Trên Cao nguyên Đá : Những chuyện chưa kể (P1)

TMK123
5/5/2014 13:29Phản hồi: 19
Trên Cao nguyên Đá : Những chuyện chưa kể (P1)
Và tôi lại vác balo lên và đi . Nơi Cao Nguyên đá , nơi có chợ tình Khâu Vai nơi có những đứa trẻ lớn lê từ đá, ghi lại những hình ảnh về thiên nhiên, cuộc sống nơi địa đầu tổ quốc
20h tối hai anh em chúng tôi bắt đầu lên chiếc xe khách giường nằm tuyến Hà nội – Hà Giang. Phải nói rằng xe khách bây giờ thật “xịn” , giường nằm êm ái ( hơi chật chút) điều hòa mát lạnh, và cả wifi phát trong xe vù vù, Chính vì vậy ta có thể chếc IN thoải mái các địa danh dọc trong suốt quãng đường hơn 300km
Đúng 4h30 sáng chúng tôi có mặt tại TP Hà Giang ….Lúc này trời vẫn tối om lác đác vài chiếc xe khách tuyến huyện ý ới gọi khách. Tuy nhiên đó không phải là địa danh chúng tôi cần tới. Hơn 5h tiếng còi xe inh ỏi gọi khách tuyến Hà Giang - Mèo Vạc … đây mới là điểm cần đến..Cảm giác lên xe lúc này khá thoải mái , chiếc xe 24 chỗ khách đã đủ ghế, buộc lòng 2 anh em phải ngồi ghế phụ ở giữa . Xe bắt đầu chầm chậm chạy. Đây thực sự mới bắt đầu là chuyến hành trình gian nan
Chiếc xe chạy chậm chậm để đón khách.. chỉ trong vòng 20p chiếc xe 24 chỗ đã nhồi được hơn 40 người , tôi ngồi bẹp dúm ở giữa ôm balo, chân thì không duỗi ra được, không ngọ ngoay nổi, chật đến nỗi phụ xe bắt khách chỉ còn đứng 1 chân ở cửa ra vào còn lại tay bám vảo ô cửa L . Nếu đi trên các tuyến đường bằng thì chả nói làm gì nhưng ………..
IMG_0036.JPG IMG_0037.JPG IMG_0039.JPG
Đấy cung đường như thế đó cùng với tài lái xe siêu đẳng của bác tài quen đường lao vù vù trên những cung đường chỉ có lên và lên , nếu ai không vững vàng thì việc gặp đội bóng Ác Xê Nôn và Li vơ Phun là điều dễ xảy ra.
Sau 2 chặng nghỉ giữa đường gần 11h trưa với hơn 150km đường đèo chúng tôi cũng đã đến nơi cần đến

Toàn cảnh huyện vùng núi Mèo vạc

Điểm dừng chân của chúng tôi là nhà một người bạn Hà nội lên đây lập nghiệp , một bữa cơm thịnh soạn được bày ra, cơn mệt mỏi như bay biến sau bữa cơm vô cùng hấp dẫn( nhìn mấy ly rượu của cậu bạn rót mời thèm thật đấy nhưng cuối cùng tay vẫn mở nắp lon Bò Húc, vì tự biết rằng rượu vào là chỉ có say giấc nồng).
Tưởng chừng sau bữa cơm phải nghỉ ngơi khi trải qua một quãng đường dài vất vả, Nhưng không 2 anh em chúng tôi lại lục đục rút máy và bắt đầu lọ mọ tác nghiệp ngay để tránh lãng phí thời gian .
Những shot hình đầu tiên là các em bé người dân tộc H’mông , cả xóm chỉ nhìn thấy trẻ con, đâu đâu cũng toàn trẻ con, có lẽ bố mẹ chúng nó giờ này đang say rượu ngủ hết rồi. Chúng rất thân thiện vui vẻ nhưng sinh hoạt vui chơi trong một điều kiện vệ sinh hết sức tồi tệ.
Rất tiếc là tôi đã không chụp được bức hình về những đứa trẻ 2-3 tuổi nhưng cầm những chiếc liềm cắt cỏ sắc lẹm, coi đó như một món đồ chơi bình thường , thật nguy hiểm, tôi cũng đã hỏi bạn tôi : Tại sao bố mẹ chúng nó lại cho chơi những vật nguy hiểm như vậy nhưng câu trả lời rất đơn giản : Chúng nó chơi quen từ bé rồi, cả xóm có thấy đứa nào đứt chân đứt tay bao giờ đâu
. Đâu đó văng vẳng tiếng trẻ sơ sinh đang khóc tôi lại hỏi và lại được trả lời. Chắc bố mẹ nó đang say rượu rồi , con khóc nó mặc kệ , khóc chán khắc nín @_@ …. Chị hoặc anh 3-4 tuổi địu em hơn 1 tháng tuổi cổ vẫn chưa cứng ngoẹo hẳn sang một bên là chuyện bình thường ở đây ...
_TMK6733_resize.JPG _TMK6736_resize.jpg _TMK6796_resize.jpg _TMK7037_resize.jpg _TMK7213_resize.jpg _TMK67416_resize.jpg _TMK67616_resize.jpg _TMK71881_resize.jpg
Những người phụ nữ với những hàm răng vàng 24 k ( họ nhổ răng từ nhỏ và gắn cho mình những hàm răng vàng , đây cũng là một cách thể hiện gia đình có của ăn của để)
Sau khi tác nghiệp đến mệt nhoài cũng là lúc chúng tôi rút vào nhà người bạn làm một giấc ngủ ngắn để chuẩn bị cho một chuyến hành trình tiếp theo ...
Đường lên đỉnh Mã Pí Lèng

Quảng cáo

(Thiết bị ghi hình : Iphone 4s , Nikon D3 + 16-35 + 85 1.8G )
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Câu truyện quá tuyệt, em thích nhất pic 3 mẹ con ( người mẹ mặc váy xanh í)

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
nnvnbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt vời cho những chuyến đi
Quá hay, chờ phần tiếp theo của bác về Núi rừng tây bắc
rất hay cảm ơn tác giả đã viết về hà giang quê hương tôi là thế đấy
Lại tưởng bác ''bới'' được thêm cái gì ở Cao nguyên đá. Ai ngờ cũng ko có gì đặc biệt. Mà Mèo Vạc không phải là thị xã bác nhé!
TMK123
TÍCH CỰC
10 năm
@VƯƠNG THÀNH TRUNG Chỉ bời vì bạn có thể là người Hà Giang ..... hoặc là những phượt thủ lang thang nay đây mai đó.. Nhưng đó chỉ là số ít, Tinh tế là cả một cộng đồng lớn, nhiều người còn chưa biết đến HG đâu bạn.. Trong bài của mình nếu có gì sai sót mong các thổ địa HG góp ý. Còn bảo "bới" thì khó vì mình ko phả ingười HG, nên khi lên HG mình thấy cái gì cũng đẹp và lạ và muốn chia sẻ với mọi người. Những người chưa từng và đang từng bước có ý định đặt chân đến HG quê bạn ^^^
jing
CAO CẤP
10 năm
răng vàng thế ko sợ sâu răng, nên cũng ko cần oánh răng đâu nhỉ

ảnh ko load hết admin ới ! F5 vài lần rồi vẫn ko xi nhê. các bác nên úp ảnh vào dịch vụ như flickr sau đó chèn vào đây có khi ngon hơn vì tiét kiệm dc bandwidth + disk space
Hay quá... Đẹp quá..! Tiếp tục chia sẻ đi anh
jing
CAO CẤP
10 năm
tuy miền núi nhưng cáC em bé trông rất khoẻ mạnh ko bị còi, ko thấy vết muỗi đốt.... ?

minh đang chờ đọc tiếp p2 của bạn
hieukom
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình có 2 bức ảnh về hoa ở Hà Giang, xin được đóng góp cho đông vui. (Ảnh chụp bằng 920 auto)
Hoa Tam Giác Mạch
Hoa này mình ko biết tên. Loài hoa này bé xíu và hay mọc bò trên những phiến đá, khi đến khu vực 4 huyện vùng cao của Hà Giang các bạn chú ý nhìn 2 bên đường sẽ thấy.
những chuyến đi mang theo những kí ức và những kỉ niệm đẹp của những vùng xa xôi, cuộc sống của những bé miền cao thật sự rất đáng thương và những ánh mắt của các bé thật trong sáng và đáng yêu.

---
chup hinh cho be tai tp hcm
TMK123
TÍCH CỰC
10 năm
Mời các bạn theo dõi tiếp Phần II (updated)
Cuộc đời là những chuyến đi...
góp vui
duongdbdh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hà Giang thì núi đèo hùng vỹ rồi, có điều đi đường hơi bị đuối. Đi xe máy chụp hình thì tuyệt vời ông mặt trời 😁
Quá tuyệt, mình thích những chuyến đi như thế này. Nhưng có lẽ mình rất ít cơ hội
quá đã 😆))))))
botre137
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ có phần 2 hả bác?
TMK123
TÍCH CỰC
10 năm
Có rồi đấy, phần 3 thì đang nặn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp