Trên tay Bkav BPhone: sướng hơn 30%, thiết kế đẹp, hoàn thiện chưa cao cấp

cuhiep
26/5/2015 8:24Phản hồi: 1.212
Trên tay Bkav BPhone: sướng hơn 30%, thiết kế đẹp, hoàn thiện chưa cao cấp
Hẳn là Bkav cố gắng rất nhiều nhằm mang lại trải nghiệm tốt cho người dùng khi sử dụng Bphone so với việc sử dụng những điện thoại khác. Chúng ta thấy có rất nhiều đặc điểm nổi bật của Bphone mà các hãng không có nhằm làm cho nó trở nên tốt hơn. Về thiết kế và hoàn thiện thì Bphone yếu thế hơn nếu so với những điện thoại thông minh đầu bảng nhưng là chiếc điện thoại đầu tiên của một công ty không chuyên thì rất đáng khen.

Thiết kế và hoàn thiện
Bkav gọi thiết kế của Bphone là thiết kế phẳng. Thực tế thì có một khung sườn kim loại ở giữa và hai mặt là kính. Sườn máy được làm bằng kim loại nhưng hoàn thiện nhìn sáng hơn và nhìn giống sắt hơn. Trong khi sườn iPhone hay các điện thoại khác bằng nhôm thì nhìn mịn và màu giống nhôm hơn. Chỗ gặp nhau giữa khung chứa hai mặt kính và sườn máy của chiếc máy mình cầm có nhiều chỗ hơi hở và cảm nhận được sự lệch nhẹ. Cũng có thể là do nhưng chiếc máy này chưa phải là máy thương mại.

Các góc bo hay các cạnh được bo hợp lý nên khi cầm trên tay anh em sẽ cảm thấy khá thoải mái và thân thiện. Sự thân thiện này cũng nhờ một phần vào kích thước máy vừa tay và trọng lượng không quá nhẹ hay quá nặng. Chúng ta có một chiếc máy kính thước màn hình 5", viền màn hình khá mỏng và chỉ nặng 145 gram.

Trong phần hoàn thiện bên ngoài của Bphone đáng khen nhất có thể nói đến cổng cắm microUSB được vát kim cương ngược vào trong để khi cắm dễ dàng hơn. Những cổng kết nối không vát ngược vào thường khó cắm hơn và cắm một thời gian sẽ nát cổng nhìn rất xấu.

Camera với lớp kính sapphire bên ngoài chống trầy xước, điều này giúp cho camera luôn có hình chụp trong trẻo cho dù có dùng lâu. Nhiều điện thoại camera không lỗi nhưng tấm kính xước làm giảm chất lượng hình ảnh.

Ba nút cơ bản của Android được bố trí trên khung màn hình của máy, dưới màn hình hiển thị, những nút này với thiết kế của Android 5.0 nhìn rất nhẹ nhàng và đẹp. Mình rất thích cái này trên Bphone. Nó giúp chúng ta có trải nghiệm màn hình tốt hơn.

Phía trên màn hình có camera trước độ phân giải 5Mp, loa thoại và cảm biến. Loa thoại của Bphone nhìn giống như loa thoại trên những chiếc Galaxy cao cấp nhưng mình rất không hài lòng với nó vì nhìn nham nhở và không đẹp mắt.

Hoàn thiện vẫn cần phải được nâng cấp để tốt hơn nếu muốn vào nhóm cao cấp.

BOS
Bkav cho biết họ làm rất nhiều để thay đổi Android gốc nhằm mang lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng, đặc biệt là việc sử dụng một tay. Trước tiên anh em sẽ thấy một hệ thống icon được vẽ lại với hình dáng đồng nhất, kích thước đồng nhất, điều này giúp cho Bphone khác biệt. Mình cũng thích điều này nhưng có cảm giác như icon trên Bphone hơi to quá.

Quảng cáo

Phần setting của Android được mang từ bên trên xuống bên dưới và được thiết kế lại nhìn đơn giản, có phần giống với control center trên iOS. Mình thấy việc mang setting xuống bên dưới như BPhone sẽ giúp chúng ta dễ dàng hơn trong việc tuỳ chọn các tiện tích nhanh hay các setting nhanh cho hệ thống.

Trình duyệt Bchome với icon cách điệu nhìn có vẻ rất Việt Nam với chim Lạc bên trên và hình trống đồng bên dưới. Nhìn icon không đẹp nhưng bên giao diện người dùng lại có hai cái hay. Thứ nhất là trường gõ địa chỉ được mang xuống cạnh dưới của mày rất tiện cho việc bấm vào bằng ngón cái và một tay. Thứ hai là trình duyệt sẽ chiếm toàn màn hình và che luôn thanh menu bên trên của Android. Cơ bản khá là hay, tuy nhiên chi tiết hơn thì cần có máy bán ra để thử và sẽ chia sẻ nhiều với anh em hơn.

Bphone là chiếc điện thoại an toàn nhất hành tinh vì được trang bị an ninh đến tận lớp nhân của hệ thống. Hy vọng là nó sẽ làm thay đổi suy nghĩ của mình là việc dùng các phần mềm an ninh trên điện thoại chỉ tổ làm cho nó chậm và nặng.

Camera
Lớp kính Sapphire là điểm mà mình thích nhất trên camera Bphone, nó cho thấy nhà sản xuất thực sự hiểu được cái trải nghiệm của người thích dùng smartphone chụp hình. Một phần tích cực nữa là các phần tuỳ chỉnh của Camera đều được tập trung rất tốt nên không cần phải với hay rướn để chọn các tuỳ biến ở các góc khác nhau như những điện thoại khác. Tuy nhiên tốc độ lấy nét và chụp vẫn còn chậm. Hy vọng bản bán chính thức sẽ co nhiều cải thiện.

Màn hình
Bphone dùng màn hình của Sharp, chất lượng hiển thị là rất tốt, màu sắc hài hoà, độ tương phản tốt. Mình đánh giá cao màn hình hiển thị của Bphone.

Quảng cáo

TransferJet:
Rất là ấn tượng vơi việc tích hợp công nghệ này vào điện thoại của Bkav, mình thử nghiệm thấy tốc độ truyền tải là rất nhanh. Hy vọng công nghệ này có nhiều hãng dùng và sẽ được tiếp tục cải tiến để hoạt đông đơn giản hơn.

Cấu hình cơ bản:
  • Hệ điều hành: BOS (nền Android 5.0 Lollipop)
  • Mạng: HSDPA 21.6 Mbps
  • Màn hình: LCD TFT 5”, 1.920 x 1.080 pixel, 441 ppi
  • Kính bảo vệ: Gorilla Glass 3
  • Camera chính: 13MP, cảm biến OmniVision, Ubi Focus
  • Quay phim: 1080p@60fps/30fps, 720p@120fps,
  • Camera trước: 5MP, góc rộng 88 độ
  • Nền tảng: Qualcomm Snapdragon 801
  • CPU: 4 nhân 2.5 GHz, RAM 3GB
  • Bộ nhớ: 16GB / 64GB / 128GB
  • Thẻ nhớ ngoài: không hỗ trợ =
  • Kết nối: Wi-Fi a/b/g/n/ac, 2 băng tần, Wi-Fi Direct, GPS, Glonass, TransferJet
  • Giao tiếp: microUSB, cổng 3.5mm
  • Nghe nhạc: FLAC, ALAC, 24-bit/192kHz
  • Mic chống ồn kép FluenceHD
  • Pin: Li-Po 3.000 mAh
  • Sạc nhanh Quick Charge 2.0 Plus
  • Kích thước: 14,1 x 6,9 cm
  • Màu: đen, trắng, vàng champagne, vàng 24K
  • Mỏng: 7.5mm
1.212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Xấu vãi chả có gì ấn tượng về thiết kế.
Cấu hình cũ năm 2014 mà nói mới nhất.
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
@Phan_Quan Xấu đẹp mình ko bàn. Đây là công ty khởi nghiệp trong lĩnh vực smp. Vấn đề còn ở chỗ cạnh tranh về giá. Nếu bạn là người đứng đầu Bkav, liệu bạn có làm ra smp chip 8 nhân 64bit, màn hình 4k.. để cạnh tranh với Apple, samsung chăng? Hài hết chỗ nói
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoang_S Chuyện làm chip gì chả ai nói, chả ai bàn tán. Tự khoe là chip thế hệ mới nhất nên thắc mắc thôi ko đúng hả. Đúng là xàm
Hẳn là bác cu Hiệp nhầm rồi, Bphone có thiết kế phẳng đẹp nhất nhì thế giới cơ mà, sao lại là "hoàn thiện chưa ngon" ? 😁

@mr.kavil Bphone chỉ bảo thiết kế đẹp nhất nhì thế giới thôi. Không bảo hoàn thiện đỉnh của đỉnh. => bác Hiệp bảo "hoàn thiện chưa ngon" thì đó không phải lỗi Bphone.
Ps: Đuà vui thôi. Làm ơn không ném đá. 😃
anhbetong
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn cũng được chứ bộ, mỗi tội hơi chém gió
@hoctrodatquang Cũng là hơi chém thiệt. Nhưng mà BKAV đang xài những linh kiện cao cấp nhất hàng đầu thế giới nên nhìn chung cái điện thoại của họ cũng đc xem là cao cấp rồi. Đáng lý ra họ nên chú trọng giải thích chi tiết những điều họ "nổ" trước đó trong buổi ra mắt thì hay hơn. Giá 11tr thì hơi chát, nếu 9tr thì mình sẽ suy nghĩ lại!
Chúc BKAV thành công
Xấu đau đớn nhìn thô quá. thôi mua ip còn hơn
net2sonic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhtoai112 Bạn PM mình địa chỉ, minh chỉ xin 1 con xài thôi.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
sumoss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhtoai112 Nhà giàu gớm nhỉ cho đc đi qua lấy mấy con về dùng với.

Sent from my iPhone 6 using Tinhte.vn
Cuns2ga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@stanley nguyen khập khiễng như nào nói thử coi, hay chỉ biết nói "khập khiễng" và cười ha ha như mình là một thằng hiểu biết nhiều lắm?
@lexuspts trích bài của vnreview mới chịu :v với lại thớt đã đc bao nhiêu tiền để nâng bi cho bphone thế. tinhte dạo này có vẻ ko tinh tế cho lắm nhỉ.
Kem Kerry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khoảng hở (gap) quá rõ...không sắc sảo rồi.
@Kem Kerry Đúng là có quá nhiều khoảng hở giữa khung kim loại và 2 mặt kính
@Kem Kerry đây chưa phải bản chính thức, có lẽ khi bán ra sẽ được trau chuốt hơn 😃
Đọc bài của bác nhiều lỗi chính tả quá ạ
Sao đọc bài có vài chỗ giống google dịch thế, đọc mãi cũng ko hiểu, sai lỗi chính tả tè le nữa
@cutamthat thì đã bảo "chưa hoàn thiện tốt" mà bác 😆
@cutamthat Lỗi nhập liệu thôi chứ goole dịch cái gì ở đây ? dịch tiếng việt sang tiếng việt à ?
Quyetlq
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cutamthat may quá là em k đọc chữ nào, xem clip luôn cho dễ hiểu 😁
@hbhthanh Bạn ko thấy câu văn lủng củng như kiểu google dịch à
Badi King
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cutamthat chẳng có trang nước ngoài nào đăng đâu mà dịch với chả google, tại viết ẩu thôi
vinhlt1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tai nó kéo màn kính ra sát mép mà bác 😁 cầm k bị cấn tay đâu, hnay e đi review rồi :3
@vinhlt1208 Cầm mấy con bo tròn rồi mới thấy nó cấn tay hơn
vinhlt1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nokfev E cũng dùng iP 6 bo tròn rồi mới review bác nhé ;)
@vinhlt1208 đẹp thì có đẹp nhưng bảo ko cấn tay thì hơi bị hư cấu đấy bạn ợ, mình cầm thấy cấn tay hơn cả ip5 nữa. và 1 cái nữa là cái đèn nền nút điều hướng mình thấy hơi tối, bản màu trắng nhìn xấu hơn màu đen, camera lưu ảnh hơi chậm, chưa tìm thấy cái chỗ chụp liên tục đâu nên chưa nhận xét nhiều, nhưng chụp bt thì hơi chậm.
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nhận hoàn thiện chưa ngon vẫn còn khe hở chưa khít , mà sao BKAv để nút nguồn sang bên trái nhỉ, nhìn cái icon Bchrome xấu vãi, màn TFT mà góc nhìn tốt phết ngang IPS rồi
@sonvt9x icon bchrome có xấu nhưng tôi vẫn tự hào vì đã mang biểu tượng của VN vào đt Việt! rất hay... :v
Clu.E
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonvt9x Chắc có nghiên cứu rồi, tớ thấy ai cũng cầm điện thoại bằng tay trái rồi dùng tay phải quẹt quẹt, nếu đang đi xe máy thì dùng mỗi tay trái, nên nút nguồn để bên trái là tiện nhất!
PS: Âm thanh tốt mà tai nghe xấu quá!
@sonvt9x cả nút tăng giảm âm lượng nữa để cao khó bấm
heyheyha
ĐẠI BÀNG
9 năm
BKAV ra mắt "siêu phẩm" Bphone vi phạm Luật cạnh tranh?
công nghệ "Chụp trước, lấy nét sau" của Bphone bị những Vozers của Vozforum phát hiện không phải là hình ảnh họ tự chụp, mà được lấy từ hình ảnh cách đây 2 năm của trang báo Giáo dục và làm mờ đi.
https://www.tinhte.vn/threads/bkav-ra-mat-sieu-pham-bphone-vi-pham-luat-canh-tranh.2465081/
@heyheyha Các ông lớn như Dell, Lenovo cũng đã từng làm vậy mà bạn! 6. Quảng cáo bằng việc sử dụng phương pháp so sánh trực tiếp hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ của mình với hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ cùng loại của thương nhân khác.
Điều 6 này chả liên quan gì cả.
8. Quảng cáo cho hoạt động kinh doanh của mình bằng cách sử dụng sản phẩm quảng cáo vi phạm quyền sở hữu trí tuệ; sử dụng hình ảnh của tổ chức, cá nhân khác để quảng cáo khi chưa được tổ chức, cá nhân đó đồng ý.
1 CEO của 1 tập đoàn lớn thì chắc chắn điều này ko thể ko nắm rõ. Lenovo cũng đã từng dùng phương pháp tương tự khi cho ra mắc dòng Ultrabook của họ và so sánh với Macbook 12. Thân!!!
@heyheyha Bình luận của bạn lên bác Google mà xem toàn những trang báo mạng lá cải, có cả page phản động. Có ý đả kích và ko có căn cứ rõ ràng, bới móc những lỗi của chương trình ra mắt. Luận điểm thứ nhất là ko thuyết phục vì đã từng cho quảng cáo và thử nghiệm các tính năng như âm thanh, và đó là lời nói tự do của nhà thuyết trình sản phẩm. Luật điểm thứ hai chỉ mới nói là dấu hiệu mà Title dám để là vi phạm Luật Cạnh tranh. Luận điểm thứ ba: bạn hãy chỉ rõ ra Vozers là những ai và link của topic ở đâu có căn cứ xác thực hay ko.
Luận điểm thứ tư: điều này quá đổi bình thường và hãy làm ơn tận dụng internet của bạn nhiều hơn ở các sản phẩm của các ông lớn khác vì điều này họ đã làm rồi.
Chốt: Tạo hóa cho bạn cái đầu nên phải biết sử dụng nó đúng mục đích và hiệu quả bạn nhé. Con mắt bạn đọc nhưng phải biết nào đúng nào sai nào thuyết phục, chứ đừng làm việc như một con rôbốt chỉ biết copy và paste.
heyheyha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamhohoangdung mình chỉ đưa ra ý kiến tùy các bạn bình luận thôi
3. chỗ bức hình dâu tây lấy trên mạng về minh họa cho tính năng chụp ảnh liệu đúng hay không? giả dối? link kèm theo đó bạn ko xem kỹ rồi
còn so sánh trực tiếp với Iphone 6 plus (một dạng phablet) để làm gì vậy, so RAM, pin với nhau để dìm hàng Apple hay sao?
nck20112012
ĐẠI BÀNG
9 năm
sản phẩm đầu tiên như z là quá ổn rồi, hi vọng sản phẩm tiếp theo sẽ hoàn thiện hơn, nhưng khiêm tốn tí sẽ hay hơn, cố lên Bkav 😃
@nck20112012 Các hãng khác làm là chừa lại ; không để nhất nhất nhất - vì để nhất nhất nhất hết - phiên bản tiếp theo sẽ không có gì nâng cấp.
Cấu hình tốt quá. Giá tiền vừa phải cho phiên bản 16G, hi vọng bphone có thể vươn tầm thế giới 😃
@Thắng Nguyễn bớt nổ đi thì còn hi vọng, làm công nghệ mà duy ý chí cho mình là số 1 số 2 giá chát nhất trái đất
lvg
Trứng
9 năm
@Thắng Nguyễn nói là phải làm nha. mong Thắng nguyễn trên tay Bphone
lamphibang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có nên mua 1 em ủng hộ hang việt ko nhỉ 😃

Ko biết khi nào mới có hàng trưng bày để trên tay nữa

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
pin rời hả bác Hiệp?
@*LT* pin liền bạn ạ, nguyên khối mà
*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
@android no.1 E cũng biết mà hỏi lại cho chắc bác ơi. Tại e thấy cái nắp nó hở hở => tưởng ai táy máy mở nắp ra coi pin xong ko gắn lại kĩ 😁
@*LT* bản demo nên vẫn chưa hoàn thiện lắm 😃
*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
@android no.1 Còn vài ngày nữa cho đk mua mà còn demo à? 😁
Sao sx kịp nổi với đơn hàng - hàng triệu cái đây......
đợi bài này của bác mãi .
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để tạo sự khác biệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119