Trên tay HTC One (M8) for Windows, trải nghiệm WP trên thân xác Android

bk9sw
1/10/2014 10:50Phản hồi: 258
Trên tay HTC One (M8) for Windows, trải nghiệm WP trên thân xác Android

HTC One (M8) for Windows là chiếc điện thoại chạy Windows Phone được hãng sản xuất Đài Loan làm riêng cho nhà mạng Verizon nên mãi hôm nay thì mình mới có cơ hội trên tay sản phẩm này. Máy có thiết kế nhôm nguyên khối với kích thước và cấu hình tương tự người anh em chạy Android. Mặc dù vậy, One M8 for Windows có lẽ là chiếc điện thoại WP đầu tiên có thiết kế nhôm toàn bộ như vậy và cảm giác cầm máy trên tay thật sự rất khác so với những thiết bị quen thuộc của dòng Lumia.

One (M8) for Windows cho cảm giác cầm rất thích tay khi thân may cong, tròn trịa, nằm gọn trong lòng bàn tay. Mặc dù có màn hình 5" tương tự Lumia 930 nhưng thiết kế màn hình của One (M8) for Windows lại dài hơn, giống như HTC 8X. Tuy nhiên, mình có thể dễ dàng với ngón tay thao tác với màn hình bởi các cạnh máy giờ đây đã được bo tròn hơn nhiều.

Phím nguồn và cổng hồng ngoại nằm trên đỉnh máy, phím tăng giảm âm lượng đặt tại cạnh phải trong khi khe nano SIM và thẻ nhớ microSD đặt tại cạnh trái. Máy cũng không có phím cảm ứng bên dưới màn hình mà sử dụng hệ thống 3 phím ảo. Thanh phím ảo này có thể ẩn/hiện bằng thao tác vuốt từ màn hình xuống hoặc từ dưới màn hình lên, khá thuận tiện khi bạn muốn xem nội dung toàn màn hình.

Màn hình cho chất lượng hiển thị tốt, hình ảnh trong trẻo, màu sắc thực và độ nét cao. Cặp 2 đầu màn hình là 2 loa BoomSound cho âm thanh đầu ra lớn. Chỉ có một điều hơi tiếc là HTC vẫn để thừa một khoảng khá rộng dưới màn hình chỉ để in logo. Nếu HTC tận dụng khoảng trống này để mở rộng màn hình thì sẽ tuyệt vời hơn.

Phía sau máy là camera kép UltraPixel 4 MP và đèn Flash LED 2 tone màu. HTC cũng đã phát triển riêng một ứng dụng Camera để khai thác các tính năng của hệ thống camera kép này, chẳng hạn như chụp trước lấy nét sau. Giao diện camera đơn giản với các thiết lập bù trừ EV, ISO, WB và các bộ lọc có thể áp dụng trực tiếp lên màn hình camera trước khi chụp.

Trải nghiệm sơ bộ cho thấy One (M8) for Windows vận hành rất mượt mà nhờ sở hữu cấu hình thuộc loại cao nhất hiện nay với CPU Snapdragon 801 và RAM 2 GB. Dưới đây là cấu hình chi tiết của One (M8) for Windows:
  • Màn hình: 5" Super LCD3, phân giải 1920 x 1080 px, mật độ điểm ảnh 441 ppi;
  • Kích thước: 146,36 x 70,6 x 9,35 mm, 160 g;
  • CPU: Qualcomm Snapdragon 801, tốc độ 2,3 GHz;
  • GPU: Adreno 330;
  • RAM: 2 GB;
  • Bộ nhớ trong: 32 GB + khe thẻ microSD;
  • Camera chính: UltraPixel 2 camera 4 MP + AF + flash LED, quay phim 1080p@60 fps, hỗ trợ vừa chụp vừa quay, HDR;
  • Camera phụ: 5 MP, quay phim 1080p@30 fps, HDR;
  • Cảm biến: Tiệm cận, gia tốc kế, con quay hồi chuyển, la bàn số, khí áp kế;
  • Kết nối: BT 4.0 + A2DP/apt-X, Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac, Wi-Fi Direct, DLNA, A-GPS & Glonass;
  • Pin: Li-Ion 2600 mAh;
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ruby time
ĐẠI BÀNG
10 năm
😁 nếu có xiền em nó sẽ là của mình
hãy chiếm lấy a đi :p
HTC chạy win quá cùi. Không có chức năng riêng biệt gì đặc sắc.
@tinhlangthang Mấy con đấy đều hàng cấu hình khủng rồi. Về tốc độ vào app game độ mượt trong ứng dụng nó chẳng kém wp đâu, android nó nặng hơn với không tối ưu bằng nên thao tác nó có độ chậm khựng chút thôi, thằng wp mà cứ thử nhồi nhét nhiều như thằng android, tuỳ biến mạnh như android xem có giật ko 😃
@jodhenz Ví dụ như cảm giác cuộn trang web rồi zoom ra zoom vào chẳng hạn ko bằng wp và ios. Cảm giác chạm cảm ứng
@lzzz_adnguyen_zzzl Winphone vẫn là hệ điều hành di động non trẻ mà, làm sao phát triển như iOS với Android được
@chàng trai cô đơn 95 thấy nếu cùng thời điểm từ hồi ra win 7 tới 8.1 la ngang android từ đầu lên 4.0 rồi , trong khi android làm được nhiều thứ và vô số ứng dụng
lotme
ĐẠI BÀNG
10 năm
thiết kế của One theo mình hiện tại là đẹp nhất trong các dòng điện thoại hiện có
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@lotme
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@macpro87 Ặc... Xóa logo mặt trước, mắt nhắm mắt mở gõ nhầm
Mất thể diện android . Nhưng cũng like cho bác nào đã làm được
@huyhoang29 Một cmt để đời, đáng suy ngẫm =))
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huyhoang29 cmt thể hiện trình độ hiểu biết uyên thâm quá. "bác nào đã làm được" ở đây chính là htc nhé 😆 dù sao thì cũng chúc mừng bác sắp đủ gạch xây nhà =))
@huyhoang29 mất thể diện ở chổ nào? androi là androi, htc là htc, dòng sản phẩm của người ta chạy trên hệ điều hành nào chuyện của htc, chẳng liên quan tới cái thế giới androi cùi bắp nhé, thân!
@huyhoang29 hô hô, thể diện android kìa 😁
junoxien
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ mong đc trải nghiệm android 4.4 trên lumia 1520 và 930 thui ...
win phone mượt nhưng ức chế với kho ứng dụng!
Mr.Fly
TÍCH CỰC
10 năm
@ngocthanghce06 WP ngoài cam ngon ra thì giao diện tẻ nhạt, đa nhiệm cùi, contact, thông báo ngu nữa. Bác làm con bb10 thì sẽ thấy WP nó phế ntn. Em trc 925 bg Z10.
@ngocthanghce06 face cú chuối đầy game chưa có trên wp. Nhưng vẫn 1 like cho e 930. Đẹp v~ linh hồn bác ak
@ngocthanghce06 Vote BB mua PP @@
@Mr.Fly cũng định xúc em Z10 rồi, nhưng mà pin nó yếu quá. Đang chuyển qua Q10 thì ông nội Q20 lại lấp ló. Em thì thích cái trackpad, và cũng do một phần chưa tiễn em 920 đi để gom lúa, huhu T_T
độ mượt hay tối ưu của wp không thua gì ios,nhưng kho ứng dụng thì hơi ít so vs 2 anh kia .
@nguyenphatdat Thực chất là vế đầu nên nói ngược lại 😁 , còn về sau thì không ai cãi 😆
Liếm màn hình 1 phát, nhìn đẹp nhưng mà thực sự mà nói mọi thứ mau bị quên lãng lắm 😁
Hoang Min
TÍCH CỰC
10 năm
htc thích mỗi One max
NThanh2111
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này chắc chỉ có tình trạng "hồn WP xác android" chứ ngược lại thì chắc không sướng bằng
@NThanh2111 xác nhận 😆
vừa chuyển từ wp qua xài lại android có cảm giác vừa xài đập đá lên android vậy :rolleyes:
525 => LTE 3
@dinhconghoa Mình chẳng phải so cấu hình gì bởi vì mình không chơi game. Mình dùng 520 cái tác vụ nghe nhạc là điều tối thiểu nhất của 1 con smartphone mà khi khởi động music mất 1-2s mới lên thì bạn thử xem với android tầm giá tiền có bị như thế không? Cái wifi bắt xa trâu bò là thế nhưng mình dùng từ 8.0-8.1 bị cái lỗi rất khó kết nối với wifi mở hầu như mỗi lần bắt wifi là phải tắt đi bật lại vài lần mới kết nối kể cả xa hay gần hộp wifi
@Chuột Bạch AG Lag giật sau 1 thời gian dùng thì mình dùng qua mấy con android rồi không bị mà toàn con lởm như galaxy y, qmobile hay tab p1000 chắc do bạn cài nhiều thứ quá lâu không dọn dẹp. Nhưng WP con 520 ý mỗi lần vào cái app music mặc định ý rất là bực mình toàn phải đợi 1-2s mới vào được đến ds nhạc mặc dù máy chưa cài gì. Cái vấn đề chiếm nửa cây ram kia thì do android nó hiện lên thông số nên bạn biết chứ không như WP ko có thông số ram nên cũng không biết có còn bn ram trống
@why_why2212 sài trình nghe nhạc zingmp3 nên chẳng biết vụ load đó, Sài htc one m7 nha. Đừng tưởng ai cũng sài như bạn. Mình luôn sạch sẽ xóa file rác thường xuyên vẫn đề là ngốn ram đa nhiệm fb messenger ai chẳng biết s3 chị mình thì thôi rồi lag thấy rõ
@why_why2212 bạn nhầm rồi, cái app music của ms trên 8.1 nó kém(thua xa về độ load trên 8.0) chứ không phải là chuyện bạn chưa cài hay cài nhiều. Mình cài gần đầy cả bộ nhớ trong và thẻ nhớ 8g dùng máy vẫn mượt như bt, các wp dùng chẳng lo chuyện cài nhiều hay ít, có chăng là nó có cái bộ nhớ khác không kiểm soát được thôi.
tuyenkthn
TÍCH CỰC
10 năm
Chạy winphone thường máy phải vuông vức thì nhìn đẹp. Em M8 này thì được cái vỏ nhôm nhưng mình ko thích kiểu bo tròn như vậy
Thất bại hiện giờ của wp là cái kho ứng dụng cùi so với android và ios
P/s:nhưng tức cái là soulcraft 2 vẫn chưa có trên ios mặc dù wp và android có rồi:mad:
@Cả trái đất thánh là nhà phân tích công nghệ hay tài chính thế mà kêu WP thất bại vậy.
@an.nguyen128 thị phần wp hiện nay quá bé so với android và ios,không thất bại là gì,ai chịu khó đọc tin xíu là biết,cần gì phải là ông nọ bà kia mới hiểu 😁
@Cả trái đất phán đúng như kiểu nhảy xuống cái ao làng, sau 1 hồi vùng vẫy rồi chạy lên bờ chỉ tay lên trời kêu lên "ôi Biển quả là bao la" nhưng đâu có biết đc đó chỉ là cái ao làng.
@an.nguyen128 😁 chịu,thế chú muốn anh nói sao,wp 8 chạy mượt mà,ít lỗi vặt,cấu hình không cao vẫn chạy ngon lành,cái kho ứng dụng tuy ít nhưng chất lượng,ít app rác,dòng lumia thì chụp hình đẹp,mấy fan của nokia cũng rất cố chấp,không chịu tiếp thu những cái hay cái tốt của những hãng khác,đó mới là bơi trong cái ao làng đó bạn,cái hay mình khen,cái dở mình chê thì dần dần wp8 mới hoàn thiện hơn được,bản thân cũng đang xài con lu520 cùi bắp đây,mua dùng để trải nghiệm wp 8 như nào cho biết thế thôi chứ chẳng cần phải fan phiếc hãng nào hết,thứ 2 mua em nó vì nó có here map quá tốt mà tôi phải đi nhiều nên rất cần,điểm yếu của wp thì ai xài wp đều biết tôi chắc không cần phải liệt kê ra đâu nhỉ :D
Gái thì đẹp mà tâm hồn trống trải quá :rolleyes:
tuanchuoi
TÍCH CỰC
10 năm
@hnadov Bác trải nghiệm camera 1020 hay 1520 chua, đôi khi chụp tối em còn thấy lợi hại hơn CPA đấy, hoặc bác chụp CPA đưa lên 1520 mà duyệt ảnh thì sung sướng tột cùng ha ha. Màu nó thật mà đẹp quá.
Mỗi lần thấy bác M8 này là nhớ đến cái Camera 4MP thần thánh. Hi vọng HTC rút kinh nghiệm cho các bạn fan HTC bớt khổ, chứ nhiều bác fan HTC cứ "cố gắng" nói cái camera 4MP là quá đủ thậm chí ... dư !?!
@huy9988
ducthaivt89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huy9988 ko biết sao chứ hình chụp = M8 em còn phải xài phần mềm để crop lại 2048 nữa ây chứ. 4MP vơi em là như thế đấy 😁
@ndv92 Thiếu gì đâu bạn. Mình thì thấy màu sắc hơn hẳn mấy máy 8mpx, chỉ là zoom lên ko đc nét thôi
ndv92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kyoshjro90 Mình nói "cùng loại" tức là tương đương về kích thước cảm biến. HTC 4Mpx nhưng cảm biến to ngang mấy con 13Mpx thường thì chất lượng ảnh đương nhiên hơn mấy con 5Mpx thường rồi
phải chi chạy ios của apple đại đế thì hanh phút xiết baooooo
chim canh cut.gif chim canh cut.gif
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep đã chia sẻ bài này trên FB và nói "Mấy thằng chụp hình ngu lại cứ hay thích thử thách bằng cách chụp ngược sáng... nản" 😁 :D :D
Sao cái vấn đề giữa HDH Windows Phone và android cứ tranh cãi mãi thế. Thử nghĩ android đã tồn tại được bao nhiêu lâu rồi. Mình chắc chắn một điều sau 1 2 năm nữa thoi thì WP sẽ ko thua kém ai đâu.

Về máy HTC này quá đẹp rồi, ở HTC cao cấp thì dàn loa của nó quá tuyệt vời rồi.
P/s : ai nói sao nói mình vẫn thích tthết kế của Lumia hơn, ko thích kiểu của HTC 😁 ( ý kiến riêng)
rickstei
TÍCH CỰC
10 năm
cho chuyển đổi qua lại đi! thế thì quá đỉnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019