Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Astell&Kern AK Jr: thiết kế đẹp mỏng, nhẹ, cầm hơi đau tay

Trung Dt
11/6/2015 4:43Phản hồi: 90
Trên tay Astell&Kern AK Jr: thiết kế đẹp mỏng, nhẹ, cầm hơi đau tay

AK Jr là mẫu máy nghe nhạc có giá rẻ nhất của Astell&Kern do có nhiều thành phần được giản lược trong phần cứng. Tuy nhiên điểm nổi bật của nó lại nằm ở chỗ AK Jr có một thiết kế mỏng nhất và di động nhất trong số các máy của hãng. Để có được điều đó thì hãng đã phải hy sinh một số tính năng cắt giảm như chỉ dùng single DAC, không hỗ trợ kết nối Wi-Fi , không hỗ trợ DSD 5.6. Bù lại nó dễ dàng bỏ túi áo phía trước và tạo ra sự tiện lợi khi dùng hàng ngày.

Astell&Kern vẫn trung thành với ngôn ngữ thiết kế sắc cạnh nên cảm nhận đầu tiên khi cầm vào sẽ hơi cấn tay. Các cạnh của máy được vuốt rất nhọn, khi cầm nắm mạnh chắc chắn sẽ gây đau tay. Bộ vỏ nhôm nguyên khối của máy được hoàn thiện rất tỉ mỉ, cứng cáp. Kiểu dáng hình khối vát kim cương không thể hiện rõ so với các dòng flag-ship nhằm đảm bảo độ mỏng cần thiết. Mặt sau là một lớp kính bảo vệ cho lớp hoa văn in chìm phía dưới.

Ngoài hệ thống nút chuyển bài nhạc, phát và tạm dừng quen thuộc, AK Jr thiết kế lại vòng xoay điều khiển âm lượng cho phù hợp với thiết kế mỏng của máy. Vòng tròn xoay lộ ra khi nhìn từ phía sau, tuy nhiên ở bên cạnh nó chỉ nhô ra vài milimet. Cảm giác sử dụng rất dễ chịu và tiện lợi. Cách bố trí cổng kết nối, phím điều chỉnh như một chiếc smartphone và máy nghe nhạc khác. Cổng 3.5mm đặt trên đỉnh rất tiện bỏ túi áo, trong khi cổng microUSB đặt phía dưới có thể cắm vào một số dock sạc bàn của bên thứ 3.

Mặt trước của AK Jr không có phím bấm nào do nó sử dụng một màn hình cảm ứng 3.1" độ phân giải QVGA cho chất lượng hiển thị ở mức khá, góc nhìn khá rộng. Giao diện của máy cũng hỗ trợ khả năng trượt kinetic scrolling với tốc độ đáp ứng ở mức trung bình. Có lẽ để đảm bảo hiệu suất hoạt động cho máy nên AK Jr bị giới hạn ở thẻ nhớ dung lượng tối đa 64GB, kết hợp với bộ nhớ trong thì chiếc máy này có tổng dung lượng là 128GB. Với 128GB, AK Jr có thể chứa hơn 1.250 bài nhạc chất lượng cao (Bản nhạc dài 4 phút ở 24 bit/96 kHz, dung lượng tối đa 90MB). Giao diện của AK Jr gồm 3 mục chính bao gồm giao diện chơi nhạc, giao diện chọn mục nhạc (gồm 6 mục bài hát, nghệ sĩ, album, thể loại, danh sách nhạc và thư mục), giao diện thiết lập.

AK Jr chỉ hỗ trợ cổng 3.5mm thay vì có thêm cổng line out như các dòng máy hỗ trợ Dual DAC với khả năng xuất tín hiệu balanced. Dù vậy khi kết nối với PC thì nó vẫn có khả năng biến thành USB DAC tương tự như các sản phẩm cao hơn. Nó không hỗ trợ Wi-Fi như các dòng máy cao hơn, mặc dù vậy kết nối Bluetooth vẫn cho phép bạn kết nối đến các thiết bị hỗ trợ nghe nhạc như tai nghe, loa... Kèm theo hộp máy không bao gồm bao da như các phiên bản cao cấp.

Nếu bạn đang muốn bước vào cuộc chơi Hi-res cùng Astell&Kern, hoặc đơn giản là kiếm cho mình một chiếc máy nghe nhạc thời trang, nhỏ gọn, có tính di động cao thì AK Jr sẽ là một lựa chọn hợp lý.

Thông số kỹ thuật
  • Màn hình: 3.1" độ phân giải 240 x 400 pixel
  • Chip DAC: single Wolfson WM8740
  • Công suất đầu ra: 1.95Vrms
  • Giải mã âm thanh: 24bit/192kHz
  • Định dạng lossless: WAV, FLAC, APE, AAC, ALAC, AIFF, DFF, DSF
  • Giải mã DSD: DSD64 (1bit 2.8MHz), Stereo (DSD to PCM)
  • Kết nối USB: kết nối PC & MAC, sử dụng làm USB DAC
  • Kết nối không dây: Bluetooth 4.0
  • Kích thước: 52.9 x 117 x 8.9 mm
  • Trọng lượng: 93 g

Xin cảm ơn cửa hàng Mai NguyênSVHouse đã cho Tinh Tế mượn sản phẩm
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích cái Volume @
Đẹp! Nhìn thiết kế chắc chắn quá
galaxy92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thời trang nhất hội. Đang mê mệt em này mà không hỗ trợ đầy đủ ăn chơi nhỉ. Mua em này đã hơn chục củ rồi có phải đầu tư Âm-ly di động gì nữa không nhỉ? 😁
libieu
CAO CẤP
9 năm
bộ nhớ của em này là bao nhiêu nhỉ ?
@libieu bác k đọc à 128gb đấy thôi o_O
@libieu 64GB + hỗ trợ thẻ 64GB
libieu
CAO CẤP
9 năm
@hklb949 hì hì mãi xem cái hình ^^
Review máy nghe nhạc mà như review điện thoại, chất âm thế nào ko biết, thích hợp với amp, tai nghe thế nào ko biết luôn @@. Dù chỉ là trên tay cũng nên nói qua chứ nhỉ :-s.
treble
TÍCH CỰC
9 năm
@night_mare1399 Nói chung là thấy đẹp đẹp nên cầm lên chụp vài tấm...thế thoai:rolleyes::p😁
@night_mare1399 Tinh Tế nhiều khi vẫn chỉ nên review điện thoại thôi bác. Cái tai nghe mà ko nói đc gì về chất âm, cái máy nghe nhạc ko nói đc gì về nội dung của nó là vứt...nhưng nhiều lần rồi, người bên Tinh Tế ko mạnh về tai nghe lắm, nói chung về sân chơi ấy.
@nbgiang88 Thanks bác, tại đang mong bài này có chạy qua cái player và equalizer của máy này, nghe nói ổn lắm
@night_mare1399 Ko rành lắm nhg mà bên VoZ mà ko có review cụ thể đc cái bác cần thì em nghĩ cái đó cũng ko phải phần quan trọng ở trong con này...còn bác tìm trên Tinh Tế đây thì bác lộn chuồng rồi hehe
đẹp thật 😁 cái ngại nhất khi chơi DAP cao cấp là nó cồng kềnh, và trừ A&K, Fiio ra thì toàn bọn cao to đen hôi
huy160890
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp, không thể tin nổi
oper23
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rốt cuộc thì cái túi tiền vẫn không thể nào đáp ứng được cái lỗ.... 😔
Tai :p😁
Thiết kế dạng vát Diamond đẹp quá heng.
liltjkay
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giá thơm thật...vẫn ao ước mấy em này nhưng chỉ mới tới đc Fiio thôi...cố gắng dành dụm thôi
duongruc1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bản này giá bao nhiêu các bác nhỉ. Em qua trải nghiệm có ghi rinh về nghe classical đêm cho đã.
Thiết kế nhìn sắc quá, cầm có khi đứt tay luôn ấy chứ.
Nhìn thiết kế .. Mang chút hơi hướng thiết kế của philips. Đẹp ... Nhưng chắc giá không dễ chịu!
đứt tay vì cái giá =))
12m5 thì phải 😆
@hoanglinh221191 Giá yêu quá ! Đúng là đăng cấp ... Ra đương thấy ai xài biết là đại gia ... !
@tranha_224 Giá của con này bao nhiêu vậy bạn?
@system3212 Thấy bạn trên .. Nói 12tr5
Đẹp nhưng quá cồng kềnh với yêu cầu di động như ngày nay. Máy nghe nhạc chỉ nên nhỏ như ngón tay út, nhẹ và kẹp áo được.
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoang_HaoMinh Nhỏ bằng kẹp áo thì tiện nhưng UI để chọn nhạc sẽ cực kì khó chịu, bạn cứ tưởng tượng trong máy có khoảng 1-3k bài nhạc mà next từng bài thì chỉ có đập máy :p, chí ít cũng phải có 1 cái màn hình tương đối chút.
@love4991 Hehe. Vậy bác làm con đt sony z3 compact.
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoang_HaoMinh Ko biết bác có chơi về cái này ko chứ để nghe nhạc đàng hoàng thì em chả mua con Z3 đấy về làm gì đâu 😁
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenacer Nó có cả 1 thị trường riêng rồi bạn ạ :D, con này ko hướng tới người dùng phổ thông đâu.
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
ÙY...CÓ 12T5 À....
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn lại cái hột quẹt đen đen của mình tủi thân voãi 😔
Thằng em đẹp vậy sao thằng anh xấu qoắc :(
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm