[Trải nghiệm] Lumia 1520 nâng cấp phần mềm Lumia Denim: Camera có nhiều cải tiến tuyệt vời!

tuanlionsg
12/1/2015 20:24Phản hồi: 236
[Trải nghiệm] Lumia 1520 nâng cấp phần mềm Lumia Denim: Camera có nhiều cải tiến tuyệt vời!
Khi nâng cấp Lumia 1520 lên phiên bản phần mềm Lumia Denim, Camera có những gì mới? Mình so sánh một chiếc Lumia 1520 đang chạy Lumia Cyan và chiếc kia đã nâng lên Lumia Denim (Rom Phần Lan). Những thay đổi nhận thấy rõ ràng và thật sự ấn tượng, đó là:

Về chất lượng hình ảnh:

Hình ảnh tốt hơn rất nhiều về chi tiết ảnh (sắc nét)
  1. Sự tương phản (contrast) các vùng lệch màu tách bạch và mềm mại hơn.
  2. Màu sắc chân thực hơn nhiều (white-balance).
  3. Dải tương phản động (dynamic-range) tốt hơn: thể hiện rất rõ khi chụp khung ảnh có các vùng sáng chênh lệch lộn xộn, cả bối cảnh ban đêm lẫn ban ngày, ít mất chi tiết ở vùng lệch sáng hơn.
  4. Video 4K. Trong tuỳ chọn quay Video có thêm các tuỳ chọn 3K và 4K (2160 / 30fps).
Về công cụ Camera:
  1. Khởi động camera nhanh hơn gần như gấp đôi thời gian so với bản cũ.
  2. Lưu ảnh (bất kể định dạng file ảnh là 5MP + High-Res hay DNG) đều nhanh hơn nhiều. Đây là điểm rất quan trọng, khắc phục tình trạng "độ trễ" giữa hai lần chụp khó chịu trước đây của Lumia 1520. Không còn cảm giác đó nữa.
  3. Lấy nét nhanh hơn.
Đặc biệt:

1. Nút cứng quay video: Nút chụp cứng không chỉ để chụp hình; nếu bấm và giữ yên 1 giây là tự động chuyển sang chế độ quay video luôn, thả ra video ngưng quay để bấm chụp tiếp.
  2. Bấm nút chụp mềm để chụp hình, nhưng nếu bấm và giữ yên tự động chuyển sang quay video 4K, thả ra lại chuyển sang chế độ chụp hình. Rất tiện khi ta đang chụp khung cảnh, bấm chụp xong, bấm giữ để quay video rồi thả ra lại chụp tiếp.
  3. Cơ chế lấy nét và đo sáng một chạm (one touch) hoạt động ngay khi video đang quay. Chẳng hạn có 3 người nói chuyện, bạn có thể lấy nét A đang nói, rồi chuyển điểm nét sang B, hoặc C; tương tự bạn có thể lấy nét đo sáng vật thể gần xoá phông hậu cảnh, video đang quay bạn có thể chạm lấy nét vật thể xa và mờ tiền cảnh... rất đáng khen ngợi, nhưng chưa được êm mượt, còn giật hình.
  4. Vừa quay vừa chỉnh (manuel): focus (lấy nét), brightness (độ sáng), white balance (cân bằng trắng), bật / tắt đèn. Với bộ công cụ này, các clip được quay có sự cân chỉnh các thông số cơ bản như một máy quay phim (focus, IRIS, WB) tương tự như chụp bức ảnh có sự can thiệp cân chỉnh bằng tay trên Lumia.
Một số Video bằng Lumia 1520 Denim trong môi trường ánh sáng sân khấu:
Quá ấn tượng. Mời các bạn xem thử. Ở đây mình up lên youtube để xem ngay, nếu được các bạn bấm vào link download về xem bản full để có cảm nhận.

Video 1
Link tải bàn Full

Video 2
Link tải bản Full

* Có đoạn này rất đẹp, bắt đầu từ giây thứ 30
Mời anh em vào Link tải Full

Quảng cáo

Một vài so sánh thực tế:
Trong video bản Denim, mình lấy nét các chủ thể khác nhau đang khi quay, nên các bạn lúc thấy bông hoa rõ nét, lúc mờ và rõ nét chỗ khác.
Video Lumia 1520 - Cyan
Tải bản gốc tại LINK

Video Lumia 1520 - Denim
Tải bản gốc tại LINK

Video Lumia 1520 - Cyan
Tải bản gốc tại LINK

Quảng cáo

Video Lumia 1520 - Denim
Tải bán gốc tại LINK

Ánh sáng ban ngày:
Galery Link ảnh Full
Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia 1520 - Cyan

Lumia 1520 - Denim
Ánh sáng ban đêm:
Galery Link ảnh Full
Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia 1520 - Cyan
Lumia 1520 - Denim

Lumia Denim đã có cho Lumia 520, 525, 620, 720, 1320 tại Việt Nam. Bản Denim mình thử nghiệm so sánh là bản cài thử Rom Phần Lan, chúng ta hy vọng sớm có Lumia Denim tại Việt Nam cho các bạn đang xài 1520 và các phiên bản Lumia khác 😃

236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác ơi có 1 cái ảnh vườn cây bị nhầm cyan với denim.
em có thắc mắc là 1520 của em chụp màu da mặt người bị ám nâu. da mặt giống như kiểu màu lá gan ý. không được tự nhiên và sáng như lumia 920. nên chụp kỷ yếu phải đo đúng chiều ánh sánh thuận mới sài ảnh đk. chắc do máy ko có hdr. mà nghe nói denim có cái hdr tự động thì phải. bác tess xem có ko ạ.
còn về chất ảnh thì đúng là denim loại bỏ cái tật ám xanh bệt bệt từ hồi lên blue và cyan. denim có vẻ ổn hơn như hồi xưa dùng amber chụp rất đẹp.
lumia hay đo sai cân bằng trắng khi chụp hoa theo bác nói thì có cải tiến. ko rõ là đã căn chỉnh wb ngon hơn khi chụp hoa chưa ạ.
còn về quay video thì em thấy lumia rất bá đạo. quay âm thanh vòm và tiếng nhạc cụ cực chuẩn. hum đi vào bar quay video bass nổ rầm rầm thế mà không bị méo tiếng. mấy con iphone nghe lại cứ như cắm kim vào tai làm em hả hê lắm. đúng là 1520 ngon bổ rẻ
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Queen'sDragon xác nhận quay video có nhạc bass quá bá 😁 ko hề méo và rất chân thực :v
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
Đợi Denim cho 930 tại VN mà lâu quá 😆
Naron-K
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tbdat11 Hức, cũng đang chờ mỏi cả cổ 😕
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Đợi cập nhật Lumia Camera 5 cho 730 đây. Công nhận là Denim chụp ảnh rất là bá.
Camera 5 hiện tại vẫn chỉ cho 830, 930 và 1520 thôi. 730 vẫn xài 4.9 thôi, chưa có quay video lấy nét liên tục kiểu như vậy.
@livfc2010 máy vợ mìn lu 730 có sẵn denim nhưng camera vẫn vậy , không có gì khác
chờ wp 10 luôn
Denim nhìn màu sắc thật hơn rất nhiều
Bùi Ba Duy
ĐẠI BÀNG
9 năm
bao giờ mới có cho 930 nhỉ. 930 liệu có quay được 4k không thế
@Bùi Ba Duy Snapdragon 800 trở lên đều quay được 4k, như hồi m còn dùng z1 dùng mod qua recovery mà vẫn quay được như z2
@Bùi Ba Duy 4K để làm cái gì bác, cho nhanh hết bộ nhớ hả 😁
dangphucvn
TÍCH CỰC
9 năm
@Bùi Ba Duy Có, mình đang xài ROM Phần Lan. Bạn cứ tưởng tượng 930 là bản thu nhỏ về màn hình của 1520.
việt nam mình chờ dài cổ, sắp tết rồi ảnh ọt chụp nhiều mà chưa thấy
Con 1520 vẫn là con Lumia đáng giá nhất ! (hơn hẳn 1020 với 930)
@iphone368 Tôi rất ghét đt lumia chỉ có điều con 1520 là ít ghét nhất !😃
baduy90
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev nó khác với 2 em kia thế nào hả bác... em đang phân vân quá. mong chỉ giáo? cncd
@baduy90 1 Về ứng dụng và cấu hình : 1520 và 930 hơn đứt 1020 cái này khỏi bàn luôn !
2 Về ảnh :
- 1020 có số chấm lớn nhất nhưng cấu hình thấp khiến việc sử lí cực chậm chạp (mất điểm ghê gớm với chụp ảnh di động cần nhanh gọn mọi lúc mọi nơi)
- Kích thước từng điểm ảnh trên cảm biến của 1020 nhỏ hơn 1520 và 930 nên dù 1020 thu được nhiều chi tiết hơn nhưng chất lượng từng chi tiết lại kém hơn 1520 và 930 !
- File raw , video 1080 (tới đây là 2k, 4k) rất nặng mà 1020 và 930 lại không hỗ trợ thẻ nhớ (quay video và chụp raw nhiều sẽ thấy bất tiện)
- Con 1020 và 930 chụp nhiều, quay lâu máy nóng ran (thậm chí bị treo camera hay khởi động lại) còn 1520 mình chưa bị như vậy !
- Màn LCD trên 1520 cho hình ảnh không rực rỡ bằng 930 và 1020 nhưng thật, hay nói đúng hơn là tương đồng với hiển thị trên máy tính hơn !
- Pin con 1520 rất trâu so với 2 bạn kia
3 Về TK : Con 1520 rất to nhưng đổi lại xem , sửa các thứ thich hơn nhiều !

P/s
Tóm lại theo cá nhân mình thì 1520 đáng mua nhất trong 3 con 1020, 1520, 930 nhưng cuối cùng mình sẽ chọn iP6+ !
baduy90
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev có tiền như bác em chẳng cần hỏi ai...... Thank! cncd
Bùi Ba Duy
ĐẠI BÀNG
9 năm
1520 to tổ bố. chỉ dùng giải trí ở nhà thì oke, chứ không dùng để liên lạc công việc được
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
@Bùi Ba Duy dùng rồi nghiện đấy. Nó thay table luôn
TKD_KHTN
TÍCH CỰC
9 năm
@kijutonet Mình cũng dân IT nè , cũng đang xài 1520 nè ... đem mấy cái quần jean đi sửa cái túi lại cho nó bự ra thôi , làm gì phải suy nghĩ lằng nhằng vậy ... giờ bỏ cái dt vào lọt hỗm luôn , rất thoải mái 😁
@TKD_KHTN Nhọ nữa là cơ quan em không cho mặc quần Jean. hehehe. Cũng đội MS nhỉ.
@kijutonet Túi da làm gì, mình bỏ túi quần kaki xài bình thường.
linh2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
CAM của NOKIA tất cả các dòng LUMIA chỉ có 1520,1020 vs 930 là chụp đẹp thôi, còn lại bị ám vàng ghê quá...nhìn trong màn chụp thì đẹp, chụp ra phải PTS tí mới nhìn đỡ.
@linh2911 CòN 808 thì sao bác 😃
linh2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sayacintacanh Mình đang nói LUMIA mà 😃.
...
808 Nó là Symbian 😁
@sayacintacanh Chip xử lý và đồ họa của 808 chưa hỗ trợ độ phân giải cao đến vậy bạn ah.
Lumia 1520 rất may đã được lên Denim nên hình ảnh chụp chiều sâu tinh tế hơn nhưng vì cảm biến, lens, đèn xenon, zoom quang ... nên vẫn chưa so với 1020 được đâu
Còn những dòng Lumia 920 trở xuống ám vàng, ta có thê chỉnh chế độ hiển thị từ nóng sang lạnh là đỡ thôi.
Không biết lên Denim thế nào?
Các dòng Lumia, đặc biệt là 930 lên Demin có tiết kiệm pin hơn không vậy mọi người?
đang ngắm em nó, sau khi có quá nhiều điều nghi ngờ bên hàng xách tay. Hiii
duonglateo
ĐẠI BÀNG
9 năm
thôi,dẹp máy ảnh em đi mua 1520 về chụp đây
@duonglateo Với số tiền ở thời điểm hiện tại 8,490 triệu tại thegioididong.com.vn thì để tiền mua 1520 sang con Nex 3 hoặc Canon Eos 1100D thì chụp ảnh phơi sáng hơn 1520 tỷ lần 😁 bác lấy 1520 ra chụp phơi sáng xem đc thế này không??? :D
phơi sáng.jpg
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@Cuong Nb http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/112075/
https://www.flickr.com/photos/b4byc00l/sets/72157646860845219/
@Cuong Nb cái máy ảnh đó có chức năng call k bạn? bạn nên đọc kỹ topic, ở đây là thảo luận về điện thoại chứ k có "ba lưng tưng" nhé bạn!
@nmtri_7mt:eek:
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ảnh loại bỏ được lớp mờ mờ như sương là ổn rồi nhưng sao denim chụp tối bị lòe hơn vậy bác
minianimo
TÍCH CỰC
9 năm
To nhưng xài riết cũng thấy bình thường. điều đáng tiếc là winphone có lẽ sẽ bị khai tử
FaPPeR
TÍCH CỰC
9 năm
Hóng bản test 1020 Denim...
@FaPPeR 10 năm sau cũng chính ngày này nhé!!! 😁
830 cũng denim mà có xài đc đâu :mad:
@thedeath1883 Vì 830 là snap 400 tầm trung thì ko quay đc 4k, phải snap 800 trở lên mới đc
Ngon hơn 69 lần. Qua rom fl mà trải nghiệm đi. Kẻo lên win 10 giờ. Up rom 5´ thôi
fanarrowsx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanvuongteach up như thế nào vậy bác. Máy em AT&T không biết up bằng cách nào?nhờ các cao nhân chỉ giúp. Thanks!
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fanarrowsx up ra gạch xài nhé 😃 bản nha mạng ko up rom,lung tung được chỉ co nươc chờ
@fanarrowsx
@fanarrowsx Khoá mạng thì thua, đừng làm linh tinh, hư đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019