Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm IMAX tại Việt Nam - CGV Vivo City

Nam Air
19/4/2015 12:13Phản hồi: 152
Trải nghiệm IMAX tại Việt Nam - CGV Vivo City

Bao ngày em đợi em mong, rốt cuộc em cũng được đi xem IMAX ngay tại sân nhà, ngay tại Việt Nam, như vậy là từ nay không cần phải tốn kém đi Sing hay Thái xem phim nữa rồi. (Cái này em nổ thôi, chứ thực ra thì cũng là đi công tác rồi tranh thủ xem). Vậy thì, trải nghiệm IMAX ở Việt Nam ra sao? Có giống với các nước khác không? Rạp có siêu to, có hoành tráng không? khi đi xem ở VN thì chú ý đến những điểm nào? Mình hy vọng qua bài viết này các bạn sẽ có thêm 1 chút thông tin để tham khảo.

Trước mắt thì mình biết thông tin mà các bạn hỏi sẽ là, cái rạp đó nó to như thế nào, kích thước màn chiếu ra sao? Mình xin nói ngay là, về diện tích phòng chiếu, thì đây không phải là phòng chiếu phim to nhất Việt Nam (Theo mình là phòng Lotte Pico Plaza hoặc cái gì đó ở Hòa Bình, màn chiếu to hơn, nhiều ghế hơn, tuy nhiên máy chiếu ở Lotte là loại thường thôi nên xem mờ mờ tối tối chán lắm) , phòng chiếu IMAX này có khoảng 300 ghế, diện tích màn chiếu là 21m X 11m, mời bạn xem video dưới đây có thông tin về màn chiếu, do ông Dong-Wong Kwak - CEO của CJ CGV VN cung cấp và được ông Preetam Daniel - Giám đốc kinh doanh IMAX India và Đông Nam Á xác nhận

Tức là, nếu bạn đi xem IMAX với mong muốn bước vào 1 cái rạp to lớn khổng lồ, thì có thể bạn sẽ hơi hơi thất vọng một tí, và màn chiếu kích thước như vậy là nhỏ hơn so với cái màn chiếu IMAX nhỏ nhất của chuẩn IMAX Digital, Tuy nhiên, ông Preetam Daniel nói là IMAX đảm bảo chất lượng phòng chiếu ở CGV Vivo City là tương đồng với những rạp khác trong khu vực và trên thế giới.

Rạp IMAX là rạp số 7 ở cụm rạp này

Sơ đồ ghế của rạp 7

Tấm này mình chụp Paronama nên các bạn thấy hơi kỳ kỳ và màn hình nhỏ, thực tế thì ở vị trí ngồi của vị trí trung tâm (và theo mình là đẹp ( vị trí giữa các hàng ghế E, F, G, H thì sẽ có trải nghiệm bao trùm, màn hình sẽ bao trọn cái góc nhìn của bạn) còn ở các vị trí khác thì màn hình cũng được, chứ không phải là nhỏ lắm.

Các bạn có thể chọn cho mình từ hàng A đến hàng L và ghế từ 1 đến 30

Nói sơ thông tin về rạp rồi, vậy thì trải nghiệm thực tế như thế nào? Có đáng đồng tiền bát gạo hay không? Có nên đi xem IMAX tại Việt Nam hay không? 😃

Các bạn chắc biết là IMAX không chỉ là cái màn hình to, nó còn phải là sự kết hợp tối ưu giữa máy chiếu tốt, màn chiếu tốt, âm thanh tốt, và tất nhiên quan trọng nhất là phim tốt, chúng ta phải có đủ tất cả các yếu tố tốt đó để có trải nghiệm tuyệt vời nhất.

Điều tuyệt nhất ngày hôm nay khi trải nghiệm IMAX đó là đoạn phim Demo, tuy chỉ xem demo 2D thôi, nhưng thực sự mình như xem 3D không kính vậy, rất chìm đắm như bước vào thế giới khác, kết hợp với việc mình ngồi ở hàng G ngay giữa, ôi thôi, quá tuyệt vời luôn!

Theo mình thì Furious 7 không được quay bằng máy IMAX mà chỉ được Re-Mastering IMAX thôi, nên trải nghiệm chưa thực sự ấn tượng lắm, tuy vậy, vẫn rất ngon so với xem Digital hoặc 3D, sáng hơn, rõ nét hơn (tuy nhiên nhiều cảnh vẫn thấy ghost) à, IMAX 3D dùng công nghệ 3D Circular Polarizing (Sau khi google thì thấy là Imax dùng linear polarizing, circular polarizing là của RealD - Như vậy chứng tỏ anh sếp kinh doanh của IMAX không có nắm kỹ thuật) nên mấy cái kính 3D của bạn là sẽ không dùng được nhé. Nhưng phim Furious 7 này mà xem 3D thì thực ra cũng không có gì để xem.

Quảng cáo

Cái màu xanh là kính để xem IMAX 3D, cái màu trắng là kính để xem 3D chuẩn RealD (tivi 3D, rạp phim 3D truyền thống). Kính to để đảm bảo nhìn trọn dc hết màn hình, giống kính để xem phim 4D trong Suối tiên. 😁

Quay lại, Furious 7, xem IMAX 3D ở VN, mình thấy như sau: Phim sáng, sáng hơn nhiều so với xem 3D thường, độ phân giải cao hơn, rõ nét và đẹp hơn, âm thanh phim này thì cũng bình thường, chưa thấy gì nổi trội so với ATMOS cả. Khi xem 3D thì các bạn cân nhắc việc ngồi gần quá, vì màn hình to, mắt các bạn sẽ mỏi lắm đấy.

Mình cũng thử di chuyển qua 4 vị trí khác nhau là giữa rạp hàng F và G (vị trí mình cho là đẹp nhất) cuối rạp (hàng L) và đầu rạp (Hàng C) thì thấy là.

- Xem đẹp nhất vẫn là vị trí giữa giữa các hàng F, G H, màn chiếu bao trọn tầm nhìn của bạn, có thể nói là sống trọn trong bộ phim thì cũng được. Tuy nhiên đó là khi xem Demo, còn Furious 7 thì màn chiếu bị cắt ở trên và dưới (cỡ 1 mét mỗi cạnh trên dưới), tức là màn hình 11m người ta cắt còn 9m để vừa tỉ lệ 21:9 của phim điện ảnh, nên đã thì có đã nhưng vẫn không bao trùm lắm, và như mình nói, xem 3D vẫn bị ghost, tức là bị bóng.

Quảng cáo

- Vị trí sát màn chiếu chỉ phù hợp xem phim 2D, xem 3D hơi ngợp và mỏi mắt, tuy vậy ngồi gần thì phim và màn chiếu to quá, nên cảm giác cái đầu của nhân vật bị to ra và người họ bị ngắn lại, và đồng thời thấy được mấy cái pixel điểm ảnh, không retina lắm :D

- Vị trí góc trên xa xa thì thấy toàn cảnh, không có được cảm giác bao trùm, trải nghiệm đỡ hơn ngồi sát màn hình, đỡ mỏi mắt, nhưng không đã.

Ngồi trên góc trên nhìn xuống

Tóm lại là:
  • Trải nghiệm IMAX ở Việt Nam chưa phải là trải nghiệm IMAX tốt nhất, tuy nhiên, so với phim thông thường, thì nó hơn, và nếu chọn được vị trí đẹp thì nó hơn hẳn so với phim thường. Chắc là từ giờ về sau mình chỉ đi xem được IMAX thôi, hết thích xem phim kiểu thường rồi, tất nhiên nói là nói vậy, còn nếu đi xem phim với bạn gái thì bạn gái đưa đi đâu thì sẽ đi đó, thậm chí còn rất hào hứng :D
  • Bạn nên chọn vị trí ghế đẹp (ngay trung tâm) để có trải nghiệm tốt nhất, mấy cái ghế chỗ ngoài thì trải nghiệm thua vị trí đẹp, còn ngồi sát màn hình thì xác định là đau đầu hoặc nếu yếu bóng vía thì say phim luôn nhé!, giá vé từ 140k đến 250k là mắc nhất
  • Âm thanh lúc demo hay, còn phim mới xem (Furious 7) thì cũng thường, mình muốn to hơn, mạnh hơn nữa
  • Nếu ngồi gần (hàng ABCD) thì khả năng bạn thấy mấy pixel trên màn ảnh là có, không có trải nghiệm retina lắm
  • Rạp phim hơi lạnh so với tiêu chuẩn Việt Nam, ít ra hôm nay là vậy, chưa biết sau này thế nào (xung quanh mình ai cũng than lạnh, mình thì chịu được do mình mới từ xứ lạnh về)
Lịch chiếu phim IMAX sắp tới: Avenger (30/04), Tomorrow Land (22/05), Jurasic World (12/06), Terminator (03/07), Pan (14/08) nói chung là sẽ có phim IMAX cho các bạn xem đến hết năm.

152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Đowji coi Jurassis World chắc đã lắm, mấy khúc bị khủng long dí coi 3D mới đã.
Theo m thì ko nên ngồi giữa màn hình (ghe 15) vì mắt đieu tiết qua lại nhiều. Hơi lệch về 1 bên tốt hơn.
Mấy phim bom tới toàn convert từ 2D sang, ko way = 3D. Nên chac hiệu ứng chỉ... hơi đẹp.

Túm lại moviegoers chỉ có trai nghiem Digital 2D là hoàn hảo thôi.
Sẽ cố gắng coi Avenger để trải nghiệm. hehe
@bach_pro1111 Vậy thì đặt online may ra có chỗ đó. Mình mới mua thì có cả combo nữa là 320k
mrd213
CAO CẤP
9 năm
Hy vọng Hà Nội sớm có để trải nghiệm, trong các rạp thì mình đánh giá cao CGV về khoản âm thanh hay hơn các rạp khác, có IMAX nữa thì vừa đã mắt vừa sướng tai 😃
metoy0u
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrd213 Qua rạp Lotte dưới Hà Đông bác. Đảm bảo k làm bác thất vọng.
Đi tất cả các rạp thì thấy rạp Lotte là ổn nhất.
Màn thì phòng lớn nhỏ Imax này xíu. còn phòng nhỏ bằng cái lớn của NCC
Ghế ngồi thoải mái k như mấy rạp chỉ nhăm nhăm kê thật nhiều ghế để kiếm lời( thấy còn thoáng hơn imax này)
rạp đấy dưới Hà đông nên đảm bảo là k đông, đi xem thoải mái chọn ghế, e đã vài lần đi xem có mình và gấu 1 phòng hehee ngồi xem thấy phê
Phục vụ tốt đi vào đi ra có đứa cúi rạp người chào ^^
giá thì rẻ. Kiếm cái thẻ SV đi ngày thường là 40k ^^
Giá vé thế mà ko hơn rạp thường thì xác định rùi còn gì.😃
hôm nay nó cho xài đt chụp hình à 😁
@cardmanhinh.com Chắc Hn cho qc là chính mà có chiếu gì đâu mà sợ.
Ko biết khi nào thì mang thẻ sv theo giá 50-60k đây...đùa tí (cũng mong là có để dc đi trãi nghiệm)
Giá vé bn thím ơi
@trongvongbankinh 3D VIP trc 12g trưa là 140k. Từ 12g đến 17g là 190k. Sau 17g là 250k.
@hakuruno Vé vậy ổn quá rồi 😃 fải lựa 11h trưa đi mới đc 😁
thích mấy bài review của ông Airblade14 ,tuy nhiên với cái giá vé này và 1 số trải nghiêm chưa thật sự tốt thì mình thà thêm vài chục coi 4DX cho rồi!
Đi đâu cũng gặp anh úp pô
ai mắc cụa em 😔(
Ka52
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xét về vị trí ngồi thì imax như 3D. Một là ngồi giữa, hàng FGH thì áp dụng đc cho cả bhd galaxy và cgv. Nếu ko mua đc vé ngồi giữa thi mua vé ngồi xéo về phía trái màn hình, trải nghiệm tốt hơn so với ngồi phía phải.
Nhưng mà cái màn thì cgv lừa tình quá. Quá bé so với rạp ở bankok. Còn ở Cam thì mình chưa đi.
Nói chung cgv ở vn chịu ảnh hưởng bởi mặt bằng thuê, nên rạp nào cũng be bé
Cjnemax
TÍCH CỰC
9 năm
Tính t6 xem avenger 2 mà k biết chọn 2d hay 3d 😔(
@yreimm0308n90 Chưa chắc lắm đâu nhé bạn, thời gian đầu đúng là 3d của Marvel rất tệ, nhưng Guardians of the Galaxy lại làm cực tốt, và là một trong hai bản 3d convert xuất sắc nhất tính đến bây giờ ( bên cạnh Gravity). Nên khoan phỏng đoán mà chờ review sẽ khách quan hơn.
@Moritayezzy Nói chung là cong nghê 3D giờ chưa đã. Nếu đi xem phim hàng tuần thì 3D ko phải lưa chọn rồi.
Interstellar là phim gần đây nhất đc shot hoàn toàn bằng IMAX camera
Endee88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cjnemax 2D thím ợ, mấy cái phim đánh nhau cháy nổ ì xèo này coi 3D đau hết cả mắt
@heliosy Rạp nào thế b?
quanhs
ĐẠI BÀNG
9 năm
Klq nhưng xem ở trung tâm chiếu phim quốc gia ở HN, phim có thuyết minh giọng rất ấm, mình xem phim tập trung vào nội dung hơn. Cgv toàn đọc phụ đề, đôi khi hơi bất tiện ...
net2sonic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quanhs Kỹ xảo âm trong phim làm phim hay hơn gấp bội. Xem thuyết minh theo mình là làm giảm chất lượng rồi. Trừ khi xem phim bộ Hồng Kông 😃.
MustDie
TÍCH CỰC
9 năm
@hakuruno Đọc rồi mới cm được chứ? Làm sao?
@takun92 đúng ùi! Mình chỉ thích xem vietsub thôi. Chứ thuyết minh giảm giá trị phim lắm, nhất là cái phần cảm xúc nhân vật
@huynhphuong1995 F&F7 chiếu ở rạp IMAX hôm qua là phụ đề.
P/s: mình cũng ghét xem thuyết minh lắm (trừ thuyết minh của đài truyền hình Việt Nam).
"Nhỏ hơn so với cái chuẩn nhỏ nhất" có vẻ lừa tình nhỉ. Thế là VN 1 mình 1 kiểu ??
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
9 năm
^
mình như bác, xem phim ngoại thì giọng của nhân vật cũng là 1 phần diễn xuất, nên đem lòng tiếng lại thì mất 50% cái sự hay của phim rồi. Cảm nhận rõ nhất là coi phim hàn mà bị đem lòng tiếng việt..... thà kiếm bản sub hay ttuyết minh của hồi xưa còn hơn.
Hôm nay cũng đã đến xem, cũng hơi thất vọng tý 😁
sev3n_k3n
ĐẠI BÀNG
9 năm
Klq : các bác có để ý tới oppo trên ghế không, phải công nhận hãng điện thoại này đầu tư quảng cáo hình ảnh gớm thật
anhcaoboi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phim hay, hiệu ứng 3D tạm được. Hình ảnh thì tuyệt quá sắc nét, âm thanh cũng thường thôi 6 kênh. Màn ảnh to chà pá. Cuối phim thấy chữ FOR PAUL thấy tội tội !!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019