Trả lời câu hỏi: Quả trứng có trước, hay con gà có trước?

doquangsang
15/10/2013 13:22Phản hồi: 193
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kho co quan diem chinh xac.......noi ra ma ngta ko chiu cung nhu ko?.....

Sent from my TX-A1301 using Tinhte.vn mobile app
Khi nguoi noi ra cau noi nay, nham am chi mot viec gi do k tuan theo quy luat, k tuan theo tu nhien, ma lam nguoilc lai voi tu nhien nen noi la làm như thể trưng gà co trước con gà, la một ám chỉ việc sai, do vay ham y cua no cung khang dinh k the va k duoc có kq nhu vay, ma hay lam như thể con ga phai tre ra qua trumg, la.moi hop voi tu nhien, sau nay nhiu ng thich cau noi nen suy mghien viem vomg thich lam dao lon ma de nghibchug minh the nay the kia, chu ban than cau noi do muc dich la de am chi mot hanh dong sai, mot viec lam di nguoc lai voi tu nhien, em nghi vay cac bac ah, chu ban chat cau noi nay k phai la mot cau doi, ma la mot cau noi...

Sent from my Q-Smart S18 using Tapatalk
@tunerall Câu bác nói có thể là : " trứng vịt mà đòi khôn hơn vịt". Muốn nói người không biết mà cãi lại người có kinh nghiệm.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn nào muốn phản biện với chứng minh và kết luận trong thread thì cứ mạnh dạn nêu suy nghĩ và lập luận của mình nha. Quan trọng mình được làm chính mình thôi chứ không mang tư tưởng hơn thua nhau. Mọi người nên chia sẻ và học hỏi lẫn nhau vì không ai hoàn thiện hết. (Ban đầu tôi đưa chứng minh cũng sơ xài và dần dần hoàn thiện, toàn bộ là do phát sinh trong quá trình phản biện với mọi người). Chúng ta nên quay về nội dung chính với quan điểm rõ ràng, không nên hỏi đánh đố nhau mà không giải quyết được gì. Bây giờ trong thread này, mọi người đã đồng ý với kết luận: Con gà có trước trứng gà? Nếu ai chưa đồng ý thì nêu lý do (Khuyến khích lập luận logic, hợp lý - tránh quan điểm theo sở thích của cá nhân mà không có cơ sở). Mọi người sẽ cùng nhau làm rõ đến cùng. Nếu ta có câu trả lời chính xác thì lợi ích đầu tiên là trả lời được khi các em nhỏ hơn hỏi, bạn gái hỏi, sau đó thầy cô giáo hỏi, giải quyết khi bạn bè hay lạm dụng để làm bia lúc tranh luận .... sau cùng là lãng quên nó đi vì nó không có giá trị nào cả. Rất cảm ơn các bạn đã quan tâm và trao đổi 😃
Câu hỏi " con gà hay trứng gà có trước ?" không phải để trả lời con gà hay trứng gà có trước mà nó mang một ý nghĩa triết học lớn, thắc mắc của loài người về vũ trụ này.😃
Bác nào có suy nghĩ vậy không ?
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@banhmi_sg
Không! Mục đích chính của tôi viết chủ đề này là để bác bỏ sự ngộ nhận đó, vì nó không liên quan gì với nhau cả.
@doquangsang Chủ đề bác lập ra không có nghĩa là bác có thể nói tùy tiện.
OK. Em tôn trọng bác, không làm loãng chủ đề.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@banhmi_sg Tùy tiện chỗ nào bạn?
@doquangsang bác không ngại loãng topic chứ ?
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@banhmi_sg Tôi không ngại loãng topic mà tôi ngại những tranh luận theo cảm tính, không có lý giải và luận cứ nào, dẫn đến những lời nói qua lại vô bổ. Nếu bạn có bất kỳ ý tưởng nào mới thì tôi rất hoan nghênh trình bày, nhưng có lập luận đi kèm để mọi người thấy được những gì bạn nói là có cơ sở 😃 Còn quyền tự do ngôn luận thì ai muốn nói gì cũng được, nhưng quan trọng là mọi người nhìn nhận và đánh giá về những lời nói đó thôi.
Bac nay hiu y tui ne, co sang kien va ly luan sat dang day, k nhu anh ban kia, ngta keu dumg cãi ma, hay binh luan, hay trao doi, hay hoc hoi kinh nghiem, vhua ranh triet hoc lam sai noi den vu tru noi, dung k bac quangsang.

Sent from my Q-Smart S18 using Tapatalk
ok. Nếu bác đồng ý chúng ta vượt ra khỏi chủ đề để bàn lời của bác.
Đây là lời của bác.

Nếu ta cứ gán ghép chúng với nhau sẽ làm chúng ta hiểu sai về bản chất của vũ trụ - đó là sự đánh tráo khái niệm nguy hiểm
--> Bác đã biết định em nói gì mà cho đó là làm cho người khác hiểu sai bản chất của vũ trụ ?
có những người lầm tưởng đã đi được 1 đoạn đường nào đó, nhưng thực ra họ còn chưa thoát khỏi chính bản thân mình chứ nói gì đến vũ trụ vô hạn ngoài kia
--> Bác muốn ám chỉ ai vậy ? Các nhà triết học xưa ?
Và bác đã thoát khỏi chính bản thân bác chưa ?
Nếu bác đã thoát khỏi thì em sai. Còn nếu bác chưa thoát khỏi thì cũng đừng vội cười người khác.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@banhmi_sg
Oài, bạn nói ra tôi mới biết. Xin lỗi bạn vì sự hiểu nhầm. Tôi không nên viết comment đó vào phần của bạn. Ý tôi muốn nói chung thôi. Tôi vẫn rất tôn trọng và đánh giá cao những suy nghĩ của bạn từ 2 topic của tôi. Để tôi chỉnh lại bạn sẽ hiểu ý tôi hơn. Việc bạn suy tư thì bạn cứ nói. Tôi vẫn muốn lắng nghe bạn. Nhưng bạn nên có lý luận đi kèm để bảo vệ quan điểm của mình 😃
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hi All,

Như tôi đã trình bày xuyên suốt từ phần đầu. "Giá trị nó tạo ra và còn nổi tiếng đến ngày nay không có gì khác ngoài việc chưa có ai tìm được câu trả lời thỏa đáng. Do đó, mọi người xem nó như là 1 bí ẩn thú vị, áp dụng cho rất nhiều trường hợp trong vũ trụ khi mà các vấn đề trở nên bế tắc. Đó là 1 trong những điểm đánh tráo khái niệm lớn dễ dẫn mọi người đến sự lạm dụng, gây ngộ nhận cho các vấn đề liên quan."

Nếu ta cứ gán ghép câu hỏi con gà - quả trứng và vũ trụ với nhau sẽ làm chúng ta hiểu sai về bản chất của vũ trụ - đó là sự đánh tráo khái niệm nguy hiểm. Con gà - quả trứng chỉ vớ vẩn như 1 trò chơi và hoàn toàn có câu trả lời. Còn vũ trụ thực sự là vấn đề nghiêm túc, vô hạn về kiến thức để chúng ta học hỏi và tiếp cận. Do đó, chúng ta phải có 1 phương pháp tư duy khác, còn rơi vòng lặp thì khác nào chúng ta tự cắn đuôi mình - có những người lầm tưởng đã đi được 1 đoạn đường nào đó, nhưng thực ra họ còn chưa thoát khỏi chính bản thân mình chứ nói gì đến vũ trụ vô hạn ngoài kia.
Chào bác doquangsang, em có hứng thú với đề tài của bác và có 1 số câu hỏi đang lăn tăn như sau mong bác giải quyết để củng cố thêm lý luận ạ.

Em muốn hỏi câu "con gà có trước hay quả trứng có trước" muốn đề cập đến tên gọi hay bản chất vấn đề? Nếu là tên gọi thì bác lý luận rất phải. Còn nếu là bản chất vấn đề thì còn 1 số trường hợp sau:
1. Vì tác động nào đó , những con chim X đẻ ra những quả trứng đột biến. Sau 1 thời gian nở ra những con vật không giống với con X nữa, từ các con này hình thành 1 loại mới (sau này đặt tên là con gà). Như vậy nếu không dùng tên để miêu tả, thì quả trứng của loại mới này đã có trước.
2. Chính những con chim X bị đột biến. Sau 1 thời gian từ các con loại mớinày đẻ ra trứng mới khác với trứng của giống X cũ. Như vậy con này có trước trứng.

Mong bác hiểu diễn đạt của em. Bác thử hình dung xem nhé 😁.
*Với em có ý kiến như sau, ở câu:

"Về BẢN CHẤT thực ra nó cũng chỉ là 1 nên tôi nói trứng X cũng đúng và bạn banhmi_sg nói trứng gà cũng đúng. > Kết quả là 1 - 1."
Nếu như xét về bản chất thì đúng là việc gọi tên không thành vấn đề, nhưng theo em ý bác banhmi_sg ở đây không đề cập đến tên gọi của quả trứng; mà là cái quả (sau này được gọi là trứng gà) đó đã nở ra con vật (sau này được gọi là gà ). Có đúng không bác banhmi_sg?
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vivucompare
Hi bạn,

Thật ra, về bản chất trong chu trình Con chim X > Quả trứng > Con gà chỉ có thể khẳng định được là có tồn tại quả trứng trước và nở ra con chim X' (và con người đặt tên là con gà) chứ không thể gọi tên quả trứng này là trứng gà (nếu nhắc đến tên gọi thì việc khẳng định trứng gà có trước con gà là không thể và ngay cả câu hỏi cũng cho dữ kiện về các tên gọi con gà và trứng gà).
Về bản chất, cùng 1 đối tượng là quả trứng (của 1 loài chim) và để trả lời cho câu hỏi: Trứng gà có trước hay con gà có trước? thì chỉ cần chứng minh được gọi tên quả trứng này ntn thì mọi thứ sẽ rõ ràng. Và trứng gà thì thật buồn là không phù hợp cho trường hợp này và qua đó cũng cho thấy lúc nào con gà cũng là khởi đầu và trứng gà phải phụ thuộc vào nó.

Tôi đã nói rất rõ, bản chất là 1 nên quan trọng là ta gọi nó như thế nào là hợp lý nhất và cái nào trước, sau. Chúng ta phải dùng dữ kiện từ câu hỏi để giải quyết và tất cả phải dùng tên gọi chứ nếu không ta diễn tả bản chất bằng cách nào? Chứng minh bằng gì? Trả lời cho cái gì? Với con người, tên gọi luôn đi liền với bản chất và không thể tách rời. Nên nếu 1 tên gọi không thể đặt cho 1 bản chất vào thời điểm đó thì xem như nó không hợp lý và phải dùng 1 tên gọi hợp lý hơn (1 sự vật có thể tồn tại độc lập với ý thức con người - đó là bản chất và khi không tồn tại con người thì lấy ai quan tâm đến nó? và cũng không có câu hỏi trong topic này, nhưng nếu gắn với con người thì luôn phải gắn với tên gọi). Vậy chúng ta có phải là con người? Vậy điều gì cần thiết để chứng minh là bạn tự hiểu.

Trường hợp nói về bản chất của bạn:

1. Cũng chỉ cho thấy có 1 quả trứng nào đó trước con gà thôi chứ không thể nói là trứng gà trước con gà. Tôi đã nói về vấn đề xếp loại sinh vật và gọi tên các loài, nó cũng dựa vào bản chất về sự nhận dạng và khác biệt. Bạn nhận dạng gì từ quả trứng hay khác biệt gì? Hay phải để con gà ra đời mới nhận thấy được và ta truy ngược lại. Bạn làm vậy khác nào lấy họ của con đặt cho bố? Rất ngược đời và dễ dẫn tới sai lầm nếu đứa con lấy 1 họ khác.
2. Vậy con chim X đột biến và khác biệt rõ ràng không biết phân loại vào đâu, đặt tên ntn? Nên phải sinh ra trứng rồi mới dựa vào trứng để phân loại, đặt tên cho rõ ràng hơn?

Thân,
Chào bác,

Theo em hiểu thì có 1 trường hợp là con gà và quả trứng là 1 thực thể. Quả trứng là 1 giai đoạn phát triển của con gà. Trong trường hợp này thì khi con X' được xác định là loài mới và sau được đặt tên là con gà, thì quả trứng mà nó mổ vỏ chui ra là quả trứng gà phải không ạ?

Em không học nhiều về phương pháp luận, nên em xin phép nêu ra 1 vài trường hợp mà em nghĩ đến để mong bác giải đáp giúp.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vivucompare
Hi bạn,

Tôi trích dẫn lại câu nói của bạn : "Trong trường hợp này thì khi con X' được xác định là loài mới và sau được đặt tên là con gà, thì quả trứng mà nó mổ vỏ chui ra là quả trứng gà phải không ạ?"

Tôi đã xác nhận nhiều lần về trường hợp này, bạn có quyền gọi quả trứng nở ra con gà là trứng gà từ khi bắt đầu xuất hiện con gà đầu tiên trên thế giới trở về sau. Nhưng trước khi xuất hiện con gà đầu tiên trên thế giới thì nó không đúng > Trứng gà có trước con gà là không đúng trong mọi trường hợp. Bạn có thể cho tôi biết quả trứng trước khi nở ra con gà đầu tiên thì nó là trứng gì? Gọi tên và xếp loại theo thực thể đã biết trước là Con chim X đẻ ra quả trứng hay theo con gà chưa xuất hiện.

Trong trường hợp, Con chim X > Quả trứng > Con gà đầu tiên, tôi đã từng nói: "Mọi người đừng lấy họ của con đặt cho họ của cha mà không cần quan tâm ông nội là ai" - Suy luận như vậy rất ngược đời nên mới dẫn đến trường hợp khi đứa con chưa ra đời thì cha không có họ? Dù đã biết ông nội và có tên họ đàng hoàng? 😃
ca 2 deu co mot luc ban ah, qua trung no ra mot con cai, va con ga trong cho doi den luc con cai du vi thanh nien la sinh san..hihi

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn mobile app
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hugo1780
Ý bạn là gà trống + gà mái có cùng lúc? Hay trứng gà và con gà có cùng lúc?
Trứng có trước hay gà có trước không quan trọng. Trứng nở ra gà, gà lại đẻ ra trứng quy luật vốn là như vậy, giống như duy vật và duy tâm luôn cùng tồn tại hòa hợp với nhau, không thể tách rời nhau. Duy vật quy định duy tâm, nhưng ca duy tâm mới tồn tại duy vật.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thaoly94
1. Tôi đồng ý với bạn là thực sự vấn đề này không quan trọng và không có ý nghĩa gì. Tôi tìm kiếm câu trả lời để chúng ta có thể dẹp bỏ nó mà không phải để lại 1 nút thắt.

2. Nhưng tôi không đồng ý khi bạn đánh đồng vấn đề con gà - quả trứng với Duy Tâm - Duy Vật. Bạn có thể chỉ cho tôi thấy sự tương đồng nào giữa 2 so sánh này?
Để có con gà thì phải có quả trứng gà nhưng chiều ngược lại thì không hẳn đã đúng
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tiokhungbo
Vậy quả trứng gì nở ra con gà đầu tiên trên thế giới bạn? Bạn tìm 1 trường hợp mà để có quả trứng gà mà không cần con gà? Thanks! 😃
Cảm ơn ! BÀI PHÂN TÍCH CỦA CÁC BẠN RẤT HAY
Theo tôi vẫn nghe thì câu hỏi là : Quả trứng có trước hay con gà có trước? chữ "Quả trứng" ở đây không nhất thiết phải là quả trứng của con gà đẻ ra, miễn là nó nở ra con gà là được. Thực ra thì quá trình tiến hóa diễn ra rất phức tạp và lâu dài. Câu hỏi hình như vẫn chưa được giải đáp😃
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LÊ NGỌC TRUNG 59
Bạn lại bị rơi vào cái bẫy về đánh tráo khái niệm mà tôi nêu ban đầu và lập luận để bác bỏ câu hỏi: Quả trứng có trước hay con gà có trước?

Tôi cũng xin nhắc lại cho bạn rõ:
Quả trứng là 1 phạm trù rất rộng trong khi con gà chỉ là 1 đối tượng cụ thể.

Kiểu như hỏi tất cả các loại trứng trên thế giới có trước hay con gà có trước vậy?

Trứng rắn cũng là quả trứng, trứng rùa cũng là trứng...vậy thì tôi hoàn toàn có thể đặt câu hỏi: Quả trứng rắn có trước hay con gà có trước? Bạn thấy có hợp lý ko? Nếu ko hợp lý thì câu hỏi trên có hợp lý ko?

Do câu hỏi đánh tráo khái niệm và không hợp lý nên trước giờ ta không thể tìm được câu trả lời chính xác. Nếu ta hỏi quả trứng của 1 loài chim nào đó có trước hay con gà có trước thì ok 😃 Nhưng như vậy đã có câu trả lời rõ ràng rồi. Thân,
Chào các bác.
Theo em, để trả lời câu hỏi này các bác phải biết "con gà" có từ khi nào và "cái trứng" có từ khi nào. Riêng em thì chịu, mà em nghĩ các bác cũng vậy.
Thêm nữa, có con gà cũng chưa chắc có cái trứng (vd: gà trống) và có cái trứng cũng chưa chắc có con gà (vd: trứng ung) tỷ lệ 50/50. Thế nên chỉ có một điều tuyệt đối là: "tất cả chỉ là tương đối"
Mà các bác cũng rảnh quá cơ, để đầu óc suy nghĩ thứ khác vui hơn nhiều.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thuongpm
Hi bạn, vậy bạn đang đề cập đến câu hỏi nào? 😃
@thuongpm Tôi đồng ý.
Con X tiến hóa ra con gà, có thể là nhiều con gà. Sau đó để duy trì nòi giống thì theo lẽ tự nhiên gà + gà --> trứng gà. Con gà có trước quả trứng gà 🆒
Chutulam
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn noi
bạn có lẽ đã lạc hướng rồi, cái tự danh là để gọi một sự vật, một sự việc hay gì đó,nếu như bạn không đặt tên cho sự vật hay sự việc đó thì nó vẫn cứ là nó ( ví dụ cái nhà việt nam gọi là "nhà", Nga gọi là" dom" ( дом)...nhưng bản chất nó vẫn là thế). trọng việc này bạn nói ngọn núi do con người đặt tên rồi mới có ngọn núi là hoàn toàn sai,dù chưa đặt tên thì nó vẫn ở đấy,bản chất không phụ thuộc vào "cách" đặt tên của con người ./. thân!
Ở bài này mình đồng ý với các lập luận của bạn banhmi_sg : quả trứng (của loài trước =>chưa đặt tên là trứng gà) phải có trước và nó mang gen đột biến nở ra con mà người ta đặt tên là gà, sau đó con gà đẻ ra trứng và đc gọi là trứng gà, về bản chất thì quả trứng đc đặt tên này và quả trứng nở ra con gà đầu tiên sẽ giống nhau. Vậy nên theo mình nếu nói về tiến hoá thì quả trứng (để nở ra con gà đầu tiên) có trước con gà còn nếu bắt bẻ về mặt ngôn ngữ thì con gà có trước quả trứng vì nó đẻ ra trứng còn quả trứng mà nở ra con gà đầu tiên thì nó đc gọi là quả X (đột biến) chứ chưa đc gọi là trứng gà.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lucci1690
Vậy cuối cùng lập luận của bạn trả lời cho câu hỏi nào?

"Quả trứng có trước hay con gà có trước?" Hay "Trứng gà có trước hay con gà có trước?" Hay câu hỏi khác nữa? VD: "Trứng của 1 loài chim có trước hay con gà có trước?"

Riêng tôi thì câu hỏi nào ta cần trả lời thì đã trả lời rồi, câu hỏi nào ta cần bác bỏ đã bác bỏ rồi. Mọi thứ đã quá rõ ràng. Vậy ta cứ lẫn lộn quả trứng với con gà làm gì nữa? Nó trả lời cho cái gì?
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn bạn nào có câu trả lời khác cho những câu hỏi trên cùng lập luận hợp lý xin chia sẻ. Hay vấn đề con gà - quả trứng đã được lý giải? Thanks!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019