Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay chiến binh Fujifilm X-T1

binhpt
26/2/2014 9:27Phản hồi: 65
Trên tay chiến binh Fujifilm X-T1

Thế là cuối cùng Camera.tinhte.vn có cơ hội cầm trên tay chiếc máy ảnh Fujifilm X-T1. Cho đến thời điểm này, vẫn chưa rõ định hướng mà Fujifilm muốn định vị cho X-T1 như thế nào trong gia đình X-series khi đã có X-Pro1, X-E2, X-M1, X-A1 đang cùng lưu hành. Nhưng theo nhận định riêng của người viết, X-T1 sẽ mở ra 1 định hướng mới, hơi khác với cách mà Fujifilm đã định vị cho các sản phẩm X trước đây. Mời các bạn xem video.

Với kiểu dáng hoài cổ nhưng theo ngôn ngữ thiết kế của dòng SLR, X-T1 hứa hẹn là 1 chiến binh thực thụ, phục vụ "được" cho công việc hàng ngày của nhiều nhu cầu nhiếp ảnh khác nhau. Điểm nhanh 1 số tính năng và điểm nổi bật của Fujifilm X-T1 như sau:
Cấu hình:
  • Cảm biến ảnh X-Trans CMOS II, kích thước 23.6mm x 15.6mm (APS-C), độ phân giải hữu dụng 16MP.
  • Hỗ trợ thẻ nhớ SD memory card / SDHC memory card / SDXC (UHS-II) memory card*1
  • Dãy ISO: 200-6400, hỗ trợ mở rộng 100, 12800, 25600 và 51200
  • Shutter: Focal Plane Shutter, tốc độ ăn đèn tối đa 1/180s
  • Hệ thống lấy nét tự động lai Intelligent Hybrid AF (TTL contrast AF / TTL phase detection AF), có đèn hỗ trợ lấy nét AF assist illuminator
  • Chế dộ quay film:
    • Full HD 1920 x 1080 60p / 30p, quay liên tục 14 phút.
    • HD 1280 x 720 60p / 30p, quay liên tục 27 phút.
(* Khi dùng với thẻ nhớ SD hoặc cao hơn)
  • Chế độ giả lập film:10 chế độ (PROVIA/STANDARD, Velvia/VIVID, ASTIA/SOFT, PRO Neg Hi, PRO Neg. Std, MONOCHROME, MONOCHROME+Ye FILTER, MONOCHROME+R FILTER, MONOCHROME+G FILTER, SEPIA)
  • Có kết nối wifi với điện thoại/ máy tính bảng/ máy tính
  • Trọng lượng : 440g
  • Thời lượng pin : khoảng 350 tấm với ảnh JPEG
  • Chống nước, bụi. Chịu được nhiệt độ -10oC.
  • Kính ngắm điện tử: 0.5-in., độ phân giải 2.360K-dot OLED
    • Vùng bao phủ của kính ngắm: 100%
    • Độ phóng đại 0.77x (với kính 50mm (trên cảm biến fullframe) lấy nét ở vô cực .
Nếu nhìn trên tổng thể, thông số của X-T1 không khác gì với chiếc X-E2 được giới thiệu cách đây gần 4 tháng. Nhưng trên thực tế sử dụng X-T1 phản hồi tốt hơn, tốc độ lấy nét nhanh hơn khá rõ.

Nhìn chung, điểm nhấn mà X-T1 đem lại chính là:
  • Tốc độ lấy nét và tốc độ làm việc của toàn bộ máy nhanh, không như các máy Fujifilm trước đây.
  • Kích thước và trọng lượng máy nhẹ.
  • Có phụ kiện vertical grib, phù hợ với những người chụ khung đứng trong 1 thời gian dài hoặc tăng thêm 1 pin cho máy.
  • Kết nối wifi
  • EVF sáng, rõ, đẹp. hiệu quả hơn so với các máy ảnh MIL hiện đang có. Đặc biệt EVF có phần eyecup hình tròn đặc trưng ở 1 số dòng máy pro, đặc biệt có ích cho người chụp đeo kính hoặc trong chụp ảnh phong cảnh nhờ việc cho cảm giác ngắm tốt hơn, nhanh chónng tìm được điểm nét trong khung ngắm và quan sát toàn bộ khung ngắm từ cạnh bìa đến tâm 1 cách rõ ràng, chính xác hơn so với khung ngắm chữ nhật phổ biến. Cảm giác ngắm qua EVF của X-T1 rất tuyệt, có thể nói cho cảm giác gần như khi ngắm trên khung ngắm quang của các máy ảnh DSLR có khung ngắm bao phủ 100% trước đây.
Máy dự kiến bán tại thị trường Việt Nam từ đầu tháng 3/2014 với mức giá 1300$ cho thân máy và 1699$ cho bộ X-T1 kèm ống 18-55/2.8-4 OIS XF

1 số hình ảnh về máy Fujfil X-T1

Ghi chú của người viết:
Để hiểu đúng về các thông số của khung ngắm (cả quang học và điện tử) nên lưu ý 2 điểm chính sau"
a. Độ bao phủ:

• Độ bao phủ được hiểu 1 cách nôm na là toàn bộ những gì bạn đang nhìn qua khung ngắm thể hiện được đúng 100% khung cảnh bên ngoài thông qua ống kính và tái tạo lại trên hình. Nếu nhỏ hơn 100% nghĩa là cái bạn đang nhìn trên khung ngắm sẽ nhỏ hơn với ảnh bạn sẽ chụp được.
  • Vậy độ bao phủ sẽ ảnh hưởng đến độ sáng/tối trong khung ngắm (với khung ngắm quang học) hoặc bố cục ảnh (không đáng kể)
  • Khi qua đến các máy dùng khung ngắm điện tử, chỉ tiêu này không còn quan trọng lắm, vì kiểu gì thì EVF cũng thể hiện 100% khung cảnh, vậy với EVF, cái được thay thế sẽ là KÍCH THƯỚC của EVF, độ phân giải và tốc độ làm tươi của panel.
b. Độ phóng đại
  • Được định nghĩa là tỷ lệ tái tạo tương ứng của 1 vật thể khi ngắm qua ống kính tiêu cự 50mm (50mm thực trên cảm biến fullframe, chứ không phải 50mm trên cảm biến APS-C/APS-H). Tỷ lệ này càng cao thì việc ngắm qua khung ngắm càng rõ, càng lớn, giúp việc lấy nét chính xác hơn.
  • Trên thực tế, chỉ số này trên các máy dòng pro như Canon 1Ds là x76, Nikon Dx là .75, Olympus EM1 là 0.74.
  • 1 số máy ảnh dòng trung hoặc dòng bình dân có quảng cáo con số này lên đến .96% (canon 20D) thì con số này thực tế chỉ là 0.59x nếu đo đúng trên tiêu cự 50mm/cảm biến Fullframe).
1 số ảnh chụp từ X-T1. Bài đánh giá chi tiết về máy sẽ được giới thiệu trong thời gian gần.

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lnqn88
ĐẠI BÀNG
10 năm
X-T1 cho miroless và Nikon DF cho DSLR. Combo mơ ước của mình 😃
ronaldomu
TÍCH CỰC
10 năm
@lnqn88 Em thắc mắc là nếu bác có Df rồi thì còn làm quả X-T1 nữa ạ? Hay bác thích màu của fuji?
duchoang142
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ronaldomu Chỉ có những người thích chất màu của fụji mới có mơ ước 2 máy như bác kia thôi bác à
ronaldomu
TÍCH CỰC
10 năm
@duchoang142 Hì em cũng nghĩ vậy 😃 Từ hồi được xài thử Pro1 và X100 thì em cũng rất bất ngờ bởi cái màu.
lnqn88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ronaldomu Đúng rồi bác. Mình cực mê màu của Fuji.
Giá chát quá với không tới
Đắt lòi kèn........
Duy1393
TÍCH CỰC
10 năm
xin lỗi cái giá của em là không thể với tới -_-
Vẫn yêu nex 6 của mình hơn. Đang hóng con sony a 6000
hoangchip
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanhanh13 Khi nao doi may goi minh nhe
Giá này chỉ dám nhìn ... Có thích mấy con Fuji mà con nào cũng đắt quá ...
@ste7en9x91 1 nhược điểm lớn nhất mà các bác bỏ qua, chủ thớt chưa review, link này là phần đánh giá công tâm nhất các bạn xem qua. https://www.emg.com.vn/

EMG Online - Trang thông tin Giáo dục Đào tạo

TRANG CHIA SẺ TÀI LIỆU ONLINE MIỄN PHÍ
emg.com.vn
Video xin đừng lồng nhạc vô các bác Camera Tinh Tế ơi, nghe thực sự khó chịu, còn không rõ lời người trên tay nữa. 😔
cho minh hỏi tại sao lại nói là mở rộng lên iso 100 25600 .. mà không nói luôn dải iso từ 100 đến 51000 ?

không liên quan lắm nhưng mình mất avatar rồi các bạn ạ
@tobe2405 bởi vì nó là dải mở rộng
nó khác xa với dải iso nguyên bản, có một số máy cao câp sẽ cho low tới 50 và hi sẽ là 120xxx
@breakdarulez khác xa chỗ nào thì k nói ?
freezehead
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tobe2405 Dải mở rộng giống như là để chống cháy thôi, vì chụp ở dải ISO mở rộng noise rất nhiều và thấy rõ, ko như dãi ISO chuẩn, noise có thể chấp nhận đc và vẫn usable
hieudd
TÍCH CỰC
10 năm
Đang me em này
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
Nhờ bác chủ mới rõ cái Viewfinder magnification.

Canon dòng xxxd, ghi 0,85x thì thực tế là bao nhiêu vậy bác chủ? nhìn vào thấy nó xa xăm hơn xxd kha khá
@binhpt

con này thấy hay ở mấy cái bánh xe.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
Nói chung Fuji ra các dòng cứ na ná nhau, vẫn cái cảm biến cũ ra hết từ xe1 xe2 xpro đến xm1 xa1 lại đến xt1, có lẽ các ký tự e p m a t chỉ đến các dòng khác nhau tính năng chút xíu như thêm lcd lật, thêm cái evf, thêm tốc độ, weather seal... Thế nên tiết kiệm cứ xm1 xa1 mà phang thôi, mua em 8-9tr ảnh ra cũng chẳng khác em 30tr
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
Ờ k liên quan,ờ nhưng mà, ờ mod cứ hay ờ miết nge ngắt quảng quá.. Mà mấy bác đừng có lồng nhạc vào video dc k??
Cho mình hỏi, dòng máy nào khi nhìn qua ống ngắm thì nó thể hiện ánh sáng giống như hình mình chụp ra luôn. Bởi vì e xài D5000, lúc chỉnh tốc, khẩu, chụp xong mới thấy nó tối quá hoặc sáng quá, buộc phải chỉnh lại. mà có nhiều lúc chỉnh lại thì thời khắc qua rồi.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
@denta0182 Chuẩn rồi, như bác chưa có kinh nghiệm dùng +-ev rồi học lại đi
@romero Vậy không có dòng máy nào hả bác. nghiệp dư chụp vợ con thôi mà.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
@denta0182 Tất cả máy có evf thì nó hiện ra giống chụp live-view qua lcd đó
@denta0182 mấy máy mirrorless đó bạn, nex 6, nex 7, các máy Fuji X, máy Olympus dòng OM...
@denta0182 mình thấy trên youtube EVF của máy NEX làm cái này rất tốt mà. Không biết mấy dòng khác thế nào.
Đẹp quá, biết chừng nào mới có đc 1 em như thế này 😔
phu_qn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hnadov em mẫu hay em máy thế bác. 😁
đùa thôi chứ mình muốn cả hai á. 😃
Đắt quá. Mình vẫn dùng con canon cùi của mình thôi
vthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
thèm 1 em nhưng không đủ tiền 😔
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thời lượng pin có vẻ vẫn là thách thức với miroless.
350 tấm JPEG thì chưa bằng cái Canon G11 cùi của mình ak 😕
Không liên quan nhưng bác trong clip ờ hơi nhiều 😁
Xin mời cầm DF + 35N rồi so sánh với XT + 23mm fuji. Tôi xin có vài cảm nhận khi so cặp đôi này:
1. Tốc độ lấy nét: Fuji hơn trong combo này. Nikon có 24-70 và các len tele sẽ lấy net cực nhanh, nhưng 35N thì không.
2. Nhỏ gọn: XT nhỏ hơn khỏi bàn.
3. FOV: Nikon hơn. hình vẫn 3D hơn chút thật.
4. tiện dụng: same same với người châu á, nhưng so với châu âu thì DF hơn về tiện dụng do các nút to hơn dễ bấm hơn.
5. pin: nikon hơn. >1000shot/pin
6. dáng: XT hơn, không bàn vấn đề này.

khác hoàn toàn, xin mời cầm XM so sánh xpro. Riêng về EVF/OVF là hơn đứt đoạn, các nút bấm sau dùng sướng hơn. bố trí tốt hơn hẳn, chất lượng gia công tốt hơn hẳn. Chưa kể đến việc các báng cầm, màn hình LCD, các phím tắt có thể sử dụng trên Xpro. Thêm vào nữa là XA ko có cảm biến xtrans. XA vs XM khác nhau cái cảm biến.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
@wink Xin bác, nói chất ảnh kìa, em chẳng tin trans với ko trans nó khác nhau, thậm chí kể cả noise cũng the same
@romero tùy, tranh cãi chả tác dụng j nhưng xm với xpro chung cảm biến. Thế hỏi bác muốn cảm biến như xpro mà ko có tiền đủ mua xpro thì làm ntn? Giá là do nhà SX đặt ra, mua dc bao nhiêu thì tùy bác chứ. Bác đang so sánh honda lead, airblade, sh với nhau. Hiện tại 2013,2014 các dòng xe này đều chung 1 động cơ esp đó. Nếu có tiền mua và ko fai nghĩ bác chọn lead hay airblade hay sh. Tôi cũng chả nói để so đắt làm j. thích j mua nấy, có mỗi cái máy ảnh cái xe máy chứ có fai cái j to lắm đâu.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
@wink Thích gì mua nấy, ờ thế lên đây làm gì?! Cãi nhau công cốc!! Tôi là chất ảnh như nhau cảm biến như nhau ko chụp thể thao thiên nhiên ... cứ rẻ là mua thoai.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019