Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trả lời câu hỏi: Quả trứng có trước, hay con gà có trước?

doquangsang
15/10/2013 13:22Phản hồi: 193
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo các nhà khoa học Anh, quả trứng chỉ được hình thành dưới sự xúc tác của một loại vật chất hóa học, trong khi đó loại vật chất hóa học này chỉ tồn tại trong buồng trứng của con gà.

Nghiên cứu phát hiện, loại vật chất hóa học này có tên gọi protein OC-17, có tác dụng như là một loại chất xúc tác, có thể đẩy nhanh tốc độ hình thành vỏ trứng, qua đó giúp bảo vệ lòng đỏ trứng gà và hình thành quả trứng.

Các nhà khoa học thuộc Đại học Sheffield và Đại học Warwick đã quan sát được quá trình hình thành quả trứng gà thông qua máy tính siêu cấp và phát hiện, protein OC-17 phát huy vai trò quan trọng trong sự hình thành bước đầu của quả trứng.

Dưới tác dụng của protein OC-17, calcium carbonate chuyển hóa thành calcite để cấu tạo lên vỏ trứng. Vì thế theo tiến sỹ Colin Freeman thuộc Đại học Sheffield, “mặc dù chúng ta luôn cho rằng, quá trứng có trước con gà, tuy nhiên những chứng cứ khoa học hiện tại lại đưa ra đáp án ngược lại.”
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tieumichanhche
Về việc nghiên cứu này tuy nghiên về đáp án tôi chứng minh, nhưng tôi hoàn toàn không ủng hộ và cảm thấy vô bổ, không có giá trị gì. Có thể nhiều người quá nhạy cảm và ưa chuộng các chứng minh, nghiên cứu khoa học của nước ngoài + sự thiếu hụt, yếu kém về nghiên cứu khoa học ở VN làm chúng ta đánh mất khả năng chọn lọc và đánh giá giữa các nghiên cứu có giá trị thật sự với hàng triệu nghiên cứu vô bổ khác.

Trong nghiên cứu này, họ đang lấy trứng gì để nghiên cứu? Hay là họ lấy trứng rùa làm mẫu? Còn nếu lấy mẫu trứng gà để nghiên cứu thì ta không cần phải phân tích sinh học gì cả cũng có thể biết chắc nó chỉ có thể từ con gà mà ra. Vậy thì đó là 1 sự logic hiển nhiên, nó chứng minh cho cái gì?

Việc nghiên cứu này cũng giống như việc: Tôi chọn 1 quả trứng gà và phân tích các tế bào, protein trong trứng gà, sau đó kết luận chỉ có những protein và tế bào trong trứng gà mới hình thành được con gà > Quả trứng gà phải có trước con gà.

Những nghiên cứu dù phức tạp đến đâu nhưng đối tượng nghiên cứu là những vấn đề hiển nhiên thì nó không có giá trị gì cả, đó chính là việc càng làm phức tạp thêm những vấn đề vốn đơn giản. VD: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/than-quen-voi-quan-moi-xin-duoc-viec-o-co-quan-nha-nuoc-2841748.html
một câu đố vui thật buồn cười, theo bạn quả trứng có trước hay con gà có trước
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenhong91
Vậy theo bạn câu hỏi: Quả trứng có trước hay con gà có trước là hợp lý? Nếu tôi chứng minh được câu hỏi này bất hợp lý thì tôi có quyền bác bỏ nó và không phải trả lời?
Công não hả 😁
Triết học...nợ 2 lần mới có bằng tốt nghiệp....

Sent from my Xperia Neo using Tinhte.vn mobile app
đọc xong cảm thấy nhức đầu đau bụng!
Khiếp thật viết quá trời nhiều mà kết quả đã có câu trả lời đâu ???
Tất cả do một vụ nổ tạo ra
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tít_2013
Tôi nghĩ bạn chưa đọc kỹ hoặc chưa hiểu nội dung? Bạn cần trả lời cho cái gì tôi sẽ làm rõ cho riêng bạn 😃
@doquangsang Không có hơi đâu mà ngồi đọc cái 3 lăng nhăng này ạ ?
Lợi ích gì ?
Thế rút cuộc phân tích rồi chiết học rồi thế em ? bác Con gà có trước hay quả trước có trước đấy ạ ?
Em cũng tò mò xem câu trả lời thôi 1 câu
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tít_2013
Hi bạn, nếu bạn chưa đọc hiểu thì cũng ko nên phát biểu lung tung để tránh hạ thấp mình trước mặt mọi người.

1. Nếu bạn cảm thấy vô bổ, lăng nhăng và không quan tâm thì tốt nhất không nên tham gia để tránh mất thời gian. Tôi thấy bạn đang hành động ngược với suy nghĩ của mình.

2. Câu hỏi: Con gà có trước hay quả trứng có trước? đã bị bác bỏ vì sự bất hợp lý nên còn gì để trả lời bạn trong câu hỏi này? Nếu tôi hỏi bạn: Quả trứng cá sấu có trước hay con gà có trước? Bạn có sẵn sàng trả lời cho 1 câu hỏi vô duyên và ko có liên quan trước sau như vậy? Vì quả trứng trong câu hỏi cũng bao gồm cả trứng cá sấu.

Còn câu hỏi: Con gà có trước hay trứng gà có trước? đã có câu trả lời là con gà có trước trứng gà. Tôi không giải thích thêm ở đây nữa. Bạn cứ đọc lại nếu bắt đầu thấy có ích. Nếu bạn chưa hiểu thì cũng ko có gì để tranh luận.
@doquangsang Nếu hỏi : Quả trứng có trước hay con gà có trước
thì bạn phân tích quả trứng có thể là trứng ..v.v => câu hỏi bất hợp lý => Bác bỏ câu hỏi
Giờ thì câu hỏi đích xác hơn : Quả trứng gà có trước hay con gà có trước ? => Tôi không cho rằng ai có thể trả lời được câu hỏi này
Vì có thể quả trứng con gà có trước con gà thì sao?
Vì có thể con gà có trước quả trứng con gà thì sao?
Tôi không cho rằng quả trứng gà phải đẻ từ loài chim X nào thì sao => có thể nó sinh ra từ hòn đá hay cái gì đó ..v..v từ trên trời rơi xuống thì sao ?
Tôi không cho rằng đầu tiên có con gà thì nó phải nở từ trứng gà mà ra => có thể nó sinh ra từ hòn đá hay cái gì đó ..v..v từ trên giờ rơi xuống thì sao ?
Cho nên câu hỏi : Quả trứng con gà có trước hay con gà có trước ?
Trả lời : Có thể quả trứng con gà có trước con gà hoặc con gà có trước quả trứng con gà . The and
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
10 năm
E đuối đấy mấy bác hỉ!
Phân tích chi li quá, nhưng nếu chỉ được trả lời YES/NO thì làm sao nhỉ???
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@diquaniemdau 1. Bạn trả lời cho câu hỏi nào? Nếu câu hỏi: Con gà có trước hay trứng gà có trước? thì câu cả lời là con gà có trước.

2. Không phải câu hỏi nào ta cũng cắm đầu hì hục trả lời bất chấp sự vô lý. Nếu tôi hỏi bạn: Con gà có trước hay trứng cá sấu có trước? Bạn trả lời cho tôi YES/NO giúp nếu bạn ko cần quan tâm đến sự logic của câu hỏi.

Hoặc trong 1 tam giác vuông có 3 cạnh a, b, c (với c là cạnh huyền).

Bạn hãy chứng minh: a2 + b2 = c3.

Nếu người soạn đề đánh máy sai thì bạn vẫn cắm đầu giải?

Do đó, câu hỏi: Quả trứng có trước hay con gà có trước? Nếu tôi chứng minh được câu hỏi này bất hợp lý thì ta có nên tìm câu trả lời cho nó?
Mình hiểu ý bạn, nhưng trong cuộc sống nhiều lúc có những câu hỏi hơi củ chuối (ko rõ ràng) kiểu như thế!
😁
Câu này đương nhiên: Chuẩn
@doquangsang Bạn bảo con gà có trước quả trứng xong con gà đẻ ra quả trứng chưa tìm ra điểm sai là sao thế còn tranh luận gì nữa
Nhưng nếu thế suy ra chưa bao giờ sai thì con gà lúc nào cũng phải nở ra từ quả trứng vậy suy ra quả trứng phải có trước con gà mới đúng nghe bạn theo bạn đó chỉ luẩn quẩn như vậy thôi
Còn nếu bạn cho rằng con gà có trước quả trứng thì nó ở đâu sinh ra khi mà trái đất chưa có con vật này ? Mà bạn nên nhớ cái gì cũng sinh ra từ bào thai nghe vậy có thể nói phải có quả trứng trước mới đúng => Có thể quả trứng đó sinh ra từ đất hoặc từ trên trời rơi xuống thì sao ?
Hoặc không phải quả trứng có trước mà con gà sinh ra từ trên trời rơi xuống thì sao ..v..vv
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tít_2013 Tôi thấy bạn bị lạc rồi thì phải. Bạn cứ đưa cặp đối tượng quả trứng và con gà đã bị bác bỏ trong câu hỏi: Quả trứng có trước hay con gà có trước. Vậy khẳng định quả trứng có trước con gà của bạn trả lời cho câu hỏi nào? Sao bạn lại tránh né đối tượng chính là trứng gà và con gà trong câu hỏi cần giải đáp: Con gà có trước hay trứng gà có trước? Bạn đưa quả trứng chung chung để đánh tráo khái niệm và để trả lời cho 1 câu hỏi vô lý đã bị bác bỏ. Tôi thấy bạn đang tự cắn đuôi mình và chưa thoát ra được cái bẫy đánh tráo khái niệm đó.

Tôi hỏi bạn: Con gà có trước hay trứng gà có trước? Thì sau 1 hồi lập luận bạn trả lời QUẢ TRỨNG có trước > Bạn cho là trứng gà và quả trứng nói chung cũng là 1 > Bất kỳ quả trứng nào cũng là trứng gà? Giống tôi hỏi nhà bạn có nuôi gà không? Bạn trả lời: Nhà mình có nuôi vịt. Rất là logic.

Còn con gà đầu tiên được nở ra từ trứng của 1 loài chim X nào đó mà không phải là trứng gà. Tôi đã nhắc nhiều lần rồi. Bạn hãy đọc trước khi bình luận.
@doquangsang Bạn bảo con gà có trước quả trứng gà thì nó ở đâu ra thế thôi ? Hoặc quả trứng gà có trước con gà thì nó ở đâu ra ?
Nếu quả trứng gà có trước thì được đẻ từ loài nào v..v.v thì cái con đó ở đâu mà ra ?
Nếu con gà có trước thì nó được sinh ra từ đâu cái con sinh ra con gà nó từ đâu sinh ra ?
Bạn đừng cho rằng con gà có trước quả trứng gà vì tôi chưa thấy có cái gì chứng minh điều đó.
Con gà có trước quả trứng gà => Bị bác bỏ

Còn xem ra bạn không hiểu ý tôi thì phải tôi chưa bao giờ cho rằng quả trứng con gà có trước con gà nhé và cả con gà có trước quả trứng con gà nhé ?
Từ loài chim X nào thì nó ở đâu sinh ra ? và cái sinh ra chim X ở đâu sinh ra cái ở đâu sinh ra thì nó ở đâu sinh ra ?
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tít_2013
Vậy bạn cứ giữ quan điểm của bạn. Nếu bạn ko thể hiểu hoặc không muốn hiểu thì tôi cũng ko muốn bàn tiếp. Nếu ai cũng như bạn nhảy xổ vào topic của tôi nói nhăng nói cụi không đâu ra đâu thì tôi cũng ko có hơi nào để giải thích. Tóm lại, ai hiểu được thì hiểu. Không hiểu mà trao đổi trên logic, có hiểu biết thì tôi còn trao đổi.

Con người có nhiều dạng, và nhận thức cũng khác nhau nên tôi cũng không mong ALL có thể hiểu vấn đề, nhưng phần lớn hiểu là được. Từ bây giờ bạn thích nói nhăng nói cụi gì cứ nói. Tôi miễn bình luận.
Các bạn sao mà phải tranh luận nhiều thế nhỉ.
Giả sử con gà A đẻ ra quả trứng A1 thì con gà A có trước quả trứng A1
Quả trứng B nở ra con gà B1 thì quả trứng B có trước con gà B1
còn A với B hay A1 với B1 không có quan hệ gì cả
Tính thứ tự chỉ có ý nghĩa với các biến cố hay đối tượng có quan hệ nhân quả thôi. Các đôi tượng không có tính nhân quả thì tính thứ tự không có ý nghĩa, cái này xin vui lòng đọc thêm thuyết tương đối hẹp nhé.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cm09
Không có giả sử gì ở đây cả bạn. Câu hỏi con gà và quả trứng gà ở đây luôn xét trên trường hợp nhân quả, có cái này mới có cái kia. Nếu không liên quan đến nhân quả và không có ý nghĩa như bạn nói thì cũng nằm ngoài vấn đề cần tranh luận.

Trong trường hợp nhân quả, con gà có trước trứng gà luôn đúng trong mọi thời điểm. Còn trứng gà có trước con gà cũng chỉ đúng khi đã có con gà đầu tiên trên thế giới xuất hiện. Vậy trước khi có con gà thì quả trứng đó gọi là trứng gì? Đó 1 là nghịch lý trong trường hợp này nếu trứng có trước.
@doquangsang Sao bạn cứ hỏi nó là trứng gì vậy nhỉ thì có thể là quả trứng(lúc đó còn chưa gọi là quả trứng gà nữa cơ) từ trên trời rơi xuống xong nó nở thành cái con đó xong người ta mới tìm thấy con đó xong đặt tên nó là con gà và nó đẻ ra quả đó thì chả gọi quả đó của con gà là trứng gà là gì ?
@doquangsang Hoàn toàn thống nhất với bạn này: Kết luận lại là Con gà có trước Trứng gà, bởi vì chỉ có trứng của con gà thì mới được gọi là Trứng gà. Còn làm sao có con gà thì giải thích như thế này, quá trình tiến hóa của chim dẫn đến tọa ra 1 con X nào đó, con X chưa phải là gà, do đó đẻ ra trứng cũng ko được gọi là trứng gà, song khi nó nở ra thì được 1 con có đặc điểm giống với gà nên được gọi là gà, vậy thôi.
@doquangsang Hoàn toàn thống nhất với bạn này: Kết luận lại là Con gà có trước Trứng gà, bởi vì chỉ có trứng của con gà thì mới được gọi là Trứng gà. Còn làm sao có con gà thì giải thích như thế này, quá trình tiến hóa của chim dẫn đến tọa ra 1 con X nào đó, con X chưa phải là gà, do đó đẻ ra trứng cũng ko được gọi là trứng gà, song khi nó nở ra thì được 1 con có đặc điểm giống với gà nên được gọi là gà, vậy thôi.
Câu hỏi kinh điển và lần nào đọc xong câu trả lời cũng ung hết cả đầu.
Câu trả lời và giải thích của bạn,bạn đăng ký giải Nobel đi xem có ai công nhận
Trong khi chúng ta tranh luận về vấn đề này thì có biết bao nhiêu con gà và quả trứng ( gà ) được sinh ra và trở thành thức ăn 😁
Free Spirit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào bác Sang. Tình cờ đọc được topic này vì thấy bác post link trong stt facebook của bác cuhiep 😃

Đầu tiên là ở câu hỏi “quả trứng gà có trước hay con gà có trước?”

theo cách chứng minh của bác:
ở giả thiết 1 bác chứng minh 1 hồi rồi kết >luận bác bỏ giả thiết 1, tức là quả trứng gà có trước con gà là sai. Thoạt đầu nghe có vẻ hợp lý. Nhưng để ý lại đoạn bôi đậm, "mọi người sẽ gọi là quả trứng chim X" < có chắc chắn rằng nó vẫn là trứng chim x? vì giả sử nó đã sảy ra quá trình đột biến và bản chất của nó đã thay đổi thành trứng gà ( tạm gọi vậy đã)... khi đó "chưa có khái niệm gì về con gà nên cũng chưa có khái niệm gì về trứng gà + dù có đột biến nhưng trong trứng thì không ai biết nó là con gì?.." << bản chất của sự vật nó tồn tại độc lập với tư duy chủ quan của con người, ko phải con người gọi nó là trứng gà thì nó mới là trứng gà, vấn đề ở đây là bản chất của nó chứ ko phải là tên gọi do con người đặt, người Anh họ gọi là chicken đấy chứ có gọi là gà đâu 😁 ..ví dụ như sao hỏa vẫn tồn tại độc lập với nhận thức chủ quan của con người, thời kỳ mà con người chưa khám phá ra sao hỏa, chưa có tí hiểu biết gì về sao hỏa thì ko lẽ sao hỏa ko tồn tại?? nói chung là do trình độ nhận thức lúc đó chưa thể giải thích đc, cũng như lúc quả trứng đã đột biến nhưng người ta vẫn áp đặt nó là trứng chim X.
đến đây thì ta lại đối mặt với câu hỏi tiếp theo là vậy thì trứng của loài chim đó có trước hay loài chim đó có trước? // suy luận theo cách của bác Sang thì lại có thêm trứng của 1 loài chim khác cùng họ với loài chim này và chuỗi vòng lẩn quẩn bắt đầu 😕
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Free Spirit
Hi bạn,

Phần 1 và 2 của bạn cũng như rất nhiều bạn đọc đã đề cập về tên gọi và bản chất. Và tôi cũng đã trình bày:

"Lại có ý kiến cho rằng, tên gọi thì đúng là con gà có trước trứng gà nhưng bản chất thì sao? Thực ra bản chất là 1 đối tượng quả trứng, nên quan trọng là ta gọi quả trứng đó như thế nào là hợp lý nhất và cái nào trước, sau. Chúng ta phải dùng dữ kiện từ câu hỏi để giải quyết và tất cả phải dùng tên gọi chứ nếu không ta diễn tả bản chất bằng cách nào? Chứng minh bằng gì? Trả lời cho cái gì? Với con người, tên gọi luôn đi liền với bản chất và không thể tách rời. Nên nếu 1 tên gọi không thể đặt cho 1 bản chất vào thời điểm đó thì xem như nó không hợp lý và phải dùng 1 tên gọi hợp lý hơn (1 sự vật có thể tồn tại độc lập với ý thức con người - đó là bản chất và khi không tồn tại con người thì lấy ai quan tâm đến nó? và cũng không có câu hỏi trong topic này, nhưng nếu gắn với con người thì luôn phải gắn với tên gọi). Vậy chúng ta có phải là con người? Vậy chúng ta sẽ tự hiểu việc cần chứng minh là gì!"

Có con người, khi còn người đặt ra 1 vấn đề thì tên gọi và bản chất luôn đi cùng với nhau. Bản chất chỉ ra là có quả trứng trước con gà. Nhưng kết luận này trả lời cho câu hỏi nào? Trong khi câu hỏi: Quả trứng có trước hay còn gà có trước? đã bị bác bỏ vì sự thiếu logic của nó. Suy luận 1 vấn đề ko phải luôn có 2 chiều tương tương.

ALL vấn đề của bạn đặt ra, tôi đã giải đáp nhiều lần rồi nên tôi sẽ tổng kết lại để bạn dễ hiểu:

1. Tôi có câu hỏi A = Quả trứng có trước hay con gà có trước?
Đáp án đi cùng là A1 = Quả trứng có trước con gà, A2 = Con gà có trước quả trứng, A3....

Tôi chứng minh là A ko đúng logic và bác bỏ. > ALL câu trả lời A1, A2, A3 ...là vô nghĩa.

Như vậy, mọi chứng minh sau này chỉ kết luận là A1 = Quả trứng có trước con gà thì ko giải quyết cho bài toán nào hết (vô nghĩa).

Câu hỏi mới đặt ra hợp lý hơn: B = Trứng gà có trước hay con gà có trước hay cả 2 có cùng lúc? Đáp án đi cùng B1= Trứng gà có trước con gà, B2 = Con gà có trước trứng gà, B3....

Như vậy câu hỏi B hợp lý và các đáp án đi kèm của nó đều có giá trị.

Cái còn lại là chọn đáp án nào đúng nhất.

2. Trứng gà là 1 tên gọi đi liền với bản chất.

Bạn có đồng ý với tôi là trước con gà có quả trứng nở ra nó (Câu trả lời A1 này không dành cho câu hỏi B). Vậy quan trọng là ta gọi quả trứng đó là trứng gà hay trứng chim nào đó (ko thể là trứng rùa, rắn, cá sấu...) là có thể trả lời cho câu hỏi B.

Bạn có đồng ý với tôi là tên gọi trứng gà không thể có trước tên gọi của con gà? Vì tên gà chỉ xuất hiện khi có con gà đầu tiên xuất hiện (Còn việc đặt tên cho quả trứng thì lấy cơ sở nào? Hoàn toàn phản khoa học khi dùng trứng để phân loại sinh vật như vậy). Nhưng tên gọi trứng chim X hoàn toàn có thể đặt cho quả trứng này khi chưa có con gà. ALL đều logic và hợp lý.

Như vậy theo dữ kiện đề bài cho trong câu hỏi B, tôi đã trả lời được con gà phải có trước trứng gà = B2. Chứ tôi không kết luận là con gà có trước quả trứng = A2.

Còn câu hỏi: Trứng của loài chim đó có trước hay loài chim đó có trước?

Câu hỏi này càng vớ vẩn, vì loài chim đó là loài chim nào? Bạn hỏi 1 câu hỏi mà chính những đối tượng để hỏi ko rõ ràng. Kiểu như con ấy nhà ở đâu? Thằng ấy tên gì?

Chính khi chúng ta đặt ra câu hỏi loại này thì ta tự đưa mình vào vòng luẩn quẩn và bế tắc. Thân,
Free Spirit
ĐẠI BÀNG
10 năm
em đã quote từ chỗ "trứng gà có trước hay con gà có trước?" nên mục 1. của bác ko cần trình bày nữa 😃
tới đây thì có câu hỏi: trứng của loài chim cùng họ với loài gà (để nở ra gà) có trước hay loài chim cùng họ với gà đó có trước? // post trước có quote câu của bác rồi mầ vẫn bị bắt lỗi 😁
câu hỏi B của bác là " B = Trứng gà có trước hay con gà có trước hay cả 2 có cùng lúc?" (*) câu này có mắc lỗi ko?
Xét về chữ nghĩa thì "con gà" này là "con gà trống" hay "con gà mái" (cũng như "trứng" và "trứng gà") và không thể ko nói tới trường hợp con gà mái cô đơn đẻ trứng ra chỉ để ta làm tô mì tôm trứng :D
câu hỏi này là bất hợp lý (*). (Nếu bạn trả lời 1 câu hỏi bất hợp lý và sai về logic thì dù câu trả lời của bạn như thế nào thì vẫn sai, do đó ta không phải phí thời gian trả lời cho câu hỏi này).

tiếp mục 2. của bác:
nếu quá trình tiến hóa lâu dài thì con gà không chỉ đơn giản là nở ra từ trong trứng. còn ngắn hạn thì có thể đồng ý đc.
đồng ý, e đâu có bác bỏ điều này nên khi trình bày nên ngắn gọn. //vẫn đang nằm ở vấn đề tên
rồi xong vấn đề tên, đang giả thiết trứng chim x đã bị đột biến và bản chất nó đã thành 1 trứng khác không phải trứng chim x, có thể hiểu là 1 hạt nhân của loài mới đã được hình thành và sau khi nở ra gọi nó là loài gà.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Free Spirit
Hi bạn,

1. Về câu hỏi B, bạn bắt bẻ lại khác hoàn toàn so với câu hỏi A rồi. Cầu hỏi B rất tương xứng giữa 2 đối tượng con gà - trứng gà trong 1 mệnh đề nhân - quả . Việc bạn so sánh cặp gà mái (1/2)- gà trống (1/2)trứng (tđ 999999/1000.000) - trứng gà (tđ 1/1000.000) càng khập khiễng. Con gà nói chung cho cả gà mái - gà trống mà chắc chắn quả trứng sẽ được sinh từ chúng. Và đối tượng con gà (gà trống - gà mái) đều có cơ sở đặt tên khi xuất hiện chúng. Còn trứng gà thì lấy cơ sở nào đặt tên? Hay khi có con gà rồi mới lấy từ gà để đặt cho quả trứng đó?

ALL dữ kiện đều cho thấy đã là trứng gà thì ko thể có trước con gà. Còn ko nhắc đến GÀ mà chỉ nói là quả trứng thì lại là câu trả lời của câu hỏi A đã bị bác bỏ. Cái tôi cần là tìm câu trả lời cho câu hỏi B.

2. Đã là 1 loài chim đẻ trứng, nhất là được thuần hóa or tiến hóa sau thì phải nở từ trứng. Nói con gà ko thể nở từ 1 quả trứng của 1 loài chim nào đó là vô lý. But cái mẹo để trả lời câu hỏi này là tôi đã bác bỏ câu hỏi A (chặn đứng cái nhân) nên QUẢ như thế nào cũng là vô nghĩa. Và quả trứng của 1 loài chim cũng là 1 đối tượng rõ ràng hơn rất nhiều so với đối tượng mập mờ quả trứng (chung chung) rồi. Khi đó bạn có thể đặt câu hỏi: Quả trứng của 1 loài chim X bất kỳ có trước hay con gà có trước? Khi đó ta có câu trả lời chắc chắn là quả trứng của 1 loài chim X bất kỳ có trước con gà và nở ra con gà. Câu hỏi hợp lý ở chỗ gà thuộc loài chim nên tính nhân - quả có ý nghĩa.

3. Về vấn đề đặt tên, 1 mấu chốt nữa để giải quyết bài toán là bên ngoài của 1 quả trứng thì có thể có nhiều loài có trứng giống nhau. Nên ta không thể phân biệt hoặc đặt tên dựa theo trứng được. Ta không thể biết trong trứng có gì và khác biệt gì và phải đợi nở ra 1 con vật cụ thể thì mới biết và có tên gọi được. Khi đó, ta phải tạm đặt tên quả trứng theo con vật đã có trước. Như vậy, tên gọi trứng chim X nếu biết con chim đẻ ra nó hoặc trứng của 1 loài chim nào đó nếu đi rẫy lượm về. Bạn để ý, không có 1 con vật nào giống nhau (cả ngoài và trong), các loài khác nhau thì khác nhau hoàn toàn. Nhưng trứng chim thì rất nhiều loại giống nhau về hình dạng, màu sắc.

Cứ suy nghĩ đơn giản, trước khi có con gà đầu tiên xuất hiện thì quả trứng đó ko thể gọi là trứng gà được. Như vậy sẽ có trường hợp sai.

Còn con gà có trước trứng gà luôn đúng trong mọi trường hợp. Nếu chưa có con gà xuất hiện, thì quả trứng trước nó có thể gọi là quả trứng chim X bất kỳ (đã có).

Còn về bản chất thì chỉ có thể gọi nó là trứng mà thôi. Vậy nó trả lời cho câu hỏi nào?

Bạn hãy chứng minh kết luận: Con gà có trước trứng gà, trong đáp án của tôi có 1 sai lầm bất kỳ thì có thể nói chứng minh tôi ko hợp lý. Nhưng ALL công nhận kết luận đó đúng thì phần còn lại của tôi là chứng minh kết quả: Trứng gà có trước con gà, không đúng trong mọi trường hợp. > Kết quả chứng minh của tôi là đúng đắn nhất. Còn những phân tích ngoài luồng, ko trả lời gì cho câu hỏi đặt ra thì ta ko xét đến. Thân,
Free Spirit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hình như bác chưa rõ ý của e... sao bác cứ đem vấn đề tên gọi vào nhỉ, e đã nói trên là xong vấn đề tên. cái bản chất của nó đã tồn tại độc lập với nhận thức của con người. quả trứng (n) <> cá thể (1) sinh ra từ quả trứng (n)<> quả trứng của (1) (mà sau đó ta gọi là "con gà-trứng gà", nhưng bản chất của nó đã có trước khi ta gọi nó là "trứng gà" và "con gà"), quả trứng và cá thể sinh ra từ quả trứng đang xét ở đây phải cùng 1 loài. Còn bác đánh chặn phải hiểu quả trứng ở đây là trứng gà và cần có con gà để quy định tên gọi nó là quả trứng gà. tạm thời dẹp cái tên của nó đi đã, nếu ko thì lập luận đến đâu cũng chỉ để thoả mãn sự hiểu biết hiện thời mà không thấy đc điều gì mới mẻ.

Tất nhiên "trứng gà" - "con gà" ở đây đại diện cho 2 mệnh đề "nhân" - "quả" mà ai vào đọc topic này đều hiểu. như với:
ngày - đêm - ngày - đêm
hạt thóc - cây lúa - hạt thóc - cây lúa
hơi nước - nước tích tụ - hơi nước - nước tích tụ
.....
để tìm nguyên nhân sinh ra thì nguyên nhân cần tìm phải là nguyên nhân đầu tiên. vậy nên con gà và trứng gà ở đây phải là con gà đầu tiên và quả trứng gà đầu tiên, và cái đầu tiên đó xuất phát từ đâu? có thể chạm tới vấn đề tôn giáo, thôi dừng ở đây.

e đồng ý với đáp án con gà có trước nhưng đáp án đó đc chứng minh bằng khoa học http://www.maxisciences.com/poule/la-poule-etait-la-avant-l-039-oeuf-arguments-scientifiques-a-l-039-appui_art8361.html
vỏ trứng gà có chứa 1 loại protein được gọi là ovocledidine-17 hay OC-17 chỉ có trong tử cung gà nên GÀ có trước.

vì lý do ko cùng quan điểm nhận thức nên e ko chứng minh kết luận của bác sai và áp đặt quan điểm của em là đúng. Cũng như ngược lại.

nhiêu đó thôi ai đọc hiểu được bao nhiêu thì hiểu... peace out! 😃
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Free Spirit Bạn cứ nói về bản chất mà ko đi liền với tên gọi thì nó giải quyết cho cái gì? Và nó cũng ko giải quyết dc gì cho câu hỏi B nếu bạn loại bỏ tên gọi. Bản thử chứng minh bất kỳ 1 vấn đề nào đó mà ko dùng tên gọi xem? Có con người, tên gọi - bản chất của 1 đối tượng luôn đi kèm khi con người đề cập đến nó. Như câu hỏi B cũng ko có nếu ko dùng tên gọi.

Về việc nghiên cứu này tuy nghiên về đáp án tôi chứng minh,
nhưng tôi hoàn toàn không ủng hộ và cảm thấy vô bổ, không có
giá trị gì. Có thể nhiều người quá nhạy cảm và ưa chuộng các
chứng minh, nghiên cứu khoa học của nước ngoài + sự thiếu hụt,
yếu kém về nghiên cứu khoa học ở VN làm chúng ta đánh mất khả
năng chọn lọc và đánh giá giữa các nghiên cứu có giá trị thật sự
với hàng triệu nghiên cứu vô bổ khác.
Trong nghiên cứu này, họ đang lấy trứng gì để nghiên cứu? Hay là
họ lấy trứng rùa làm mẫu? Còn nếu lấy mẫu trứng gà để nghiên
cứu thì ta không cần phải phân tích sinh học gì cả cũng có thể
biết chắc nó chỉ có thể từ con gà mà ra. Vậy thì đó là 1 sự logic
hiển nhiên, nó chứng minh cho cái gì?
Việc nghiên cứu này cũng giống như việc: Tôi chọn 1 quả trứng gà
và phân tích các tế bào, protein trong trứng gà, sau đó kết luận
chỉ có những protein và tế bào trong trứng gà mới hình thành được
con gà > Quả trứng gà phải có trước con gà.
Những nghiên cứu dù phức tạp đến đâu nhưng đối tượng nghiên
cứu là những vấn đề hiển nhiên thì nó không có giá trị gì cả, đó
chính là việc càng làm phức tạp thêm những vấn đề vốn đơn giản.
VD: http://m.vnexpress.net/thoisu/than-quen-voi-quan-moi-xin-duoc-viec-o-co-quan-nha-nuoc/2841748/p0
Con gà thì làm gà luộc. Trứng thì đem chiên. Rãnh quá, ko có chiện gì làm. Toàn những chuyên gia non như trứng, gà như gà. Có biết tại sao mọi vật lớn nhất trong vũ trụ đều hình trọn hoặc hình cầu không. Bởi vì mọi vật đều xoay chuyển theo quỹ đạo như vậy. Đâu là bắt đầu. Đâu là kết thúc. Nói nhìu mệt quá đi luộc trứng gà ăn dho sướng miệng đây. ^^

Sent from my EndeavorU using Tapatalk
doquangsang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietphuong22vn
Nếu việc ngồi phán như bạn thì ai cũng có thể mở miệng phát biểu được.

Tôi nhắc lại 1 lần nữa:

"Như tôi đã trình bày xuyên suốt từ phần đầu. "Giá trị nó tạo ra và còn nổi tiếng đến ngày nay không có gì khác ngoài việc chưa có ai tìm được câu trả lời thỏa đáng. Do đó, mọi người xem nó như là 1 bí ẩn thú vị, áp dụng cho rất nhiều trường hợp trong vũ trụ khi mà các vấn đề trở nên bế tắc. Đó là 1 trong những điểm đánh tráo khái niệm lớn dễ dẫn mọi người đến sự lạm dụng, gây ngộ nhận cho các vấn đề liên quan."

Nếu ta cứ gán ghép câu hỏi con gà - quả trứng và vũ trụ với nhau sẽ làm chúng ta hiểu sai về bản chất của vũ trụ - đó là sự đánh tráo khái niệm nguy hiểm. Con gà - quả trứng chỉ vớ vẩn như 1 trò chơi và hoàn toàn có câu trả lời. Còn vũ trụ thực sự là vấn đề nghiêm túc, vô hạn về kiến thức để chúng ta học hỏi và tiếp cận. Do đó, chúng ta phải có 1 phương pháp tư duy khác, còn rơi vòng lặp thì khác nào chúng ta tự cắn đuôi mình - có những người lầm tưởng đã đi được 1 đoạn đường nào đó, nhưng thực ra họ còn chưa thoát khỏi chính bản thân mình chứ nói gì đến nhìn ra vũ trụ vô hạn."

Nếu bạn sống cứ cắm đầu vào luộc với chiên thì bạn nên đi làm việc của bạn. Đừng vào topic của người khác phát biểu linh tinh đến con nít cũng nói được 1 câu như bạn. Thân,
Vậy là @doquangsang vẫn cho là con gà có trước trứng gà chứ gì ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019