Trên tay - Đánh giá Android tivi sgBox

Nam Air
2/7/2015 8:57Phản hồi: 109
Trên tay - Đánh giá Android tivi sgBox
Sau làn sóng xuất hiện ồ ạt, hiện nay có vẻ như thị trường Android TV đang khá trầm lắng. Mới đây mình được thử cái sgBox của mấy bạn công ty Suga, thấy cũng ổn và có những điểm mạnh riêng cũng hay hay như là: Laucher tự viết tích hợp sâu vào nhân (reset máy không mất) có kho phim HD riêng tự host, có appstore tự host.

Nếu bạn chưa biết, thì Android Tv là những thiết bị chạy Android, ta mua về, ghim vào tivi ở nhà để biến tivi thường thành Smart tivi. Trước đây 2-3 năm nổi lên rất nhiều, rồi sau đó từ từ lắng xuống và có phần đi vào quên lãng, theo mình phần lớn là do các thiết bị này bê nguyên cái Android OS lên tivi, sử dụng khó khăn, lag, có cái nếu lỡ reset là mất luôn cái launcher, phải cài tới cài lui đuối luôn, hoặc là đụng các vấn đề về ngôn ngữ chẳng hạn.

Cái sgBox này do công ty TNHH Suga viết phần mềm, phần cứng thì gia công ở TQ, nói chuyện với mấy anh trong cty này thì các anh có nguyện vọng là tiến tới sản xuất cái này ở VN mình luôn. Hiện nay đang vướng các vấn đề như: phần mềm viết ra, firmware phải kết nối ở mức thấp với phần cứng (low-level programming) thì mới chạy ngon được, và họ vẫn phải đang học công nghệ với bên đối tác để có thể sớm đứng trên hai chân của mình.

Khi mua cái này giá 1,8 triệu, các bạn có cái Android box, remote, cục nguồn, cáp HDMI, cấu hình CPU: Quad-Core Cortex A8, GPU: Vivante, RAM: 1GB, Bộ nhớ trong: 8GB, 2 cổng USB, 1 khe thẻ Micro SD. (Thực ra mình không quan tâm lắm đến cấu hình của phần cứng đâu, miễn nó chạy ổn nhanh mượt là được, vì rõ ràng có nhiều máy cấu hình thấp nhưng lại chạy nhanh hơn máy cấu hình cao, vì nhiều lý do)

Mặt trước chỉ có cái cổng nhận tín hiệu IR từ remote

Bên hông là khe thẻ TF và USB 2.0

Sau đuôi là công HDMI, AV, cấp nguồn, Lan, USB và nút reset

Remote range khá xa (5 mét vẫn thấy điều khiển tốt) chạy bằng 2 pin AA

Quảng cáo

Nói chung là xét về bề ngoài thì sgBox cũng khá gọn, màu trắng đơn giản, to hơn Apple TV về kích thước 😃 Đây là mình bày ra để chụp hình, chứ xong rồi thì mình dựng đứng cả 2 cái này lên cho gọn 😃

Nói về bên ngoài cũng đủ rồi, ta xem cái nhân bên trong nó như thế nào nhé.

Như mình đề cập ở trên, cái sgLauncher là của cty Suga viết, mở thiết bị lên lên các bạn sẽ thấy 3 app có sẵn theo dạng cover flow là app xem phim sgMovie, dùng để xem phim HD stream từ server riêng xuống, cửa hàng ứng dụng, dùng để cài app cũng từ server riêng, và cái TV online dùng để xem các kênh truyền hình quảng bá của Việt Nam mình, sau đây ta sẽ nói riêng từng mục:

sgMovie:

sgMovie sẽ stream phim từ server riêng do công ty Suga host, có thể nói hiện nay đây là tính năng đáng giá nhất của thiết bị này. Kho phim chứa hàng ngàn phim được cập nhật hàng ngày, phim có chia ra thành nhiều mục cho bạn lựa chọn. Về vấn đề bản quyền thì có lẽ tất cả phim đưa lên đây đều chưa có bản quyền, tương tự các kho phim của những dịch vụ cung cấp khác ở xứ mình.

Quảng cáo

Tất cả phim đều có phụ đề Việt, chất lượng chọn được là 720 và 1080. Phim stream rất tốt ở nhà mình với đường truyền cáp quang thường, mình có dùng 3G xem thử phim 720 thấy không lag, không giật, nói chung là thấy host phim làm việc tốt.

Các anh ở Suga có nói là tương lai sẽ làm việc với những nhà cung cấp nội dung số, để cố gắng hợp pháp hoá phim chiếu trên đây, đồng thời cũng phối hợp với các nhà phát hành nội dung khác để làm phong phú hơn thư viện.

SUGA Store: Đây là cửa hàng ứng dụng, cái hay với người dùng là các bạn thích app nào thì nhấn tải về app đó, không cần đăng nhập tài khoản hay cái gì cả, cái chưa hay với nhà lập trình viên là app được để vô đây mà chưa có nhận được thông báo của Suga.

Tất nhiên vì đây là một thiết bị chạy Android, bạn có sẵn Google Play Store chính hãng để bạn cài vào những app trực tiếp từ google.

Ngoài ra thì các bạn có thể xem Tivi online thông qua app Suga Tivi, có thể xem mấy chục kênh tivi quảng bá, chất lượng theo mình là tạm ổn

Xong phần giới thiệu, đến phần đánh giá:

Đánh giá phần xem phim HD online từ kho Suga:
Ưu điểm: Xem miễn phí, phim mới, cập nhật nhanh, có đầy đủ phụ đề, stream tốt, nói chung là không có gì phàn nàn.
Nhược điểm: Vấn đề bản quyền nhạy cảm

Đánh giá Suga Store:
Ưu điểm: Cài app nhanh, không phiền hà đăng nhập account này nọ, phù hợp với người lớn tuổi, thích app nào cài app đó
Nhược điểm: App đang được host ở đây chưa thông qua với lập trình viên

Đánh giá giao diện, sử dụng nói chung của sgBox:
Giao diện sử dụng nhìn chung đơn giản, dễ hiểu, kiểu cover flow, điều hướng bằng remote cũng ok, khởi động app xem phim nhanh, tua phim nhanh, respond tốt. Nói chung là mình hài lòng với việc sử dụng cái này để xem phim online, không còn phải bận tâm về tài khoản HD hay gì gì nữa.

Việc cài thêm app từ Google play store để nghịch diễn ra cũng suông sẻ, nhưng khuyến cáo nên gắn thêm chuột và bàn phím để gõ chữ nhanh hơn. Việc sử dụng app của các nhà phát triển khác, ví dụ app hát Karaoke, chơi game đơn giản cũng không phải là vấn đề.

V đề đang tồn tại là: Là hiện nay ngoài Launcher gốc và 3 app gốc của nhà phát triển Suga ra, chúng ta vẫn phải chung sống với những app dành cho tablet hoặc điện thoại Android, nghĩa là việc điều hướng và sử dụng app sẽ khó khăn trên tivi, khi mà nhà phát triển app viết app cho màn hình cảm ứng. Về phần mình, cty Suga cho biết đã và đang phát triển thêm nhiều ứng dụng riêng để làm phong phú hơn trải nghiệm người dùng, và bước tiếp theo là phát triển một máy tính android.

Đánh giá chung:
Ưu điểm: Dễ sử dụng, xem phim HD tốt, phản hồi khá nhanh, kho phim miễn phí và nhiều phim, có cổng AV để dùng với tivi cũ.
Nhược: Hiện nay chỉ mới có 3 app gốc của nhà phát triển, kho ứng dụng cần mở rộng hơn

Chi tiết sản phẩm:
Kích thước: 120mm x 120mm x 20mm
Cấu hình: CPU: Quad-Core Cortex A8, GPU: Vivante
RAM: 1GB, Bộ nhớ trong: 8GB
Hệ điểu hành: Android 4.2, Launcher do người Việt Viết ra
Hỗ trợ Thẻ nhớ ngoài: tối đa 32GB
Hình ảnh: FullHD, 2K, 4K
Âm thanh: 5.1
USB: Có (2 cổng), LAN: Có, HDMI: Có, AV: Có, Wifi: Có (802.11 b/g/n)
Giá bán: 1,8 Triệu
Mua Tại: http://sgbox.suga.vn/

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Minix dùng hok ngon ak !
jo0oker
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuấn-ngọc Dùng hok ng0n đ4u pạn ak 😆)
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuấn-ngọc Minix dùng ngon nhất trong những thằng dở nhất thôi. Androi tv nói chung như bắt sóng wifi kém lắm mua về toàn phaỉ cắm dây Lan (đang dùng 2 cái 2 hãng khác nhau)
từ tivi led thành tv smart hả ? lướt web xem youtube tren tivi dc k
levtienbk56
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrwetcat chuẩn rồi bạn. tv chỉ là như cái màn hình máy tính thôi.
2 yêu cầu tối thiểu là tv có cổng hdmi và bạn cần có một đường truyền internet
hi, ngoài lề tý : bác chủ có thể chia sẻ cho e ứng dụng biến con IP thành đồng hồ để bàn dc ko, thấy hay quá, nhà đang thừa con 3g mà bàn máy tính chưa biết bày gì cho đẹp, he thank>>
llvvcc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@security_lock Em cũng chung câu hỏi, bác chủ có thể chia sẻ tên phần mềm này không ạ.
M3ga
CAO CẤP
9 năm
Cái này là Android có phải AndroidTV đâu. Mod viết bài lung tung quá.
Dùng apple tv được không mấy bác. E chủ yếu lên.youtube xem.phim. và cho e hỏi apple tv chơi game dc k ạ. Em thấy android tv nhiều cái và k bik chô mua nên tính mua apple tv
HamDzui
CAO CẤP
9 năm
@anhdanho456 Nếu dùng youtube ko thì nên mua Apple TV $69
finnfinns
TÍCH CỰC
9 năm
có đọc được file trong ổ cứng di động ko nhỉ
duyvankm
TÍCH CỰC
9 năm
thích nhưng giá hơi max so với mình, thèm đồ công nghệ mỗi cái ko có tiền
@duyvankm rẻ thì bác mua cái xiaomi mà dùng, dưới 1 tr cũng có, ngon gấp vạn đồ tàu gia công bên thứ 3. đắt thì xài luôn razer force tv hoặc nvidia shel

Gửi bằng ứng dụng Tinh Tế News
duyvankm
TÍCH CỰC
9 năm
@pocket061991 ở đâu bán vậy bạn. nhưng mà nhà còn thừa 1con laptop đang cắm HDMI với tv rồi
@duyvankm https://www.nhattao.com/threads/chuyen-xiaomi-cac-loai.3984482/

Chuyên Xiaomi các loại - 3.000.000đ

Công ty cổ phần Tin học DELTA Vietnam - DELTA Vietnam Informatics., JSC Địa chỉ : Tòa nhà 18T2 số 44 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội Hotline:...
nhattao.com

Còn nhiều cửa hàng khác. Hôm mình mua cái cân vs ổ cắm thông minh ở đây. Thấy chất lượng gia công xiaomi rất tốt mà giá lại rất rẻ.
linhd7a7
ĐẠI BÀNG
9 năm
E cũng định mua 1 cái box nhưng ko biết nên chọn loại nào,các bác dùng rồi cho e xin ý kiến tí được ko ạ, gia tầm 1t5 thôi ah .cảm ơn các bác hyhy
Có vẻ như không ăn được Chrome cast
Đang thừa 1 cái Android TV, ai mua mình bán lại cho 500K
vuongde
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhthien-pp Bạn ở đâu vậy ??
vankoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhthien-pp bác ơi ở HN ạ, để cho em cái adroid box nhà, của bác loại gì vậy
Keoham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhthien-pp bạn ở đâu :v
trebanbao2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhthien-pp dung còtotas chứ bạn
asukaa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng là 1 loại hàng rename thôi , Thiết kế vs cấu hình như này thì chả có gì nổi bật . chưa chắc chất lượng đã hơn những android bõ khác Bài quảng cáo thì ghi quảng cáo vào đọc đỡ ức chế
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
Cấu hình này e là ko cân được phim 4k rồi
Dạo này mấy anh trên tinh tế cứ show hàng không mách chỗ mua ? Giống mấy cục Intel NUC cũng vậy show cho đã không chỉ dùm cho 1 cái địa chỉ ?
bocap234vn
TÍCH CỰC
9 năm
So với Ebop Premium thì sao bác?
Bác cứ dùng Hd box của Fpt là good cả, vừa rẻ vừa chất lượng nữa
vondan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@blood_is_blue Mua không mình bán cho nek. 550k😁:D:D
@bocap234vn Thì hàng tháng dùng truyền hình cáp cũng 109k còn gì. Đăng ký sd được trải nghiệm cả 2,3 tính năng nữa ;)
@vondan
Ai nói bạn mất tiền ngu? Tui thấy bác đã chọn lựa hợp lý đó chứ! Mytv, nettv đều tính lẻ khi xem flim, đường truyền có sự cố là bạn xem quá nhiều nên có thể dẫn treo thiết bị. Bạn dùng thủ hdbox của nhà đài khác rồi biết. Thân
@blood_is_blue Nếu bác ở SG thì liên lạc qua số này nhé 0937.058.088 để hỗ trợ.
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
anh nào bên kỹ thuật hay rành cho em hỏi xíu. Em xài android box m8s cho tivi sony 40r350b,em chỉnh tín hiệu max 1080p,mặc định là 720p, mà giờ tivi nó cứ nháy tín hiệu (kiểu như tín hiệu kết nối HDMI yếu,lâu lâu nó lại nhảy ra "tín hiệu 1080p") 😔(. Với lại em bật cái quạt,hay nhà khác bật cái quat,là nó đen màn hình chưa đến 1 giậy rồi hiện lên lại
n2core
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ruaconbaccuc Do dây HDMI đó bác, em cũng bị, mua dây xịn là khắc phục được, của em đang dùng mà bật tắt đèn phòng mình hay phòng khác là tự nhiên đen màn hình dù tv còn nguồn
general
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ruaconbaccuc Nghĩa là nó ko lên được 1080p đâu bạn. Nó bị nháy là do cái box kia fake tín hiệu 1080p đó.
nducphuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ruaconbaccuc Bạn thử dùng cáp hdmi khác coi sao!!
tân62
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ruaconbaccuc bạn bị nhiểu do cáp hdmi rồi , thay cáp khác là hết
duongvn2011
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xin hỏi 8GB bộ nhớ thì khả dụng còn bao nhiêu?
nhờ cái nầy mà giá xem film ~ 0đ nhé 😁 :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019