Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm ống ngắm điện tử (EVF) với tính năng Focus Peaking của Sony A7r II

Gia Tường
30/8/2015 4:28Phản hồi: 55
Trải nghiệm ống ngắm điện tử (EVF) với tính năng Focus Peaking của Sony A7r II
a7rii cover.jpg
Chiếc Mirrorless mới nhất của Sony là A7r II ngoài thông số khủng, công nghệ cảm biến BSI,.. còn được trang bị một ống ngắm điện tử (EVF) tốt nhất của Sony từ trước đến nay. Mình đã có một thời gian trải nghiệm việc chụp các ống kính lấy nét tay (MF) với ống ngắm mới này và muốn chia sẻ những trải nghiệm này với các bạn

Đầu tiên phải nói qua về sự thay đổi về mặt kỹ thuật, ống ngắm EVF trên A7r II là ống ngắm có độ phóng đại lớn nhất thế giới 0.78x (nâng cấp từ 0.71x trên A7 II và A7R cũ). Độ phân giải của EVF đạt mức 2.359.000 điểm ảnh với góc nhìn được mở rộng thành 38.5°. Sự thay đổi lớn nhất của ống ngắm này là hệ 4 lớp thấu kính hoàn toàn mới với các thấu kính phi cầu hai mặt. Mỗi lớp thấu kính lại được phủ lên lớp tráng phủ T* nổi tiếng của Zeiss để tăng chất lượng hình ảnh, chống phản chiếu, chống loá,... So với việc sử dụng màn hình LCD với độ phân giải chỉ 1.2MP thì rõ ràng EVF mới cho cảm giác thật hơn rất nhiều.

Với những nâng cấp trên, ống ngắm EVF của A7r II cho cảm giác ngắm hình ảnh trung thực hơn khi ngắm qua EVF. Kết hợp với tính năng Focus Peaking, việc lấy nét tay các ống kính MF khác ngàm qua ngàm chuyển gắn vào chiếc máy ảnh mirrorless này đã dễ dàng và thú vị hơn rất nhiều, nhất là những ống kính có cấu trúc quang học đặc biệt, cấu trúc lá khẩu đặc biệt, tạo ra các hiệu ứng bokeh hay trường ảnh tạo thêm cảm hứng chụp ảnh.

Mời các bạn xem qua một số ảnh chụp từ A7r II với ống kính MF cũ M42 Helios và Nikon F:

55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sony là nhất rùi
Ráng cày thêm một năm để rước em này.thèm quá.
ko liên quan nhưng giờ mua D3200 đc ko mấy bác 😃 e mới tập chơi DSLR
@Fbiprohj Gỡ cái ava xuống đi tư vấn cho
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
60 mấy triệu có khác... có nên bán d7200 thêm tiền mua con này ko bà con
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
60 mấy triệu có khác... có nên bán d7200 thêm tiền mua con này ko bà con
@Amuadi.Com Em tưởng D7k2 có báo nét lúc chụp vs MF mà bác?
@Amuadi.Com Em tưởng D7k2 có báo nét lúc chụp vs MF mà bác?
con x-t10 của e cũng có EVF mà ít dùng, toàn dùng LCD, ko thích dùng viewfinder vì khó chịu
EVF ngày càng ngon, bản thân em cũng thích ngắm qua EVF hơn bởi nó hiển thị nhiều thông số hơn và ảnh chụp ra cũng không khác là bao.
okharon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nghệ vượt trội ;) .. giá thành cũng cháy ví ;)
có khoanh dồi chó là lao vào
p/s: Ảnh đẹp, màu thật :p
1 con khủng long xuất hiện :p
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Chụp cỡ 100 shots với cái evf này chắc khỏi nhìn thấy mặt người quá
bachhacden
TÍCH CỰC
9 năm
@duc_binh_forever Nikon xài MF tốt hơn mirrorless nhiều. Ngắm qua ovf có đền báo nét trước, nét sau hay đúng nét, chính xác hơn peaking nhiều. Đèn báo nét hoạt động với tất cả các lén AF, MF.
Canon thì mình ko xài nên ko biết, nghe nói là cần ngàm có chíp báo nét gì đó.
Mà công nhận là do thằng Sony mà Mirrorless phổ bién, giá MF tăng cao 😔
catmanrt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bachhacden Chắc bạn nhầm, Nikon chỉ có báo nét với dòng ống kính có chip báo nét thôi nhé. Ví dụ như là AI-S trở về sau này. Các dòng xưa hơn thì chịu, phải lấy nét bằng mắt.
funny_skull
ĐẠI BÀNG
9 năm
@catmanrt Xin lỗi bác chứ em dùng D7000 cộng với 50 1.8 e series làm đếch có chip báo nét, mà nó vẫn báo nét ầm ầm đấy thôi, với Nikon bất cứ lens nào ngàm F đều có báo nét luôn không liên quan gì tới chip gì gì đâu bác nhé!
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@catmanrt Dòng ais mà bạn kêu có chip thì mình cũng chịu rồi.
mrmistake
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói thật video bên camera tinhte mình chỉ thích Dr Thanh ngày xưa nói.
Các bác mod bây giờ kiến thức thì rất tốt nhưng cách nói, cách truyền đạt nó là thiên phú rồi, không thể bằng được.
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
thớt chụp đêm vài tấm xem thế nào
melodylove23
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao lại dán che mất chữ sony trên thân máy vậy ta :V
@melodylove23 Máy mình cho anh Tuấn mượn, mình thích che đi 😁
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Sau khi ra Sony Center trải nghiệm thử EVF thì mình cũng bắt đầu thay đổi quan điểm rồi, trước nay toàn sùng OVF. Nhưng thấy Sony nhồi cả độ phân giải 2K vào cái kính ngắm bé tí thì phải nói là tuyệt vời, nhìn như thật, và còn sướng hơn thật 😁
tungjty
TÍCH CỰC
5 năm
@Eldimio sướng hơn thật thì lại không hay rồi.
nhìn thì đẹp mà chụp ra thì xấu hơn thì tụt cmn mood haha
kchungrau
ĐẠI BÀNG
9 năm
thua fuji Xt1, có nút Focus Assist phóng đại và xoom gần vào điểm lấy nét khỏi xẩy luôn
Alias_X
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kchungrau ai nói sony không có vậy bác
@kchungrau máy mrl sony con nào chả có cái đó [emoji10]
@kchungrau nex 6 đã có MF assist rồi ạ! chưa dùng mà phán như thật
kchungrau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thanhsmile21101992 có rồi nằm ở đâu? sử dụng ra sao?sao lại ca cẩm cái Focus Peaking (không chính xác khi chụp lens MF)
@kchungrau Cái chức năng nhà quê đấy thì từ nex đời tống đã có rồi cụ ạ.phiền cụ tìm hiểu kĩ trc khi phát biểu nhé.
EVF
Greycloud
TÍCH CỰC
9 năm
Nói chung là hài lòng với cái A7 rồi, nhiều khi so với Nex5 cũng chả thấy gì khác, cho nên suy ra A7 với A7II, III rxyz...gì chắc cũng thế, trò móc túi của bọn hãng thì mình rành quá rồi, nay thêm chút này mai sửa chút nọ chủ yếu bày trò mèo để nâng giá vét tiền thôi
Greycloud
TÍCH CỰC
9 năm
@Thanhsmile21101992 Ý tui nói là chất lượng ảnh đó cu à! Ngâu quá, chán chả muốn trả lời
Force
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Greycloud NEX5 so với A7 mà không khác gì 😆))
Nếu nói A7r với A7r II; A7 với A7II chất lượng ảnh ra không khác gì nghe còn hợp lý 😃)))
Riêng nội khoản FF với Crop ảnh ra nó đã khác nhau nhiều rồi. Độ nét; Bokeh; Tiêu cự, Quang sai (Viền tím, nét, méo, ...). Bạn nên xem lại chứ ko nên phán bừa.

Riêng về cái Focus Peaking mình tháy khá hữu dụng, nhưng ko phải đến mức thần thánh, mì ăn liền, vì nhiều khi nó báo láo lắm. Nếu Auto 10 ăn 8 thì Peaking cho 10 ăn 4 5 tuỳ trình độ và quay tay ăn 1 đến 3 (xét trình độ trung bình a ma tơ, còn mấy bác super pro quay tay 1 ăn 1 thì mình không tính)
Greycloud
TÍCH CỰC
9 năm
@Force Ko nói ra thì thôi, nói ra cái là biết ông này chả biết cm gì, miễn tranh luận.
@Force kệ thg tâm thần đó đi bác 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019