Trên tay HTC Sensation XE

cuhiep
24/10/2011 0:19Phản hồi: 690
Trên tay HTC Sensation XE

Khi bạn mới nhìn thấy chiếc [TAG]Sensation XE[/TAG] hay cầm nó trên tay thì nhiều khả năng bạn nghĩ nó đơn giản chỉ là thay vỏ và sơn lại một chút. Tuy nhiên khi cầm vào và sử dụng lâu hơn, nghe thử nhạc, xem thử hình, thử pin và tìm hiểu về cấu hình của nó bạn sẽ thấy nó thực sự là một bản nâng cấp rất ấn tượng so với Sensation cũ hay kể cả nhiều chiếc điện thoại màn hình to khác đang có trên thị trường. Dĩ nhiên là [TAG]Sensation[/TAG] XE vẫn rất kim loại, cầm vào vẫn rất nặng và đầm tay, cảm giác rất mạnh mẽ.

Thay đổi bên ngoài.

Những thay đổi bên ngoài rất là ít nhưng lại rất là tinh tế và nhẹ nhàng. Bạn sẽ thấy phía trên màn hình, màng loa kim loại mà [TAG]HTC[/TAG] hay dùng cho các sản phẩm mới đây được sơn màu đỏ, màu của Logo Beats.

Màng loa đỏ trên nền bóng kim loại và màu đen kim loại làm cho ta suy nghĩ đến cái gì đó rất là máy móc, công nghiệp nóng càng mạnh hơn vì những lỗ loa li ti cùng với các đường cắt kim loại chính xác cao ở cái khu vực màng loa đó.

Phía bên dưới, 4 nút cơ bản của Android được nhuộm màu đỏ thay vì màu trắng dạng [TAG]LCD[/TAG] như phiên bản Sensation thường. 4 nút này sẽ sáng và đỏ hơn, thu hút hơn khi máy ở chế độ hoạt động, do đèn ở dưới các phím đó sáng lên.

Sườn kim loại cũng sơn màu đậm, dạng màu và sước kim loại, đậm hơn nhiều so với Sensation thường. Sườn của Sensation XE giống như Sensation đồng thời là một chiếc nắp nguyên khối ôm trọn thân máy.

Nổi bật ở phía sau là logo [TAG]Beats[/TAG] màu đỏ in trên phần in mờ phía dưới của máy. Dưới logo là chữ Beats Audio. Đây là điểm nổi bật nhất, thay đổi mạnh mẽ nhất trên thân của máy. Phía trên, ở camera ta cũng thấy màu đỏ, một vòng tròn nhỏ xung quanh Camera trước đây là màu kim loại. Giờ thì sơn đỏ.

Tai nghe và thay đổi về âm thanh khi nghe nhạc

Kèm theo máy là một tai nghe nhét tai, chống ồn của Beats Audio với dây màu đỏ, nút điều kiển móng kim loại và phần tai nghe nhìn khá hiện đại. Tai nghe có lẽ là cái mà bạn sẽ rất thích trong hộp của Senstion XE vì trước giờ hầu như các tai nghe theo máy hầu hết là tai nghe giá rẻ. Và ít nhất thì cái tai này cũng là tai của Beats Audio thật chứ không phải một chiếc nhái mà có thể bạn sẽ mua phải khi mua ở ngoài.

Bạn sẽ thấy sự khác biệt rất rõ rệt giữa việc nghe nhạc ở chế độ tắt và mở chức năng Beats Audio trên Sensation XE và kể cả các chiếc máy điện thoại khác. Âm thanh ra được được tinh chỉnh lại rất nhiều và những gì chúng ta có được là âm thanh mạnh mẽ hơn, tách rời hơn và rõ ràng hơn. Thực sự mình không rõ là HTC có nhét thêm phần cứng xử lý âm thanh vào Sensatin XE hay không hay chỉ đơn giản là sự tinh chỉnh, xử lý, thuật toán phần mềm.

Nếu bạn nghe nhạc mạnh, dồn dập như nhạc ráp, nhạc vũ trường, nhạc Pop thì bạn sẽ thấy nó rất ấn tượng. Tuy nhiên với người kén nhạc như mình thì mình thấy bộ đôi này thể hiện nhạc jazz, blue ở mức bình thường, chỉ khá hơn chút.

Quảng cáo

Thay đổi phần cứng:

HTC nâng cấp tốc độ CPU, nâng dung lượng pin và có thể là dùng màn hình SLCD khác hoặc tinh chỉnh lại màu. Mình chỉ mới dùng cơ bản nên chẳng thể cảm nhận được sự khác nhau. Có thể các bạn thấy mình hơi ngây thơ nhưng kể cả dùng chiếc Android mà mình thích nhất là Arc sới CPU 1Ghz, 1 nhân thì mình chẳng cảm thấy nó có nhanh hơn thực sự.

Màn hình sẽ là cái mà các bạn thấy ấn tượng nhất mà các bạn thấy, màu sắc rất rực sỡ và màu trắng thì rất trắng và hơi xanh thay vì vàng. Màu trên Sensation XE giống như màu trên Desize S, hay Mozart nhìn rất thích mắt. Màn hình của Sensation XE là 540x960, khá cao và dọc hơn so với các máy Android cao cấp khác nên nhìn hình ảnh và chữ mịn, sắc nét.

Pin trên Sensation XE là 1730mAh, cao hơn so với 1520mAh trên Sensation thường. Mình rút máy ra khỏi sạc từ 6 giờ sáng và để tất cả các dịch vụ của mình cùng hoạt động, màn hình sáng và cũng nghịch khá nhiều… cơ bản là mình thấy pin lỳ hơn so với các máy mà mình từng dùng qua. Điểm cộng cho pin của Sensation XE.

Quảng cáo

Hôm qua mình cũng dùng thử Camera của Sensation XE nhưng thực sự không ấn tượng như những máy có Camera tốt như [TAG]Arc[/TAG], [TAG]N8[/TAG] hay [TAG]iPhone 4S[/TAG].

690 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm qua mới cầm 1 em mới lấy chỗ a Toàn. Phải nói là âm thanh nghe qua tai nghe thì thật tuyệt. Ấm, âm bass chắc. Pin thì thấy cũng như các dòng HTC khác. Chắc phải dùng lâu lâu mới có cảm nhận như a Hiệp........
viquoc_ly
TÍCH CỰC
12 năm
giá bao nhiêu vậy? xài HTC déire mà thấy chán
Nhìn rất tih tế...màu mới cảm hứng mới
Thích mỗi cái tai nghe+Pin. ^_^
tai nghe đẹp quá.......................
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Giá khoảng 14triệu thì phải.
Hôm ra Thế giới di động, thấy mấy người bán nói giá của Sensation chính hãng chỉ còn 12tr9 thôi (nghĩa là rẻ hơn ARC chính hãng). Giá rớt quá.
mrdanny
ĐẠI BÀNG
12 năm
=)) hàng chính hãng thegioididong vẫn bán 14tr nhé,arc thì ko tuổi so với Sensation
Arc chính hãng ở Mainguyen giờ còn 11,4tr thôi bác www.mainguyen.vn/dienthoai/chitiet/sony-ericsson-xperia-arc-1789-3.html mới giảm để dọn đường cho Arc S với giá 13,4tr www.mainguyen.vn/dienthoai/chitiet/sony-ericsson-xperia-arc-s-1936-3.html. Arc S, Ray, Pro ,Neo V.......đã có mặt ở mainguyen 😁
kenxx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sensation vẫn 14tr5 mà bác.. Arc còn 11tr5 thôi 😃
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Giá trên website chưa cập nhật đâu bạn ơi. Giá của Arc thì thời điểm mình hỏi chưa xuống nên chưa cập nhật giá mới. Dù thế nào hàng xách tay ưu thế hơn nhiều.
hàng khủng + hàng hiệu = không còn gì để nói. Nó quá tuyệt .
nhìn em này ghiền nhỉ. Mình đang dùng htc sen bản thường, ko biết là gắn tai nghe này zo có nghe như bản XE ko nhỉ?
Tất nhiên là không. Công nghệ tai nghe của Beat phải đi kèm với công nghệ tái tạo âm của Beat. Anh Hiệp vẫn chưa biết được công nghệ âm thanh này là do HTC thêm thắt 1 phần cứng xử lí âm thanh hay là 1 phần mềm xử lí âm thanh bằng các thuật toán. Vì vậy để biết được câu trả lời phải biết nó nân cấp như nào? Mình nghỉ đó là 1 bản phần mềm của Beat vì trước đây từng rò rỉ thông tin HD2 có 1 bản ROM có côn nghệ tái tạo âm thanh của Beat. Nếu điều này đúng thì bác sẽ vui vì có thể HTC sẽ tiến hành cập nhật cho bác thôi!
bác phải nâng cấp rom cũa XE để có hổ trợ nghe nhạc cũa beat audio trc đã😃
ket cai tai nge thoi. ma` nghe nhac viiệt = cái tai nghe này thì phí quá. :d
ủa HTC bắt bác phải nghe nhạc Việt à =))
ko lẽ ko down đc nhạc nc ngoài, hoa, hàn, tàu, âu, mỹ về nghe hay sao 😆
down cả lossless luôn chứ việc gì mà phải chơi VPOP =))
ah, hỉu sao í mih rùi. í mình là theo cảm nhận của mình nhạc việt giờ quá tệ. chất lượng âm thanh thì sàn sàn bình dân thế nòa ý.hehehe
cụ này nói có vẻ khinh nhạc VN nhỉ! Nói thật cái tai nghe này có vẹo gì hay đâu bọn beat chưa bao h dc đánh giá cao trong giới audiophile chất âm thì chát chúa chỉ hợp với mấy nhóc teen teen thích chơi trội thôi!
Chính hợp ý tui! Nếu trong giới audi thì trâu chó như kiểu senn, denon hay grado ! Tai beats này toàn thấy mấy ông ráp với híp pơ , không thì toàn xì tin đeo cổ nhún nhảy ! Ra chiều vãi lắm !(mịa! Chả hiểu chất âm nó có gì mà nhảy ghê vãi ). Em chỉ khoái mỗi senn! Em này mà đi kèm với hd650 thì còn xem xét !
mình hok phải khinh mà là hok thích nghe nhạc vn bây giờ. trước mình là Fan của Chế Linh,quang linh, trịnh thăng bình cơ nhưng
giờ chuyển sang nhạc của EMINEM,linkinpark...vài nhóm nữa. nghe thấy êm tai hơn nhạc việt như Bảo thi,the men,hồ ngọc hà. :d đạo nhạc,hát nhép tùm lum rồi thì bài nào bài ấy toàn những bài nội dung sên sên nhau. yêu rồi bỏ chán ko bít tâm sự cùng ai.hixxxxxxxx
Thích nhấn à bác hiệp
Cực thích Arc , nên sẽ dành tiền mua Arc S

Và hơi xanh chứ nhỉ :playfull:
Kiểu j về VN mình cũng bị luộc mất cái tai nghe cho mà xem ;))
chac la nhu vay roi,ve toi VN thi cung la tay nghe do nhung lai la hang khac nhe Pa Con.
cr9i
TÍCH CỰC
12 năm
có lẻ mới nhìn do chủ quan, không thấy đẹp lắm, nhưng vụ tai nghe này hay này...có lẻ fai thử mới được....mà không hiểu sao em cầm vài dòng HTC thì em thấy màn hình nó không được sáng bằng các dòng khác là sao các bác.........
Hjx. Không biết bài bác Hiệp viết trong điều kiẹn nào mà sai lỗi chính tả tùm lum hết. 😔 Mà thực sự e không thích các bài review mà có trộn khá nhiều tình cảm cá nhân trong đó. Nó không còn mang tính chất của 1 bài review nữa mà trở thành bài quảng bá cho sản phẩm rồi.
Hi.không hiểu bác này nghĩ gì. Những bài rv ko có tình cảm cảm xúc của người viết mới giống quảng cáo rẻ tiền chứ. Bản thân m rất kết các bài rv của bác Hiệp. Đọc rất thích
em cũng vậy, có chút so sánh cho người tiêu dùng dễ lựa chọn. rv bên số hóa mới thực sự ......chuối 😁
được cái tai nghe kia mà nghe nhạc thì thôi rồi
Đúng là một sản phẩm đáng để mong đợi. Không biết các bác sao chứ em vẫn mong nó có RAM 1GB hơn là 768MB như hiện tại. Không biết vì lí do gì HTC vẫn chưa nâng cấp RAM cho nó.
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Cái vụ chưa nâng cấp Ram thì hỏi HTC mới biết được
Raider 4G sẽ có RAM 1GB rồi, thật tuyệt
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy đã thật
Bị bak' Hiệp chê kai' camera ùi.......vấn đề minh đặk lên hàng đầu...cammera vậy chấp nhận đc hok bak''Hiệp....?
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
Lâu lắm mới viết vài chữ lên TT

Mình thấy em này rất tuyệt, nhìn khá chắc chắn, lại thêm công nghệ của beats audio nữa thì dùng tuyệt phải biết.
Mình mới dùng em có màn hình WVGA là cao nhất, không ngờ qHD nó nét đến vậy, không thể nhìn thấy pixel nữa

2 con đều dùng Qualcomm MSM 8260 Snapdragon, Adreno 220 GPU - Chắc là em sẽ mua tai nghe và up ROM cho sensa cũ thôi chứ chưa muốn đổi
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Như bài nhận xét của anh Hiệp thì Beats Audio (hiệu ứng lẫn tai nghe) thực sự hay và hiệu quả với những thể loại nhạc làm cho màng loa rung nhiều, liên tục với mật độ cao... (Rock, Pop, Dance, Trance...) còn những thể loại du dương hơn, nhẹ hơn, Drum & Bass ít hơn sẽ không khác biệt mấy (dù có nhỉnh hơn).
Tất nhiên, Beats Audio trên Sensation XE thích hợp với giải trí.
Hình như anh Hiệp cầm trên tay XE xách tay? Vì thấy trên sohoa hàng chính hãng Việt Nam sẽ không có logo Beats Audio ở sau máy. Không biết khi phát hành sẽ như thế nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019