Trên tay Equil Smart Pen 2: viết trên giấy, hiển thị trên điện thoại

sonlazio
29/1/2015 13:35Phản hồi: 77
Trên tay Equil Smart Pen 2: viết trên giấy, hiển thị trên điện thoại
Có nhiều giải pháp bút cảm ứng trên thị trường, từ loại giá rẻ chỉ có đầu cảm ứng cho tới loại đặc biệt kiểu S-Pen của Galaxy Note hay các cây bút cảm ứng của Wacom, của Adonit đồng bộ với điện thoại thông qua Bluetooth 4.0 nhưng hầu hết chúng không bao giờ mang lại cảm giác thật như khi chúng ta dùng bút và giấy thật sự. Phần lớn là vì bề mặt màn hình điện thoại rất trơn, không nhám nhẹ như giấy. Equil Smart Pen 2 là một cây với ngòi bi như bút như bao cây bút bình thường khác, và bạn cũng sẽ dùng nó để viết lên giấy bình thường. Tuy nhiên, Equil Smart Pen 2 đi kèm theo một thiết bị đặc biệt có khả năng nhận diện những cử động của Equil Smart Pen 2, sau đó chuyển thành những file kỹ thuật số và đồng bộ trực tiếp với điện thoại, máy tính bảng của chúng ta thông qua Bluetooth 4.0.

Trước khi là một cây bút thông minh thì Equil Smart Pen 2 là một cây bút bình thường, tức là bạn có thể vẽ lên bất cứ bề mặt nào bạn muốn. Chúng ta cũng có thể thay các ngòi viết theo màu sắc hay nét mong muốn, miễn sao nó vừa với kích cỡ của cây bút. Trước khi vẽ thì bạn sẽ kẹp tờ giấy hay bảng vẽ của chúng ta vào một thiết bị đặc biệt, chỉ khi đó thì toàn bộ nét vẽ của cây bút mới có thể được nhận diện, còn nếu quên thì Smart Pen 2 không khác gì một cây viết bình thường. Nghe thì hơi phức tạp nhưng xem video các bạn sẽ dễ hình dung hơn.

Trên bộ nhận diện đặc biệt của Smart Pen 2 có một công tắc gạt, ở chế độ Off thì những gì bạn viết lên giấy sẽ được lưu vào trong bộ nhớ của thiết bị, khi chuyển sang khấc iOS thì nó sẽ đồng bộ với điện thoại/máy tính bảng iOS hoặc nút Others để đồng bộ với các máy Android, Mac, Windows. Cần lưu ý là thiết bị của Equil đồng bộ theo thời gian thực với độ trễ khá thấp, chưa tới nửa giây thì những gì bạn vẽ trên giấy sẽ xuất hiện trên màn hình thông qua ứng dụng Equil Note hoặc Equil Sketch mà nhà sản xuất cung cấp, tức không chậm hơn quá nhiều so với các cây bút đồng bộ Bluetooth. Từ ứng dụng chúng ta có thể chỉnh màu sắc, nét bút lớn nhỏ theo ý thích và xuất qua Evernote hay chia sẻ sang những phần mềm khác, và đặc biệt là file Photoshop với đầy đủ các layer để sửa sau này.

Với mức giá 119$ cho máy đặt trước và 169$ khi bán lẻ sau này thì Smart Pen 2 của Equil không phải là rẻ, nhưng nó đặc biệt ở chỗ là cho chúng ta có những trải nghiệm thực hơn so với việc phải vẽ lên màn hình điện thoại và khả năng nhận diện cũng chính xác. Nếu như Equil tạo ra những đầu bút khác hơn ngoài bút bi như bút lông hay kiểu cọ vẽ thì sẽ còn tuyệt vời hơn nữa. Sản phẩm này có thêm một ưu điểm cực kỳ lớn là hỗ trợ đa nền cho cả Android, iOS, Mac và Windows.

Equil_Smart_Pen_2.jpg Hộp đựng cây bút để chúng ta mang theo, rất đẹp Equil_Smart_Pen_2-2.jpg Chưa bút và bộ phận cảm ứng ở dưới Equil_Smart_Pen_2-3.jpg Equil_Smart_Pen_2-4.jpg Equil_Smart_Pen_2-5.jpg sạc cho cả bút và cảm ứng Equil_Smart_Pen_2-6.jpg Có thể lắp nắp vào Equil_Smart_Pen_2-7.jpg Equil_Smart_Pen_2-8.jpg Equil_Smart_Pen_2-9.jpg Nút tạo trang mới Equil_Smart_Pen_2-11.jpg Ngòi có thể thay dễ dàng Equil_Smart_Pen_2-12.jpg
Cảm ơn Futex đã cho Tinhte.vn mượn thiết bị.
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gh0st91no1
TÍCH CỰC
9 năm
Cầm em này lòe ae thì chất lắm 😁
LongOni
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng hay đấy. Nhưng có vẽ như không ứng dụng cho thực tế lắm
@LongOni Apple có 1 phần đăng ký viết cho mọi bề mặt nhưng tín hiệu truyền lên thiết bị. Nhưng nếu vẽ thì sẽ có khó khăn trong việc tẩy xóa liên tục và tạo độ đậm nhạt cho nét vẽ bằng lực nhấn.
@LongOni Khá hay đó chứ, nếu có chức năng convert chữ viết tay thành plan text thì tuyệt.
doquangsang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thích tiểu nhân Có đấy bạn! Equil đang hỗ trợ trên 10 ngôn ngữ. Do tiếng Việt không phải là ngôn ngữ thông dụng nên chưa được hỗ trợ từ đầu. Nhưng nếu người Việt dùng nhiều thì sẽ hỗ trợ 😃
Smart pen, nhưng mà giá chát quá
5:02 "đẹp chai" 😁:D
dcvinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hơi giống inkling của wacom nhỉ, khác ở chổ cái này kết hợp với điện thoại, inkling thì kết hợp với máy tính
viết thư tán gái cũng được...
w32bigbang
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy cái này mình có dùng qua khi lên máy nét rất vụn và ko chính xác như lúc vẽ 😔
hd91cm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Học sinh thích điều này !

Wacom Inkling, cũng không chính xác 😆
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
Không có cảm ứng lực như spen của sámsung nhỉ
noinghenah
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy sao không vẽ ra giấy rồi scan vào. Cái này hơi thắc mắc, vd vẽ mà sai thì dùng cục tẩy trên máy bôi được một phần nhưng trên giấy thì còn nguyên, phải vẽ lại trên tờ mới? Nó có đồng bộ với cục tẩy bên ngòai không?
Em nghĩ nếu cục gắn trên giấy này chiếu được lên bề mặt giấy thi hay hơn. Lúc đó sẽ có cây viết không có mực nhưng khi ta viết lên nó sẽ chiếu mực lên tờ giấy. Khi đó thì vừa có cảm giác giấy vừa chỉnh sửa, bôi xóa tốt trên bề mặt giấy luôn.
@noinghenah nếu vẽ ra giấy rồi dùng máy scan thì ko tiện dụng di động nhé bạn, máy scan to cồng kềnh hơn, còn cái này bạn đi mọi nói vẽ trên giấy snyc ngược lại máy mình giao tiếp ngay trên máy luôn, tính di động cao hơn ...
@Chicken210695 Bác này lạc hậu nhỉ dùng ứ dụng Camscan chụp lại nét căng lun muốn đổi mầu chữ cũng dc
@duclinh79 oh vậy ah ^^! sr tại mình ko scan nhiều nên còn lạc hậu vãi ... tks bác nhé
Vs giá này thì Neo smart pen hay livescribe tốt hơn hẳn. Khỏi cần cái cục cảm biến kia luôn
@Zerok_BB cứ google ra đó bạn, ebay có. Nhưng mà pahri dùng giấy của nó mới dc. thế thì bất tiện
BillMVN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamdiepphong Bạn cho mình hỏi bút này mua ở đâu có, chỉ cho mình với
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamdiepphong thế thì em thấy cây trong bài viết này vẫn có phần tiện hơn.
@Zerok_BB uh đúng là ở VN thì là nnư vậy 😁
Nhưng nếu giấy này dễ mua như ở Hàn Quốc thì Neo lại tiện lợi hơn rất nhiều vì giá giấy không phải là đắt
h2dylove01
ĐẠI BÀNG
9 năm
Viết ra giấy rồi chụp lại cho nhanh!
trunghoa2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh ơi em và nhiều bạn đang quan tâm là liệu những note mình viết ra có thể chuyển thành văn bản word ko , như thế sẽ đỡ ngồi lâu trên máy tính soạn thảo , gây mỏi mắt ... Mong anh trả lời ạ
tronghien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trunghoa2008 Về cơn bản la không được bnaj ạ. Có thể dùng phần mềm nhận dạng chữ viết tay nhưng hầu như không hỗ trợ tiếng việt và không chính xác lắm.
@trunghoa2008 Chính vì vậy mà SJ với bản tính điên khùng nóng nảy ko muốn cây viết trên iphone,iPad gây cản trở tốc độ truyền dữ liệu vì phải mất công chuyển sang văn bản word,
Flash trên iphone cũng bị ô ta khai tử kiểu này
Cây bút chỉ cần thiết với dân chuyên....thì tốt nhất là dùng phụ kiện ngoài cho dân chuyên(Apple sản xuất dc thì càng tốt)
@trunghoa2008 tiếng Anh bạn ơi 😁 tiếng Việt chưa dc hỗ trợ. Cơ chế nhận dạng chữ viết tiếng Việt khó lắm
trunghoa2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonlazio ôi tiếng anh càng tốt anh ạ , em đang phải viết luận tiếng anh 😃
em_ut
TÍCH CỰC
9 năm
@sonlazio Đúng là chữ viết tay TV thì rất khó nhận diện tuy nhiên nếu muốn chuyển 1 văn bản in từ máy in vi tính thành 1 văn bản có thể chỉnh sửa, hoặc covert 1 file pdf hay file hình ảnh văn bản để dùng trong word thì có chương trình Abbyy FineReader rất hay. Nó hỗ trợ nhiều ngôn ngữ, trong đó TV hỗ trợ cũng khá ngon, tùy theo chất lượng bản in tuy nhiên kết quả khá tốt.
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn đã thiệt nhưng giá mắc quá. Tầm 500.000đ là mình mua ngay không cần suy nghĩ 😁
@Andy_Trinh 5 xị của bác to quá :D
không biết được bao nhiêu người thực sự cần tính năng này đây ! chắc mua về để ngịch là chủ yếu
Thiếu dấu "phẩy" :p
Thiếu con trỏ của bút và tốc độ cần nhanh hơn
cái này stacksocial bữa có bán discount mà k mua 😁
@mrlongtt ko thôi bạn là người đầu tiên review sản phẩm này rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019