Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay HP Stream 8 - máy tính bảng chạy Windows 8.1 giá rẻ, có 4G

bk9sw
9/3/2015 6:35Phản hồi: 96
Trên tay HP Stream 8 - máy tính bảng chạy Windows 8.1 giá rẻ, có 4G

Stream 8 là chiếc máy tính bảng giá rẻ chạy Windows 8.1 vừa được HP ra mắt hồi cuối năm ngoái. Chiếc máy này có thiết kế khá tốt, chắc chắn, màn hình khá đẹp và hỗ trợ mạng 4G tốc độ cao. Mình đã vừa mượn được chiếc máy này từ TMTShop và mời anh em cùng xem qua.

Stream 8 có thiết kế đơn giản, chắc chắn so với một chiếc máy tính giá rẻ. Giá bán của HP Stream 8 là 180 USD cho phiên bản 4G và 150 USD cho phiên bản Wi-Fi. Máy có màn hình 8" dùng tấm nền IPS cho chất lượng hiển thị tốt, góc nhìn rộng nhưng nhược điểm là màn hình này rất bám vân tay. Màn hình có độ phân giải 1280 x 800 pixel, một độ phân giải rất tiêu chuẩn trên những sản phẩm giá rẻ và đủ sắc nét với kích thước màn hình nhỏ.

Bao quanh màn hình là viền kim loại màu đen tạo thể hiện phong cách thiết kế công nghiệp, thực dụng vốn có của HP. Trên phần viền này, HP đã khoét nhiều lỗ để tích hợp các nút bấm và loa, chất lượng hoàn thiện vẫn rất tốt.

Viền dưới là 2 loa Stereo, viên phải có các nút tăng giảm âm lượng và nguồn, viền trên thì có cổng microUSB và jack tai nghe 3,5 mm đặt lệch sang phải. Việc đặt lệch các cổng này cũng giúp tay đỡ vướn víu hơn khi cầm ngang máy để sử dụng.

Mặt sau máy được làm bằng một tấm nhựa dẻo có thể tháo rời và thực sự thì khá là khó tháo. Khi tháo ra thì bạn có thể gắn thêm thẻ nhớ microSD hay SIM. Pin máy có dung lượng 4000 mAh và được thiết kế không thể thay nóng được. Dĩ nhiên một chiếc tablet thì chúng ta cũng không cần thay nóng pin làm gì và dung lượng 4000 mAh vẫn đủ để sử dụng khoảng 8,5 giờ theo HP.

Máy được cài sẵn một số ứng dụng như HP Connected Drive, Connected Photo và Connected Music - bộ 3 dịch vụ đồng bộ đám mây. Bên cạnh đó còn có Office 365 kèm thuê bao dùng thử 1 năm.

Về cấu hình, Stream 8 được trang bị cấu hình khá thấp với:
  • CPU: Intel Atom Z3735G lõi tứ, tốc độ 1,33 GHz;
  • GPU: Intel HD Graphics;
  • RAM: 1 GB LPDDR2 533 MHz;
  • Bộ nhớ trong: 32 GB eMMC + hỗ trợ thẻ nhớ microSD;
  • Camera sau: 5 MP;
  • Camera trước: 2 MP;
  • Kết nối: Bluetooth 4.0, Wi-Fi 802.11 b/g/n, 4G HSPA+;
  • Pin: 4000 mAh;
  • Kích thước: 209 x 124 x 8,9 mm, trọng lượng: 400 g.

Xin cảm ơn TMTShop đã cho mượn chiếc máy này.

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau lẩn dùng cái này mềnh thấy chức năng 4G ko cần thiết vì Win 8 bật 3G rất lag
máy lại tốn pin
Các máy di động ngày nay pin khá trâu có thể phát wifi cho nó là tiện nhất
@duclinh79 Klq nhưng không biết có đtn nào kiểu nokia 515 hay 301 phát wifi không nhỉ, đem về vừa back up vừa phát wifi cho tab và đth luôn.
minhhq1980
TÍCH CỰC
9 năm
@Dang Huu Khanh Cứ windows phone phát là ok nhé bác, bất kể giá thấp hay cao.
bucaosao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Dang Huu Khanh 301 & 515 không phát được, nhưng mà bạn kết nối qua ĐT (bằng USB) thì vẫn được nhé
nhohanoi
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon thế nhỉ 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Máy tính bảng chạy window hiện nay có chơi tốt các game như pc chạy window ko nhỉ, kiểu fifa hay football manager ý
@barminhtri Với máy như vầy thì thử chơi FIFA trên Windows Store, chứ bản PC thì chắc không nổi đâu, RAM có 1GB thôi. Win mà RAM như thế thì chỉ lướt web, đánh máy văn phòng hay chơi Candy Rush trên fb là cùng
@khoanjoin Cấu hình Warcarft3 nhẹ lúc ra mắt thì hình như năm 2002 lận, thời đó pen3 ram 256mb vga 16mb đã chơi phà phà rồi(k tính chơi dota trên garena), huống hồ con này cấu hình cao hơn so với yêu cầu của game rất nhiều nếu lag thì do mạng + ko tương thích win 8.1
slbadguy
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthi0602 Đời atom mới này ko biết nhưng đời atom 2760 dualcore 1.8 ghz mình chơi dota offline trên mtb là con acer w3 toàn 10-15fps. Combat 1 vs 5 giật ko chơi nổi. Hạ res còn 800x600 và min hiệu ứng cũng vậy. Khả năng do gpu đời đó là của mobile PowerVR 545, hi vọng em này tốt hơn. Nhưng để mượt trên win 8.1 với res 1280x800 thì ko hi vọng nổi
@slbadguy Con atom z3735 này đi kèm hd graphics mạnh hơn thăg powervr nhiều bác ơi, mình xem youtube thấy khá ghê Bay Trail Benchmarking - Intel Atom Z3770 with HD Graphics playing Torch...:
K hiểu chiến lược các hãng ra sao chứ bản thân mình thì sẵn sàng bỏ thêm 2-300K VND để mua bản RAM 2Gb(nếu có) vì thời đại này rồi mà RAM còn 1gb thì thật sự rất thảm
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthi0602 Nó là có thêm bản 400$ cho bản 2gb ram thì quất luôn
@Kenny @@ đó là bác tính k ai mua. Vậy nếu sx ra 10.000 máy bán ế ko ai mua thì lỗ bao nhiêu bác tính xem :v. Ví dụ cụ thể ra tiệm mua và ng ta đặt trước mặt bạn con trên với 2 phiên bản 1gb ram và 2gb ram còn lại y chang nhau từ đầu tới cuối và chênh nhau 300k bác lấy con nào??? Ngoài lề tí là nhìn thằng táo nó chém giá kiểu dã man giữa các phiên bản thế mà dân cuồng vẫn mua kìa. Ng ta mua vì cần(3G or dung lượng cao) vì cuồng còn trong trường hợp này thì vì nhu cầu sử dụng và định hướng sử dụng lâu dài thì dù k đủ tiền vẫn ráng vì nó k mắc hơn nhiều phải làm mình phải đắng đo suy tính kĩ lưỡng
@dttinh Bởi vậy mới thắc mắc chiến lược của họ sao ko giữ nguyên mọi thứ và chỉ thay cái ram 2gb thay vì 1gb vì giá ram đâu có cao
@nguyenthi0602 windows cũng đâu ngốn ram lắm đâu
các bác cho em hỏi tý, em có mua 1 con table window asus vivotab note 8, dùng 1 thời gian giờ cứ bị lỗi driver của cảm ứng tay và bút (hiện hình chấm than) ,có ai biết cách khắc phụ hay là biết sửa ở đâu k ạ? (khởi động lại máy bt,nhưng dùng 1 lát lại lỗi)
forestier
ĐẠI BÀNG
9 năm
@se7enlove1608 Hiện tượng của bác là s, e cũng đang xài 1 con như bác nè
@forestier là lỗi driver trong mục quản lý Manager ấy bác, tóm lại là khởi động lại thì dùng bt,nhưng 1 lúc sau là mất cảm ứng tay,mất luôn cảm ứng bút stylus
forestier
ĐẠI BÀNG
9 năm
@se7enlove1608 Là đôi lúc bác kéo thanh bar wifi k nhạy vs đôi lúc cảm ứng tự nhảy hả
ilikeit_114
ĐẠI BÀNG
9 năm
ram co 1gb la đuối cmnl! 😕. ram 2g la oải roi. nói chi 1 gb. mần ăn gì đk. luot web còn sợ giật!
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ilikeit_114 Thanh niên bây giờ có câu : Tiền ít đòi hít rắm thơm.
vviettan
TÍCH CỰC
9 năm
mình hỏi ngu, mấy cái tablet windows có cài win lại dc ko mọi người, kiểu như muốn sau này cài win 10 có dc ko?
@vviettan Cài lại đc hết nhá, win 7 cũng sài đc, win 10 thì sau này nó tự đc lên bản chính thức k cần lậu nhá
😁 ổ 128Gb, ram 2Gb chip ngon hơn tí nữa mới chạy win 8 đc.
chạy các app .exe như winrar, autocad, pts đc ko các bác?
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
@danh nguyen lee cấu hình kia mà chạy pts chắc khó bác à
vl9bl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ram yếu quá, tầm 2gb thì được
neobb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua mtb này để chơi game thì đòi hỏi cao quá. Sử dụng để học tập, giai trí và văn phòng cơ bản di động thôi.
Mình không bao giờ tin tưởng vào Windows mà Ram dưới 2GB, ít nhất cũng phải 4G thì mới mượt tương đối được.

Trước giờ mấy con Windows mà ram 2GB, bật cho tầm 5,6 cái Tab Chrome, 2 văn bản Word + Nghe nhạc là Ram tạch liền.

Mà Windows 8 có cái trò 100% Disk cáu kinh
@hypous Xài chrome ăn ram lắm bác ạ. Mình dung tab win8 2GB đây, xài IE chạy mượt mà. Xài Chrome lag tung chảo.
@hypous Em đang dùng panasonic r7, ram có 1G mà dùng win 8, các chức năng trên vô tư. tùy máy thôi bác
180 usd mà các bác cứ đòi hỏi @@
cùng câu hỏi, sau này cài win 10 lậu đc ko nhỉ?? chứ ko có $$ xài hàng chính hãng
lamtu310
TÍCH CỰC
9 năm
@nvtt910 e là khó khăn đây. nhất lại là máy của hp
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
@nvtt910 Mua máy là đã bỏ tiền mua cái Windows rồi 😃 hỏng Windows thì đem ra care để họ cài lại 😃 xài bản quyền cho thích ;)
Con này ram fai 4gb để kéo đc hầu hết các chương trình trên pc
máy chưa tới 4tr mà mấy cháu đòi hỏi gì nhiều rứa...đúng thật là quá đáng..tổ cha chúng mày... 😃
huypronb08
ĐẠI BÀNG
9 năm
win 8.1 mà 1 gb ram thì lag lắm
nobody.tang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod đăngc hưa tới 4 triệu nhưng vào web của TMTshop thì 7 chai nhé mấy bác, ko rẻ nổi đâu.
nipponx
TÍCH CỰC
9 năm
5giay full box 4tr1 băn khoăn cấu hình chưa mua....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019