Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay, đánh giá sơ lược iPad

Agassi
3/4/2010 23:33Phản hồi: 94
Trên tay, đánh giá sơ lược iPad

iPad lướt web cực nhanh, tôi thực sự ấn tượng với bàn phím, có thể gõ 10 ngón rất dễ dàng.

Điều đầu tiên em cảm nhận đó là iPad nặng hơn so với em nghĩ 1 chút; cầm trên tay cảm giác rất chắc (không sợ rớt như những tablet khác); màn hình đẹp, sáng, đọc sách trên iPad rất thoải mái, chẵng thua gì Kindle (dù 2 loại màn hình này khác nhau). Em nghĩ khi nếu textbook (sách giáo khoa) được bán ra thì có lẽ iPad sẽ bán được còn nhiều hơn nữa, vì trung bình 1 cuốn textbook cho college hay university trung bình từ 150 usd trở lên, nhưng bản ebook thường sẽ rẽ hơn ít nhất 30%. Với lợi thế về giá + sự thuận lợi khi sử dụng (không phải vác sách nặng, tìm kiếm thông tin trong sách dễ dàng và nhanh hơn sách truyền thống) em nghĩ iPad là thứ sẽ xuất hiện nhiều trong các trường đại học. Điều này khó có khả năng xảy ra trên các thiết bị như Kindle, bởi nhưng thiết bị này không hỗ trợ màn hình màu nên không thể hiện các hình ảnh minh họa như sách in truyền thống hay iPad được.

Safari duyệt web rất nhanh, trang web hiển thị trên màn hình y như đang xài laptop (hoàn toàn không có bất kỳ cảm giác khó chịu nào như khi lướt web bằng iPhone). Tuy nhiên, vẫn có điểm không hay đó là Safari không hỗ trợ tab nên việc di chuyển qua lại nhưng web khác hơi bất tiện.

Riêng về bộ iWork của iPad thì em thấy không khác gì mấy so với iWork for Mac, chỉ có thể nói là đẹp và nhanh soạn văn bản trên Pages phải nói là tốt ngoài mong đợi (có lẽ em bị ấn tượng vì có thể gõ bàn phím ảo bằng 10 ngón) Keynote xài y như trên Mac, các hiệu ứng đẹp và mượt y như đang chạy trên Mac; riêng Numbers thì hơi "vất vả" 1 chút, có lẽ em xài chưa quen việc nhập công thức trên iPad. Nhưng nhìn chung iWork for iPad không có gì phải phàn nàn.

Về games, chơi game trên iPhone/iPod touch như thế nào thư iPad cũng như vậy. Nhưng cảm giác đã hơn rất nhiều vì màn hình lớn giúp có cảm giác thật hơn một chút khi chơi (ví dụ game đua xe, hay TopGun....). Các software khác khi chạy trên iPad, nếu được thiết kế phù hợp với iPad thì không có gì phải bàn, nhưng có vài soft cho iPhone/iPod touch chạy trên iPad khi bung lớn toàn màn hình sẽ bị "nổ", nên với nhưng soft này theo em cách tốt nhất là để chế độ 1X (hiện thị nhỏ như trên iPhone).

iPad được bật và sử dụng liên tục trong Apple store nhưng hoàn toàn không bị nóng, không biết xài ngoài trời thế nào nhưng trong nhiệt độ phòng thì lớp vỏ nhôm rất mát.

Nhìn chung, nếu phải chọn giữa iPad và Netbook thì có lẽ em sẽ chọn iPad bởi sự tiện dụng, gọn nhẹ (nhỏ/mỏng hơn cuốn vở), pin lâu, đáp ứng tốt nhu cầu lướt web, mail, ebook, khả năng của iPod touch.... Netbook tuy gần giống laptop, nhưng dù là netbook LCD 11" thì việc lướt web vẫn không thể nào có thể thoải mái như iPad được, đó là chưa kể Netbook luôn nặng hơn và phải mang theo adaptor nếu muốn sử dụng thoải mái.

Giá thì y như trên apple.com thôi, còn thuế thì tuy thành phố + tiểu bang, nhưng thuế trung bình là 8.25%. Hiện tại Apple không có chính sách bán giảm giá iPad cho sinh viên như khi mua Mac (hơi thất vọng tí), một chị bán hàng trong Apple nói với em là chị ấy cũng muốn mua nhưng dù là nhân viên cũng phải mua iPad nguyên giá.

Khác với mọi ngày, hôm nay trước cửa Apple có xe Police cùng 2 officers đứng "chơi" trước cửa

Firmware 3.2

Một vài hình ảnh khác từ Khoatm:

Quảng cáo

Còn đây là từ anh Thanhpluv

Dĩ nhiên ko thể đông bằng iPhone nhưng không khí rất vui. Mình ước tính lúc mình ra khỏi store (tính tiền rất nhanh) thì cái line vẫn còn rất dài vì có thêm khách tới, chắc cũng tầm 600-700 người chứ ko chơi. Sau đó thì mình ko biết vì lúc mình ra khỏi tiệm tầm 9h45.

Giờ đang sync với itunes. Nhận xét là màn hình tầm 4.5 cái iphone gộp lại :D, dể bên màn hình iphone thì độ phân giải của iPad sắc và đẹp hơn rất nhiều ( dĩ nhiên :D). Cầm cũng chả nặng gì mấy, mình tah6y1 hoàn toàn ok.

Review thì chắc mấy anh pro hơn sẽ phân tích kĩ hơn nhiều! Mình post giúp vui thôi 😃.

và đây là Hình ảnh đập hộp iPad của thedeath_no13
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuti8x
ĐẠI BÀNG
14 năm
đẹp quá.bao h về vn phải mua ngay thôi,
Đẹp thế nhỉ, không biết chừng nào về việt nam nhỉ?
Đến bao giờ mới được xài em nó đây 😔
mình thấy cũng bthg. có gì mà mong mỏi ghê vậy. xài smartphone gọn nhẹ đa năng hơn nhiều. cầm con này khư khư ở vn. trông giống ai?
Oác , bác nói dùng smartphone đa năng thì còn nghe được , thêm cái chữ Hơn Nhiều vào làm gì cho mất lòng .
Thiệt thì bác thấy đó , Ipad hoàn toàn xứng đáng để được mong mỏi ... Bao nhiêu người muốn mua kìa , nó thiệt sự là đa năng
nhanh tay nào? sao ko làm 1 bài review luôn cho hoành tráng hả anh? nhìn thèm quá!
Thích thật. Hôm trước ghét em này nhưng vài ngày nay xem video cũng mê rồi.
Cầm tận tay, nhìn tận mắt chắc còn mê nữa 😁
minhquoc85
ĐẠI BÀNG
14 năm
đẹp quá!để xem tình hình gía rổ ở VN thế nào múc 1 con dùng cho sướng ^^
chắc về sau cũng phải có games thiết kế riêng cho ipad chứ nhỉ , chứ cứ thu về 1x thì hơi khó chịu , máy to , hình nhỏ .......
quá tuyệt, sau này sẽ múc thôi
stefanno7
ĐẠI BÀNG
14 năm
em cũng mong chờ Ipad nhưng ở Anh thì cuối tháng mới có lận.
ước gì mình có 1 em để vọc nhỉ 😃
Ước gì em được như các anh ấy.
Mà cũng đang sốt ruột đợi iPad bay về vn đây.
nhìn đả à....................................
chừng nào trên appstore bán textbook em cũng đi rinh về 1 cái, đi học vác theo sách mệt mõi quá 😔
ufdb
CAO CẤP
14 năm
no flash, trang tinh tế trong hình chụp ko có cái panel quảng cáo của icenter
tinh tế của mình là trang tin nên thiếu mỗi cái đó chứ zô mấy trang nghe nhạc xem video thì sẽ biết " no flash " là như thế nào 😃
tomminator
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dân thế giới không có consume video với nhạc như các bạn VN chúng ta nên họ không quan tâm việc có nghe được nhạc mp3 lậu hay không.

Hulu, Netflix , Youtube, ABC đã support rồi thì chả có nhu cầu gì mà chưa đáp ứng với người ta.

Phim thì cứ rent trên Apple store, 2 đô rẻ bèo hoặc xem on the fly với Netflix
Nhạc thì họ toàn là người mua có bản quyền nên cứ direct from the store. Mà nếu không có bản quyển thì cú download mp3 sync vào thôi.

Riêng về khoản game thì chơi hết trên Apple apps cũng hết thời gian rồi, lấy đâu đi chơi game flash
hình ảnh mua hàng hot thật chuyên nghiệp, ko như mấy ở VN nhỉ, cứ ùa vào chen lấn với tư tưởng sợ hết hàng chị tạo thời cơ cho bọn móc túi. Mình hình ảnh mua hàng thật lịch sự mong có VN
trizniker
ĐẠI BÀNG
14 năm
ipad cho ta nhiều bài học về marketing , về phong cách quản lý ,về sự tập trung đầu tư công nghệ , triết lý kinh doanh cuả của Apple .
chia vui cùng các bạn đầu tiên sở hữu iPad trên diễn đàn. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019