Trên tay Fujifilm X-T10: Gọn nhẹ, lấy nét nhanh, có đèn flash cóc

Gia Tường
26/5/2015 13:10Phản hồi: 138
Trên tay Fujifilm X-T10: Gọn nhẹ, lấy nét nhanh, có đèn flash cóc
tinhte.vn X-T10 hands on cover.jpg
X-T10 là phiên bản rút gọn từ X-T1, tuy nhiên những giá trị cốt lõi đầy mạnh mẽ bên trong vẫn được giữ nguyên và gói gọn trong một thân hình tí hon. Cảm giác của mình khi cầm X-T10 trên tay là "Ồ, nó quá nhẹ". So với X-T1, chiếc máy này đã nhỏ đi 5% và nhẹ hơn 60gr (Từ 440gr chỉ còn 380gr). Thiết kế của máy cũng được làm lại thon gọn hơn, nhìn "hiền"hơn so với chiếc X-T1. Tuy nhiên một số thay đổi nhỏ về các nút nhấn trên máy sẽ phải khiến bạn mất chút thời gian để làm quen. Đầu tiên là các bánh xe điều chỉnh ISO đã bị thay thế bởi bánh xe Drive. Tại đây bạn sẽ chọn các chế độ chụp bình thường, Panorama,... Các bánh xe chỉnh tốc độ màn trập và EV vẫn ở nguyên vị trí cũ.

Nếu như trước đây ở X-T1, bên dưới bánh xe chỉnh tốc độ màn trập là một vòng xoay để chỉnh chế độ đo sáng thì giờ đây Fuji đã thêm chế độ mới là chế độ Tự động hoàn toàn (Auto). Chế độ này Khi chuyển qua chế độ này thì toàn bộ các thông số sẽ được máy tự động tính toán sao cho hợp lý nhất, tương tự như chế độ SR+ có trên các máy X-A1/2, X-M1/2, X-Q,.... Sở dĩ có chế độ này là bởi vì Fuji không muốn X-T10 chỉ là bản rút gọn của X-T1 mà còn hướng tới bộ phận người mới chơi ảnh, họ cần một chiếc máy đơn giản và thao tác chụp nhanh hơn so với X-T1. Một thay đổi nhỏ nữa trên X-T10 là nút kích chụp (shutter button) của X-T10 đã được cải tiến để có thể dùng với dây bấm cơ hoặc gắn thêm các phụ kiện như Soft Button.

tinhte.vn X-T10 hands on 10.jpg
Cần gạt chế độ Auto ngay dưới bánh xe chỉnh tốc độ màn trập​

Bên cạnh việc thu gọn thân máy, Fuji có lẽ đã tìm ra giải pháp mới tận dụng không gian tốt hơn. Cụ thể là hãng còn nhét thêm được một đèn Flash cóc vào trong đỉnh máy. Tuy nhiên đừng vội mừng, đèn Flash này không cao lắm và khi gắn các ống kính quá lớn như XF55-230mm vào thì ánh sáng đánh ra sẽ vướng vào ống kính.

tinhte.vn X-T10 hands on 12.jpg
tinhte.vn X-T10 hands on 14.jpg tinhte.vn X-T10 hands on 4.jpg

Về mặt sức mạnh, Fujifilm X-T10 vẫn giữ nguyên cảm biến ảnh APS-C 16MP X-Trans II và bộ xử lý ảnh EXR II như trên X-T1, hứa hẹn mang lại chất lượng ảnh tương đương. Một điểm cộng cho X-T10 là hệ thống lấy nét hoàn toàn mới với khả năng bám nét đối tượng rất tốt (X-T1 sẽ có bản cập nhật firmware vào tháng 6 để bổ sung phần này). Trải nghiệm nhanh cho thấy thiết bị có khả năng chụp thiếu sáng tối, ảnh bị nhiễu hạt rất ít ở mức ISO 6400, cảm ơn cảm biến X-Trans II. Tuy nhiên một điều cần lưu ý là chiếc máy ảnh này không chống bụi, chống nước như X-T1 mà chỉ có khả năng rung để tự làm sạch cảm biến. Nếu bạn định đem chiếc X-T10 đi chụp ảnh ở những môi trường dã chiến thì nên cẩn thận.

tinhte.vn X-T10 hands on 2.jpg
Cảm biến ảnh và bộ xử lý thừa hưởng từ X-T1

tinhte.vn X-T10 hands on 19.jpg
Ống ngắm EVF đã bị cắt giảm độ phóng đại chỉ còn 0.66X

tinhte.vn X-T10 hands on 5.jpg
Màn hình LCD có thể lật được.

tinhte.vn X-T10 hands on 8.jpg

Quảng cáo

Về tổng quan, đây là chiếc máy ảnh nhỏ gọn và dễ dùng​

Vậy ai sẽ là đối tượng nên mua chiếc máy ảnh này?

• Những người mới tập chơi ảnh, cần một chiếc máy ảnh chất lượng cao nhưng không quá phức tạp để điều khiển
  • Các bạn đang dùng những dòng Fuji thấp hơn như X-A2, X-E1,...
  • Các bạn muốn mua X-T1 nhưng điều kiện tài chính không dồi dào
  • Cá nhân mình thấy các bạn dùng X-E2 có thể không cần nâng cấp vì hai thiết bị này xấp xỉ nhau, chỉ khác nhau là một chiếc kiểu dáng mirrorless SLR , một chiếc là kiểu range finder.

Tham số chi tiết của chiếc X-T10 cho anh em tham khảo:
  • Cảm biến CMOS X-Trans II 16MP
  • Bộ xử lý ảnh EXR II
  • ISO 100-25600
  • Hệ thống lấy nét 77 điểm mới tốc độ cao
  • Màn hình LCD 3" 920 ngàn điểm ảnh
  • OLED EVF 2,36 triệu điểm ảnh (hệ số phóng đại 0.66x)
  • Quay phim Full-HD 60p
  • Pin NP-W126 (chụp được 350 tấm cho 1 lần sạc)
  • Trọng lượng 380g
Bài trên tay đến đây là hết rồi, mình sẽ gởi đến anh em bài đánh giá chi tiết về chất lượng ảnh, những trải nghiệm thực tế với chiếc máy ảnh này sau. Riêng giá bán thì bây giờ vẫn chưa có giá cụ thể, nhưng theo mình được biết thì sản phẩm này sẽ được bán ra chính thức tạo Việt Nam vào tháng sau. Anh em Fuji X-shooter nên chuẩn bị hầu bao rủng rỉnh ngay từ hôm nay :p
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TungRivals
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thanks tinhte, em chờ review mãi 😁
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
Giá bao nhiêu vậy bác
@Hungdunghcmc Tinh lắm anh 😁 Thông tin em biết chính xác là cỡ 18 :D
@cuhiep Hôm nọ vừa lấy XT-1 được 3 ngày xem tin ra XT-10 bán lại ngay, chờ để lấy em này cho gọn nhẹ mà tính năng y chang, trừ chống bụi nước. :D
@Gia Tường Giá 1100USD nếu mua kit có len XF 18-50 f/2.8-3.6. Còn mua kit ống XC 16-55 f/3.6-5.6 thì 900USD thì phải.

Hy vọng theo truyền thống hàng Fuji ở VN luôn thấp hơn giá quốc tế + KM khủng sau 1 thời gian ra mắt
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
Em thấy giá pre-order các shop đang chào là 17,5tr + quà khuyến mãi. Đang tính chuyển đổi bộ 5D sang Xt10 cho nhẹ nhàng. 😁
@BB Tran 18-55 nhỉnh hơn chứ bác 😁 khẩu lớn hơn, OIS,...
BB Tran
TÍCH CỰC
8 năm
@Gia Tường e định mua trên tiki có khuyến mãi 2 ngày 11-12 này giá thế này
- Fujifilm XT10 - 18-55mm: 21.350.000đ (tặng Case và Thẻ SD 32GB).
- Fujifilm XT10 - 16-50mm: 17.750.000đ (tặng Case và Thẻ SD 32GB).
nhỉnh hơn nhiều ko bác? em thuộc dạng newbie nên định mua set 16-50mm để làm quen và sẽ đầu tư mạnh tay hơn về sau. nhưng nếu 18-55mm thật sự nhỉnh hơn nhiều và tương xứng với mức chênh lệch 3.600.000 đ thì e cũng sẵn sàng múc lun ạ!
với lại bác thấy tiki giảm giá như vậy có ảo không? hay giảm giá thật sự?
@Hungdunghcmc Bạn ơi, mình là newbie và cũng đang có ý dịnh mua fuji xt10, nhưng đang băn khoăn là mua kit 16-50 hay 18-55, bạn hiểu rõ thì chỉ minhf khác biệt với ưu nhược nhé, mình cảm ơn.
@Võ Nguyễn Đăng Khoa 18-55 chất lượng cao hơn 16-50 rất xa, và giá cũng hơn kha khá 😁 Có tiền thì quất thôi
K biết ng viết nhầm lẫn thật hay diễn đạt k rõ mà kết câu so sánh XT10 và XE1 lại nói 1 bên mirrorless, 1 bên range finder, bởi cả 2 máy đều là mirrorless, có chăng khác là XE1 kiểu dáng như máy range finder, còn XT1 hay XT10 lại kiểu DSLR.
@phu_nguyen29 ý mình là kiểu dáng :v để chỉnh tí :3
Em này mình xài nát bấy 2 tuần nay rồi. Nói chung em này ngon. Giá rẻ. Đáng đồng tiền. Sony sẽ khốn với em này
iLi
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng đang đắn đo muốn đổi từ dslr sang dòng này cho nhẹ nhàng, cơ động hơn,...
Sau này Nếu Mọi ng đánh giá con này ngon hơn con Sony a6000 thì mình sẽ mua. Nhưng thấy đề giá cũng cả 1000.usd
@kchungrau Mình có xem kỹ đánh giá của một trang uy tín test 5Diii và len 16-35f2.8 chụp ở tc 35 và x100T dùng len fix 23 ( tương đương 35). Dù crop mà ảnh xt100 crop hết cỡ lại rõ nét hơn từ 5Diii. Đau răng. Chắc phải chụp len fix mới rõ bằng:p

X100T cũng chung cảm biến với xt10 này
kchungrau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hungdunghcmc đèn cóc của XT-10 chưa chắc đánh ngược sáng như tấm này và tấm này

Gmail

Gmail is email that’s intuitive, efficient, and useful. 15 GB of storage, less spam, and mobile access.
accounts.google.com

Gmail

Gmail is email that’s intuitive, efficient, and useful. 15 GB of storage, less spam, and mobile access.
accounts.google.com
@Gia Tường Vậy tranh nhau a6000 cả chục triệu, quá chênh lệch
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@trungduongnguyen87 Nó mới ra thôi bác. A6k mới ra cũng 800. Ko biết bác xài A6k thế nào, chứ mình xài A7 ISO mình để 6400 là max, A6k mình ko xài, nhưng thấy 3200 max. Fuji ISO 6400 ngon lành. Chưa kể lens Fuji tốt hơn Sony E nhiều.
đang dùng XE1 mà màu, d-range, ISo của nó quá tuyệt.
Mới tập chơi thì nên chọn Nikon giá rẻ, Canon giá rẻ hay chọn con này mọi người nhỉ?
@Joseph Nguyen Khuong Cùng một câu hỏi 😃
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@Joseph Nguyen Khuong Nếu kinh tế không phải là vđ thì quất mrl. Dễ chụp hơn. Như dt với máy compact vậy đó. Với con này thì chừng vài năm nữa vẫn chưa phải nâng cấp. Trừ phi muốn weather sealed. Kiếm thêm con 18-55 nữa là ngon để bắt đầu rồi.
SuSu511
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Joseph Nguyen Khuong Bạn cứ ra showroom thử hết Ni,Ca và Fuji rồi bạn sẽ hiểu Fuji ở đẳng cấp ntn dù nó chỉ là crop.
Con này thì ngon rồi, nhưng cuối năm mới mua giờ thì hết lúa rồi...

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
mapu001
ĐẠI BÀNG
9 năm
có vẻ ngon quá 😔
Cảm giác ban đầu khi cầm em này là lấy nét nhanh và màu lên khá là ngon
@cuhiep Màu của Fuji thì khỏi bàn rồi bác Hiệp, chụp Jpeg ngon luôn ko cần hậu kì cũng táng thẳng lên mạng đc ☺️
Nikon dòng entry ngon hơn.
Anh em nào có mua em này thì nhớ chụp JPeg thôi nhé. Hiện tại chưa có ứng dụng nào đọc được file ảnh RAW em này. Từ ứng dụng của Adobe đến hàng chính chủ Fuji RAW Converter 😔
JangBoGo
ĐẠI BÀNG
9 năm
giảm hơn được có 60gram mà cảm nhận được cái độ nhẹ của nó... review kiểm gì vậy trời 😃
Like cho câu này của bác! Em là em thích dáng Range Finder nên giữ X-E2 xài đến khi nào Fuji ra mắt máy có cảm biến FF thì mới tính đến chuyện nâng cấp ^^
Chào giá $800 khá hấp dẫn, thấp hơn giá chào X-E1, X-E2.
Cá nhân em đã dùng 1 năm D90 Nikon ống 18-105 kit theo máy, đang dùng của vợ 60D kit 18-55 kit theo máy.
Ba mẹ già ở nhà đang dùng Sony Nex 5 đời đầu ống kit 18-55 theo máy.
Cho đến khi đi Đà Lạt cầm mấy X-E2 ống kít 18-55 f2.8-4 của anh bạn trong nhóm hồi cuối tháng 4 vừa rồi thì em đã hoàn toàn bị mê mêt với Fuji, hiện vẫn đang để dành tiền để chơi X-T10 hoặc X-E2 này. Riêng cái ống 35 f1.4 thì chụp đêm cực đã.

Em nói vài cái máy model - hãng em đã dùng qua để cho thấy mức độ em hài lòng Fuji đến thế nào.
Với em: không nhiều tiền, chất ảnh tốt, gọn nhẹ để chụp không quá rườm rà mất cảm xúc và khoảnh khắc lúc chụp thì Fuji là lựa chọn kế tiếp.

Em có vài tấm ảnh của X-E2 lens 18-55 f2.8-4 vừa rồi. Không chỉnh sửa chi hết (có sao thì up lên và để nhà xem cho sướng cái màu của Fuji)

DSCF0183.JPG DSCF0255.JPG DSCF0500.JPG DSCF0523.JPG DSCF0542.JPG DSCF0545.JPG

Còn đây là bức ảnh so sánh giữa Fuji kit 18-55 và Canon 60D kit 18-55
Em hoàn toàn bất ngờ khi xem lại ảnh Canon 60D kit chụp ra (màu bị bệch nhiều quá) 😔
Fuji DSCF0206.JPG
Canon IMG_9185.JPG

Ống 35 f1.4 ban đêm của Fuji thật sự rất đã khi chụp trắng đen.
DSCF0438.JPG DSCF0400.JPG DSCF0412.JPG
jack420
TÍCH CỰC
9 năm
Tầm 15 16 tháng sau e đi du lịch ko kịp súc xt10 thì mua xe2 có ổn không các bác
SuSu511
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jack420 2 con này chẳng khác gì vì giống cảm biến.Nếu bạn thích kiểu dáng range finder ( giống mình ) thì XE-2 là quá ok.
jack420
TÍCH CỰC
9 năm
@SuSu511 Mình cũng nghía con xe2 lâu rồi, nhưng t10 này nghe nói lấy nét nhanh hơn. Nhưng ko đợi dc thì đành mua xe2 thôi 😔
SuSu511
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jack420 Nếu bạn ko quan trọng hình dạng body thì mình khuyên chân thành bạn nên mua XT-1 hoặc XT10. Mình thì chỉ thích mấy cái nào nhỏ gọn, hình hài kiểu range finder nên mới chọn XE-2 thay vì XT-1. Thật sự là mình chưa bao giờ hối hận vì chọn lựa này 😃 Thêm 1 điều nữa, bạn nên đầu tư cho lens Fuji , còn body thì có thể dùng 2nd. Chúc bạn mua được combo ưng ý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019