[Trên tay] Honda CB400 Super Four: Mẫu xe PKL tiện dụng và thích hợp cho nhiều nhu cầu

TDNC
21/1/2015 6:21Phản hồi: 187
[Trên tay] Honda CB400 Super Four: Mẫu xe PKL tiện dụng và thích hợp cho nhiều nhu cầu
Honda CB400 (hay còn gọi là Super Four) là một trong những chiếc xe phân khối lớn thông dụng nhất tại Việt Nam vài năm trở về trước với các ưu điểm như bốn máy cho âm thanh gầm rú rất hay, động cơ mạnh trên 50 mã lực, dễ chạy, có phun xăng điện tử và trên hết đó là giá bán khá dễ chịu. Nhưng đó là trước đây chứ bây giờ giá của CB400 không hề rẻ chút nào. Xe này là của bác Giang (@soleil14), mời các bạn cùng xem hình và video.

Một số thông tin thêm:
  • Giá xe mới: tầm 17.500 USD.
  • Giá xe cũ (đời 2008 - 2009): dao động từ 10.000 - 13.000 USD.
  • Mức tiêu hao nhiên liệu trong thành phố: 5-6 lít/100km.
  • Mức tiêu hao nhiên liệu trên đường trường: 4 lít/100km.
Bạn Giang cho biết xe của mình là đời 2008, đã có phun xăng điện tử cùng với công nghệ VTEC thé hệ thứ tư R E V O (tự động đóng/mở các van của xy-lanh tùy theo số vòng tua của máy). Vai trò của VTEC đó là chỉ mở 8 van lúc chạy ở vận tốc thấp, khi lên vận tốc cao hoặc kéo ga (vòng tua vượt qua mức 6.500 vòng/phút) thì tất cả 16 van sẽ được mở toàn bộ, lúc này chiếc xe có thể vận hành ở hiệu suất cao nhất đồng thời tiếng pô cũng nghe rất tê tái.

Cũng chính vì lý do đó, cộng với việc sử dụng phun xăng điện tử mà nước đề của xe rất hiền và nhẹ. Dễ làm cho người lái cảm thấy thất vọng. Tuy nhiên khi chuyển sang vòng tua cao hơn thì nước hậu của xe cũng rất tốt với vận tốc tối đa có thể lên tới khoảng 190 km/h. Theo ghi nhận của mình đối với một số anh em đang chạy Super Four thì đa số họ đều rất hài lòng với mẫu xe này và có thể nói đây là mẫu "xe đi chợ" đúng nghĩa. Mặc dù trọng lượng khô của xe lên tới 170 kg nhưng khi ngồi lên thì bạn sẽ cảm thấy việc điều khiển nó lại rất nhẹ nhàng, nước đề hoàn toàn không hỗn và người ta có thể dùng nó vào nhiều mục đích khác nhau một cách rất thoải mái, từ việc đi lại hàng ngày cho đến đi tour. Nhiệt độ tỏa ra từ động cơ tuy có nóng nhưng vẫn còn trong mức chấp nhận được.

Động cơ 4 xy-lanh, dung tích 399cc, có FI, 6 số, công suất tối đa 53 HP@10.500 RPM và momen xoắn cực đại 38 Nm@9.500 RPM

Đuôi xe nhỏm cao về phía sau là một trong những đặc điểm dễ nhận thấy nhất của dòng Super Four

Kiểu dáng xe cổ điển rất nam tính

Bánh sau có kích thước 160/60-17

Chiếc xe còn rất mới và khá nguyên bản, những món độ thêm chỉ gồm có pô Yoshimura, lọc gió K&N, kính chắn gió Puig và tay nắm Rizoma

Quảng cáo

Công nghệ VTEC3 trên Super Four giúp xe tự động đóng/mở các van của mỗi xy-lanh dựa theo số vòng tua hiện tại của máy

Quảng cáo

Bánh trước có 2 thắng đĩa đường kính 296 mm, heo dầu NISSIN với 4-piston

Bánh sau 1 thắng đĩa đường kính 240 mm

Két nước làm mát

Cám ơn bạn Giang @solei14 đã hỗ trợ mình thực hiện bài viết này!
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xe không đẹp + link video "riêng tư" 😁
tndp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đăng bán con sf 2012 revo 13k cả tháng nay mà k ai mua
Like cho con xe dể chạy
@tndp Bạn bán thiệt hok? Cho xem link! 😁
@tndp Hạ giá thấp chút đi ngay thoi
tndp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lonely_haipro link nè bác'
http://muaban.otosaigon.com/threads/honda-cb400-super-four-revo-date-2012-hqcn.8633714/#post-9334197

bên bikervietnam cũng có 😃
@tndp giấy tờ sao bạn?, Mẹ bồng con hay giấy thanh lý ? hay có hồ sơ gốc? vui lòng cho thông tin nhé
@trần văn bảo tuấn Giá 13k mà hỏi giấy tờ gi !? Đương nhiên HQCN rồi ! Ngố thật
vphlong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái giá cao thế ạ, nhưng chắc chạy ngon lắm
@sfd125_2004 z1k mới phải 24k. Gần bằng là thế nào hả bác. Cả 1 khoảng cách lớn đấy.
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
Sẽ mua SH , xe ko đẹp
USSR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoaslim Ai lại đi so Super Highclass với Super Four hở bạn ???
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
@USSR Hì . mình chỉ so sánh giá tiền và nhu cầu thôi
USSR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoaslim thế thì ok 🆒
Xe đẹp & có vẻ k quá cao nhỉ?
vuchoan
TÍCH CỰC
9 năm
@nhokkute_nike8008 Yên 75,5 cm bạn
Thấp hơn cả xe phổ thông
gaumeo2021
TÍCH CỰC
9 năm
@nhokkute_nike8008 1.6m chạy vô tư bác ạ. Hơi chồm tới trc thôi.
autumnman
TÍCH CỰC
9 năm
mấy a to béo như a này ngồi thì đẹp, nhỏ con như e có thích cũng chả mua 😔 ngồi lên chả oai hơn thì thôi còn xấu đi. Hic.
@autumnman đúng ý kiến. hì . chạy thử con lifan 150 mà ai cũng lắc đầu. hì.
autumnman
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenngoclongyb chắc số mình ko đc chạy moto b ạ, chắc chỉ chạy xe máy ... với ô tô thôi 😁
autumnman
TÍCH CỰC
9 năm
mà như này đã phải là "trên tay" đâu chứ, trên tay phải như mấy bài về KTM 125, 200, 390 ý chứ 😕 à à chắc KTM là đc thuê viết còn bài này là các Ad ngẫu hứng :rolleyes:
alexalexoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@autumnman cái này là "dưới mông" mới đúng bác nhỉ 😆
Huuloc1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
Video riêng tư?
up
vuchoan
TÍCH CỰC
9 năm
Hi xe chất đó ad
Xin lỗi mấy bác nào có ý định mang SH ra so với em này thì đừng so mang tiếng Dòng CB400 huyền cmn thoại này ra

~.~ Cá nhân mình cực khoái dòng này ... Sau đi làm sẽ Đổi từ cbr lên con này ~.~ Yên Thấp - Dung tích Xi lanh + động cơ đủ chơi ~.~ Cái giá thì ..... Nói chung Tiền nào của đó hihi
USSR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuchoan Bác mua cbr rồi còn ham hố nhể 😁:D:D, công nhận tiếng máy 4 cylinder của nó nghe phê phải biết 🆒
vuchoan
TÍCH CỰC
9 năm
@USSR Hihi Phải có mục tiêu chứ bạn ~.~ Sau này cơ sở hạ tầng nâng cao đường xá Trong Thành Phố ngon hơn r đi mấy con này chả thích hơn tay gas
Với cả mình kết dòng Cb400 từ rất lâu rồi ~.~ Mới chơi chưa dám đánh đu thôi ^^ Chơi từ thấp lên cao mà
~.~
USSR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuchoan Ra trường cũng phải quất 1 em cb400 mới được, đi chợ phê phải biết 😁
Cho hỏi là con trong bài co ABS không nhĩ
@pham duc quyen Không có bạn ạ. CB400SFRevo thì có option ABS rồi nhưng xe mình không có 😔. Xe Cb400 có ABS khá hiếm ở Việt Nam.
Muốn xem có ABS không thì ngoài nhìn vào đồng hồ, bác có thể xem ở đĩa phanh của xe có đĩa ABS không. Nó như thế này:

Cái đĩa tròn nhỏ ở giữa là đĩa ABS. Nó sẽ có con mắt đọc để tính toán cho hệ thống ABS hoạt động.
nguyên bự
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pham duc quyen Cb 400 mà trang bị ABS thì không có cái giá 17k đâu nhé
@soleil14 HOi giống thấy cái đĩa đó không biết tác dụng của nó jớ mới biết
Không đẹp !
thienkhanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo mình Tinhte nên thay từ trên tay vốn được dịch từ từ Hands- on trong tiếng Anh thành chạm tay hoặc tổng quan ...
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienkhanh Đúng đấy, mình cũng ủng hổ. Dùng mãi từ Trên tay cho đủ loại thứ mà ko thấy chối và ngượng mồm ah
@thienkhanh Chứ "Trên tay" nghe hay mà bác,còn có thể trên đầu với Gg Glass,hay trên mông với xe ô tô 😁
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhìn cái đuôi hơi xấu
dáng này đi phượt dễ coi hơn tụi sport bike 😁
phuclun
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq nhưng mà mặt bác trong ảnh này như là pts ấy 😆.
mat moc.jpg
rhxshine92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này đi phố hay phượt đều ổn, động cơ và giá cũng mềm. Có điều giờ hiếm quá bán toàn giá trên trời.
Nói thiệt với các bạn chứ chiếc CB400 nguyên bản xấu vãi! Phải mua đồ chơi độ lại thì vịt mới hóa thành thiên nga được! :rolleyes:
Xe lúc đi mở 16 van ra nghe thích lắm nhé! Xe bốc lên thấy rõ luôn! Xe mình tiếng tương tự như trong video này!
sututam
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái đầu xe nhìn xấu thế có chứ
Cái kính gió Puig lắp thêm làm con xe mất hẳn đi sự phong trần của 1 chiếc naked.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019