Trên tay con cá bằng sắt giúp ngừa bệnh thiếu máu: nặng tay, tanh mùi sắt, dùng được 5 năm

ND Minh Đức
22/7/2015 13:32Phản hồi: 240
Trên tay con cá bằng sắt giúp ngừa bệnh thiếu máu: nặng tay, tanh mùi sắt, dùng được 5 năm
Các bạn có còn nhớ con cá bằng sắt Lucky Fish giúp bổ sung sắt vào khẩu phần ăn mỗi ngày, ngăn ngừa bệnh thiếu máu được mình giới thiệu các đây không lâu? Nếu chưa biết có thể xem lại ở đây hoặc xem kỹ hơn về quá trình phát triển của nó. Đây có thể nói là một ý tưởng hết sức nhân văn, góp phần cải thiện sức khỏe của người dân tại những khu vực còn khó khăn, không có điều kiện tiếp cận với nguồn dinh dưỡng, thuốc men phù hợp.

Con cá được sản xuất tại Canada, đóng gói rất đơn giản, thậm chí là hơi đơn sơ. Và có lẽ cũng phù hợp khi mà bên trong chỉ là một vật bằng sắt đúng nghĩa. Chiếc hộp đựng được làm từ carton có thể tái chế, đúng là một sản phẩm làm bởi các nhà khoa học 😃.

Con cá được đóng gói khá đơn giản bằng hộp carton tái chế, bên trong chỉ có con cá và vài bức ảnh qua trình sử dụng con cá của cư dân Campuchia

Lucky Fish có trọng lượng 225 gram, cầm khá nặng tay và thiết nghĩ, nếu nấu mỗi ngày 3 bữa cơm, mỗi lần chỉ 10 phút thôi thì chắc hẳn phải mất vài năm mới sử dụng hết (nhóm nghiên cứu cho biết rằng 1 con cá bằng sắt có thể cung cấp cho toàn bộ thành viên trong gia đình 75% lượng sắt cần thiết cho mỗi ngày trong suốt 5 năm).

Hướng dẫn sử dụng được in bằng tiếng Anh ở mặt sau với 3 bước: rửa sạch trước khi sử dụng, cho vào nồi nước sôi có vắt thêm chanh nấu trong 10 phút sau đó vớt ra, cuối cùng thêm vào các loại nguyên liệu nấu ăn bình thường. Vậy là đã bổ sung đủ lượng sắt trong khẩu phần ăn mỗi ngày rồi.
Trên thân cá có một ký hiệu gì đó, có thể là tiếng Campuchia và chắc hẳn là cũng mang ý nghĩa nào đó. Cảm nhận ban đầu là con cá khá nặng mùi, hăng và hơi tanh mùi sắt! Hiện tại mình vẫn chưa rõ là khi nấu thì vị của thức ăn có ảnh hưởng hay không? Có thể là sau khi rửa và nấu lên, cộng với mùi gia vị sẽ không còn dư vị sắt trong món ăn nữa. Chỗ này mình sẽ thử dùng và cập nhật với các bạn sau nhé.

Phần bên dưới bụng con cá được mài sẵn, có thể là để các phân tử sắt được giải phóng ra khi nấu dễ dàng hơn. Nếu đều này là đúng thì khi dùng lâu, con cá sẽ mòn dần từ dưới bụng lên.
Trông thiết kế của con cá có vẻ khá bình thường, nếu để ý thì ở phần bụng được mài sẵn, có thể là để các phân tử sắt dễ được giải phóng ra trong lúc nấu. Nhóm phát triển cho biết rằng thiết kế con cá đã được tối ưu để lượng sắt cung cấp đúng bằng với lượng sắt mà các chuyên gia dinh dưỡng khuyến cáo. Hiện tại, Lucky Fish đang được bán ra với mức giá 25 đô la, cứ mua một con thì có 3 con khác được tặng miễn phí cho người dân Campuchia - nơi có tỷ lệ cao người dân mắc bệnh thiếu máu do thiếu sắt.

Thêm một số hình ảnh của con cá Lucky Fish
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaisalem2kg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ thì chuyển qua ăn cá Rô sắt! 😃
DNAK47
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thaisalem2kg Ơ con này cá diếc mà o_O
Nhìn con cá hay vãi. Mua ngay mua ngay. Đem về trưng thôi. 😁
linhvu86
ĐẠI BÀNG
9 năm
Việt Nam thì mua chỗ nào các bác nhỉ
@linhvu86 bạn mua cục sắt nặng tương đương mang về dùng là dc mà. cần gì phải như hình cá chứ
@linhvu86 Cửa hàng vật liệu xây dựng thiếu gì bạn
Lỡ quên lấy ra mà tưởng thức ăn thật thì rụng răng như chơi nhỉ?
1 con bán ra thì có 3 con khác được tặng lại......thật ý nghĩa.mà mua ở đâu ta?
1520nokia
ĐẠI BÀNG
9 năm
502 có ý nghĩa gì ko nhỉ ?
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@1520nokia Bạn chưa nghe keo dán sắt 502 à 😃
@1520nokia Có thể kết hợp với keo dán sắt 502
PhanHung.vcu
ĐẠI BÀNG
9 năm
sinh viên cuối tháng hết tiền nấu canh bỏ con này vào rồi tưởng tượng ra đang ăn canh cá được không nhỉ ;)
liếm nó tanh tanh... 😁
common_ttud
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep có hay liếm không cuhiep?
@cuhiep Liếm Fe thì được chứ đừng liếm Cu nha bác :D
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@springC máu cũng tanh tanh chắc do sắt đó anh.
@cuhiep anh thử cho vào nấu ăn chưa hay bỏ balo chơi thôi.
thích cái này nè.

[QUOTE="cứ mua một con thì có 3 con khác được tặng miễn phí cho người dân Campuchia[/QUOTE]
Ở Việt Nam có câu chuyện đầy tính nhân văn có liên quan đến con cá gỗ
Giờ thì con cá sắt này đã cứu mạng hàng triệu người dân Campuchia 😃
ngày xưa mình ăn cá gỗ thì chắc bổ sung vi chất nước mắm nhỉ 😁
Trên lưỡi Lucky Fish
@cosmos47 Trên lưỡi Lucky Girls
ủa Sắt này cơ thể có hấp thu vậy ko z mấy bác.
rainway_ds
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sudojlazaysao Nó là hợp chất mà
@sudojlazaysao bác hỏi câu nghe có chán đời không? không hấp thụ được thì có cái bài này có cái con cá này để làm gì, cho vào nồi cho vui chắc
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
@sudojlazaysao Khi nấu nó giải phóng ra ion ấy.
Ps: chữ trên con cá dịch là Tốt nhé các bác.
@sudojlazaysao k hấp thu thì ng ta nấu lến để làm màu à?
phage
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sudojlazaysao Không thì bỏ vào nồi canh làm gì hở bác :rolleyes:
badboyasd
TÍCH CỰC
9 năm
THÁO MÁY XEM BÊN TRONG CÓ GÌ
@badboyasd chắc cũng snapdragon và ram 4g thôi. Nhưng lo cái là không có 3 gờ quá hhee
hpkhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác chủ top chắc có thử Liếm rồi là cái chắc..........haha😁:D:D
Con cá sắt từng giúp ích cho bao ng dân nghèo Campuchia nay đã trên tay Mod tinhte rồi hay thật, đề nghị Mod trên tay con cá gỗ huyền thoại của Việtnam năm nào để thanh niên ngày nay hiểu rõ hơn về một thời kỳ khó khăn đã qua của ng dân chúng ta.
@valkyrie-vt Em nhớ không nhầm thì con cá gỗ là bọn miền trung nghĩ ra nhể!!!!!!!!
Thật sự đã từng có ý định mua, nhưng tình hình căng thẳng vừa qua làm mình suy nghĩ xem liệu có nên giúp đỡ các bạn í hông 😃
@officialnguyen Quân phản phúc, bác nhỉ
@Thích tiểu nhân Cái đó mình hông dám nói bạn. Thực ra nếu bình tĩnh suy nghĩ thì họ là người dân thường không có điều kiện, thực sự mình cũng từng ăn hiếp họ, mình đáng ra phải chia sẻ với họ hơn vì cũng có người ăn hiếp mình như vậy, v.v.. Nhưng mà... mình cũng ích kỷ, cũng thấy ghét người ta, khó nghĩ quá, "trời ơi, trời ơi" =))
VN mình nhiều vùng cũng có ng bị thiếu sắt mà, sao không tặng cho VN nhỉ (mua 1 tặng 3 cho ch trình)
nhacnghe
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao không chỉ chổ bán luôn . mình cũng cần nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019