham khảo hàng chính hãng BenQ QP20 nhé! Hỗ trợ Miracast trên Android và Mirror Screen trên iOS. Chất lượng trình chiếu khá tốt. Không cần cài đặt phần mềm.
https://www.benq.com/en/projector/accessory/qcast-mirror-qp20.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019