Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Trầm bổng

Anhngo90
17/8/2015 15:41Phản hồi: 11
Trầm bổng
Trong một ngày đặc biệt, được trải nghiệm một chuyến đi thú vị, với tôi đó là dấu ấn. Dấu ấn được khởi nguồn bằng ánh nhìn xa xăm của người gác tàu trung niên. Là ánh nhìn đặc trưng, đậm chất Huế, đầy trầm tư và ấm áp. Phải chăng trong ánh mắt đó là sự chờ đợi, có thể cũng giống sự chờ đợi của các bạn vào câu chuyện của tôi…

Bất cứ cuộc hành trình nào giúp tôi học thêm một ít, hiểu thêm một ít, biết nhiều hơn một chút, tôi đều gọi đó là sự đặc biệt. Nhà tôi ở cạnh đường sắt. Âm thanh của đoàn tàu trở thành một thứ âm thanh thân quen, đến mức bạn sẽ không sẽ không hỏi tôi “ Tại sao buổi tối, tôi vẫn ngủ được khi có tàu chạy qua?”… Ấy vậy, mà ngày hôm đó, khi đứng ở trạm gác đó, tôi lại bất ngờ… Ắt hẳn, bạn cũng nghĩ, âm thanh đầu tiên khiến bạn biết sắp có tàu qua là tiếng còi tàu. Nhưng không phải như vậy nhé!

_ “ Chị ơi, chị có thể cho em chụp chị một tấm chị đang nghe điện thoại được không ạ?”

– “ Không được em ơi! Giờ chị nhấc máy là máy bị “kênh”, họ gọi tàu tới không được.”

Ồ, hóa ra âm thanh đầu tiên đó chúng ta nghe được ở đây là tiếng chuông điện thoại. Vậy là chúng tôi chờ đợi, mười phút, ba mươi phút ,.. trôi qua vẫn chưa có chuyến tàu khác tới. Sự chờ đợi đầy mệt mỏi…Bỗng tiếng điện thoại vang lên…

Anh nhân viên kĩ thuật điển trai và vui tính nhanh chóng kéo thanh chắn đường xuống, giương cao cờ hiệu… Mọi sự bắt đầu hối hả, rộn ràng sau tiếng chuông điện thoại..

Tiếng còi tàu vang lên, một đoàn tàu từ từ đi tới… Sự sống ở đây bỗng nhiên nhộn nhịp hẳn..

Âm thanh xình xịch xình xịch của đoàn tàu, bóng dáng anh thanh niên nhảy “lậu” lên tàu, bóng dáng bốn người phụ nữ ngồi cheo leo trên nóc tàu ngắm vịnh Lăng Cô ( một kiểu "thưởng thức" vẻ đẹp thiên nhiên đầy mạo hiểm!…).

Vì mưu sinh, bằng cách này hay cách khác, người ta liều lĩnh đặt cược sự sống của mình. Tôi đã xem cảnh này nhiều ở các bộ phim của Ấn Độ, đã nghe nói nhiều về nhảy tàu từ Lăng Cô ( Thừa Thiên Huế) hay từ ga Kim Liên ( Đà Nẵng), nhưng đây là lần đầu chứng kiến ngoài đời thực. Một chút bất ngờ, tôi không cổ xúy nhưng cũng không thể cảm thông cho họ được, thôi thì hãy cứ xem đó là một nút trầm trong khoảng rộn ràng của đoàn tàu chạy…

Cứ thế từng đoàn tàu nối nhau đi, nối nhau đi… Đã có lần tôi mường tượng nó như một con trăn khổng lồ, oằn mình, từ từ bò trên dãy Hải Vân…Đàu tàu phía sau kết thúc đoàn tàu, những âm thanh rộn ràng kia giờ chỉ còn là tiếng vọng xa xăm… Mọi thứ dần dần trở lại yên tĩnh hơn..

Quảng cáo

Người đàn ông với chiếc gậy trên tay, lưng áo ướt đẫm mồ hôi lại tiếp tục cuộc đi kiểm đường của mình đầy thầm lặng... Hình ảnh ấy với tôi thật sự ấn tượng, bởi con đường phía trước quá dài, đầy đơn độc, nhưng người đàn ông ấy vẫn bước đi, bởi phía sau ông còn có một gia đình với những nỗi lo của cơm, áo gạo, tiền… Con đường người kiểm đường đi cũng là hành trình của tôi và có thể cũng là của bạn… Bởi trong cuộc sống này, dù cho có khó khăn, trắc trở ra sao, con người ta vẫn phải luôn bước tiếp, bền bỉ và kiên trì, vượt qua mọi chông gai, khắc khổ… cho tới khi… chúng ta “trở về với cát bụi”...

Mỗi một con người trong bộ ảnh này đều liên quan với chuyến tàu ngang qua trạm gác, phần nhiều là vì mưu sinh,giúp tôi hiểu hơn công việc của họ, tìm ra những điều mới mẻ, và theo một cách vô tình lại tạo nên một bản hòa âm có trầm có bổng, đầy suy tư cho chính bản thân tôi…
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ảnh đẹp quá chị ơi (y) <3
@quachanhtai204 cảm ơn em 😃
Wantobe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Màu phim rất hợp với chủ đề ^^
Có lần mình đi tàu Thống Nhất, đến Lăng Cô đúng lúc mặt trời lên.
Cảnh bình minh đẹp nhất mình từng thấy trong đời 😃😃😃
@Wantobe Cảm ơn bạn rất nhiều... Bạn nên thử chạy xe máy trên đèo Hải Vân vào một sớm mùa đông. Cảnh tượng tuyệt vời vô cùng, rất lạ
lee2a
ĐẠI BÀNG
9 năm
có phải ảnh đều được chỉnh sửa = VSCO không vậy?
@lee2a Ảnh được chụp bằng zenfone 2 và chỉnh bằng snapseed đó bạn
bài viết và ảnh mang đầy cảm xúc
@van@dai Cảm ơn bạn đã đọc bài viết của mình 😃
Cái tên nghe rất lạ 😁:D
@thanhtungspt rứa mà có "người" chê đó :p
;););)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095