Trên tay Leica X Typ 113: compact cao cấp với giá khoảng 60 triệu đồng

Didu
26/11/2014 10:12Phản hồi: 164
Trên tay Leica X Typ 113: compact cao cấp với giá khoảng 60 triệu đồng
Leica X Typ 113 (trong bài sẽ gọi tắt là Leica X) là chiếc compact cao cấp mới ra mắt ở Photokina 2014 và đã bắt đầu được bán ra ở Việt Nam cùng với Leica X Vario. Đây là máy ảnh tiếp theo trong dòng X của Leica, kế thừa những tính năng nổi bật của Leica X2 đã ra mắt từ lâu. Máy ảnh sẽ được bán ra tại Việt Nam với giá khoảng 60 triệu động. Trong bài viết này mình sẽ mở hộp và nói sơ luợc về nó. Tiếc là mình không có cơ hội chụp thử một vài tấm cho anh em xem. Sau này nếu có cơ hội, Camera Tinh Tế sẽ làm công việc đó thay mình.

Dù là máy ảnh compact nhưng Leica X có thiết kế rất đẹp và đúng với đẳng cấp của thương hiệu Leica từ Đức. Toàn thân máy được bao phủ bởi lớp vỏ nhôm sáng màu chắc chắn và tô điểm bằng những dải da nâu hài hòa.

Máy được trang bị ống Summilux 23mm (tương đương 35mm trên hệ máy phim) với khẩu f/1.7. Đây là điều khá lạ bởi những ống Summilux tiêu cự cố định thường có khẩu f/1.4 nhưng trên Leica X chỉ là f/1.7. Nhưng dù sao thì khẩu độ này cũng lớn hơn so với Leica X1 hay X2 trong quá khứ.

So với Leica X Vario ở phân khúc cao hơn thì ống kính trên Leica X là ống tiêu cự cố định. Ngoài ra, máy cũng không có EVF. Người dùng chỉ có tùy chọn mua EVF ngoài và gắn nó vào chân hot-shoe.

Gần hơn một chút với ống Summilux 23mm f/1.7

Phần trên của máy ảnh là bánh xe chỉnh tốc độ và bánh xe điều chỉnh bù trừ sáng, chân hot-shoe, đèn flash cóc, nút quay phim riêng biệt và nút chụp và nút nguồn.

Phía sau là màn hình LCD 3" với các nút bấm rất cơ bản, một bánh xe điều chỉnh và cụm phím chỉnh chế độ. Núm nhỏ màu đen phía trên màn hình bên trái là nút bật flash cóc tích hợp sẵn.

Dòng chữ khẳng định đẳng cấp của máy ảnh Leica. Wetzlar là thành phố quê hương của Leica.

Quảng cáo

Đèn flash khi bật pop-up lên.

Da được kết hợp hài hòa với vỏ nhôm, đơn giản mà cao cấp.

Leica X hiện đã bắt đầu được bán ra tại Việt Nam với giá khoảng 60 triệu đồng.
Thông số kỹ thuật cơ bản Leica X Typ 113:
  • Cảm biến APS-C 16.2MP
  • Dải ISO 100-12500
  • Định dạng file JPEG hoặc DNG
  • Ống Summilux 23mm f/1.7
  • Màn hình LCD 3"
  • Quay phim Full-HD @ 30fps
  • Khe thẻ SD
  • Pin BP-DCB
  • Trọng lượng 486gram
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hãng này luôn làm ngoại hình rất đẹp. Nhưng chất lượng ảnh thì như nào so với Canon nhỉ ?
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock canon còn non vf xanh lắm 😁:D:D:D:D
đơn giản là canon vẫn chưa đủ trình qua đc sony với fuji thì tuổi gì mà so với leica
Nó đắt ở điểm nào vậy ace???
@Duy_P900 Ở chỗ có chữ Leica đó bác =))) thậm chí nhiều lúc ảnh nó chụp ra có đẹp không cũng phụ thuộc vào cái tên đó bác =)))))) Cứ Leica là thiên hạ bâu vào khen ngay ấy mà
@KenzDK Haha...tâm lý dân thường ko chuyên sâu về ảnh thì cứ máy mắc tiền là đẹp... cơ mà thật ra số người bỏ tiền ra mua leica ít ai là dân thường lắm bác
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@KenzDK Ờ, nên tìm hiểu quy trình chế tác hạ nhiệt ống kính của Leica đi rồi phán nhé... Có thể máy ảnh của Leica không phải là tốt nhất nhưng riêng về ống kính của Leica thì khỏi cần bàn cãi. Thân máy của Leica thì hoàn toàn chế tác thủ công ( máy móc chỉ phụ trợ như quy trình chế tạo của Đồng HỒ Thụy Sỹ vậy) nên giá sản phẩm rất cao. Chất lượng của Leica hoàn toàn phụ thuộc vào ống kính của nó, trong khi các hãng khác hạ nhiệt ống kính tối đa ống kính của họ là 1 năm thì Leica thấp nhất là 2 năm và có loại lên đến 10 năm ( nói thêm quy trình hạ nhiệt càng lâu thì chất lượng về độ trong và độ bền ống kinh, cái này giống như rượu vang vậy ^^ nhưng điều kiện thì hà khắc hơn nhiều) bản thân ai đam mê nhiếp ảnh đều có ước mơ sở hữ ống kính của Leica 😃 nên máy ảnh Leica đi đôi với chất lượng mà ống kính của nó mang lại 🆒
@vlcdng bác dẫn bố cái link cho em đọc có phải nhanh không, gõ chi dài vậy 😃)) Em cũng may mắn biết về Leica từ hồi năm 2003 rồi, cảm ơn bác đã bổ túc 😃))
cho dân chơi chụp choẹt ltinh chăng.
chứ 60 củ lm con DSLR có phải ngon hơn nhiều k 😁
@sieu_nhan bác rành máy ảnh quá nhỉ, m hay đọc là DSLR :d
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sieu_nhan bác thử đem con dslr nào mà so ảnh với leica coi, có con nào ngang giá mà hơn đâu
kapskymen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ứ hiểu cái giá 60tr nó xứng vs máy ở chỗ nào?
hungkienpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kapskymen Em cũng đang nghĩ như cụ. Bỏ ra 60 củ cho oai thì em có nhiều sự lựa chọn khác.
đơn giản mà đẹp, tuy nhiên giá cao quá.
Mỗi lần có bài về Leica là lại rất nhiều máy ảnh gia vào so cấu hình và mức giá....!!!

Đơn giản là thấy ko hợp và ko có nhu cầu thì chỉ nên vào xem thôi chứ ko nên thắc mắc làm gì,Leica có lượng khách hàng riêng luôn cảm thấy hài lòng với số tiền họ bỏ ra
iphone gần 18tr còn có seal đóng gói hộp cực đẹp,máy ảnh 60 tr mà bọc nilon(nản)máy màu trắng mà phụ kiện hộp màu đen(chán)
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 Bác nghe câu phật ở trong tâm chưa. cm của bác đọc rất khó chịu.
palmlap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Myheart1984 Video này là trên tay lại thôi bác ạ. Nếu là đập hộp mới thì không thấy cái bao nilon nhăn nhúm và xấu xí thế đâu.
@Myheart1984 HỌc sinh bên Mỹ, âu ko có đồg phục nhé :") NÓi ko biết ngượg mồm
nemoris
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 đúng rồi bạn, máy 60 chai mà bọc nilon nhìn như đồ rẻ tiền, mở ra có cảm giác ko phải hàng cao cấp.
Nếu so với iphone 3S của mình thì chất lượng ảnh ntn nhỉ ?:p
@pham duc quyen bạn so sánh quá khập khiển,ít nhấ thì cũng phải iphone 6 plus chứ
@Myheart1984 m ko phại dim hang apple chu m dang xai 5s ma công nhận iphone chụp ảnh chán thì thôi rồi
dây đeo giống dây nịt quá,mua cái này phí tiền ,để mua canon 6D+EF 24-105mm f4 is usm chụp đẹp hơn gấp mấy lần,nhiều chức năng và nhìn ngầu hơn giá lại rẻ hơn(42tr)
@Myheart1984 Ko nói về hai thương hiệu Canon và Leica.... Nhưng mà theo tiêu chí của bác thì mình thấy mua 24-105 f4 mới phí tiền,có tiền thì lên 24-70 f2.8 cho nó ngang giá 60tr và cũng đỡ lăn tăn lên lens
@tran.thai.hoang góp ý rất hay,thank!
@tran.thai.hoang 60tr mua xtay đc chứ chính hãng còn thiếu bác, 24-70 2.8 II hỏi bên phú quang hết 45tr òi
Các cụ cứ nói theo em như này nhé :
Ờ con máy này được đấy mà lại rẻ nữa lúc nào có nhu cầu sẽ mua 1 cái làm back up !
Thế có phải bọn tây bọn tàu nó nhìn thấy nó nể Việt Nam mình không !

Đằng nào chả ếu mua 😁:D:D:D:D
@Nokfev Thích bài của bác nên phải đăng nhập vào like :D

Cách đây rất lâu rồi, em có tự hỏi ô sao em 7 Serial đắt thế nhỉ, tiền đó em phang 10 em Corolla chạy cho khoái. Rất lâu rồi thì ko có ai trả lời, nên phải đi tìm hiểu.

Thương hiệu nó bao hàm rất nhiều yếu tố cấu thành, chất lượng, sự tiện nghi, dịch vụ, an toàn. Khi các bác nhìn em 7 serial và em Corolla cùng đâm vào một bờ tường với mọi trạng thái như nhau ở tốc độ 120km/h, các bác sẽ hiểu ồ hoá ra đắt là thế...

Khổ, em rất sợ nhiều bác nghèo mà còn tỏ ra nguy hiểm. Một cái đồng hồ xịn ở đỉnh núi cao nhất thế giới hoặc dưới đáy biển vẫn chạy bình thường, trong khi đó với loại khác, bị sức ép nước vỡ máy, cong kim...Một cái đồng hồ xịn cả 50 năm, lắc lắc vài cái là động cơ lại chạy.

Máy ảnh cũng thế. Ống kính cũng thế. Hãy xem quy trình làm ống kính của Leica đi nhé, rồi mới hiểu tại sao nó đắt thế...

Nghèo không có tội, nhưng tỏ ra nguy hiểm, thì đó không phải là hành động đáng tán dương để biểu thị sự cảm ơn bác chủ bài viết đã khó nhọc để anh em ta có cái đọc, cái biết.
ConBoChet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trinhnfs yêu cái nhận xét của anh rầu ó:rolleyes:
Con này gần tương đương với combo Fuji XT1 + 23 f.14 của mình. Combo này giá cũng tầm 40tr rồi, 20tr còn lại trả cho thương hiệu, chất lượng thấu kính, thiết kế đẹp cũng như cảm giác thích thú thì cũng ko đắt lắm. 😁
cứ nghĩ đơn giản là Leica là Vertu còn Canon, Nikkon chỉ là Apple, SS thì sẽ hết thắc mắc về giá thôi.
@lionheart2669 😁 ít ra mấy con leica công nhận đẹp thiệt, còn mấy con vertu lắp 1 nùi thứ đắt tiền vào mà vẫn k thấy đẹp.
@duclinh79 Vertu tính năng và phần mềm có gì hơn các máy khác ?
@technological experience mấy con Vertu đắp nhiều quá thì ko đẹp thật, mấy con chỉ có da với thép nhìn còn chất hơn.hehe.
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@lionheart2669 Chất ở đây là hiệu quả mang lại bạn ạ... Còn Vertu nó chất ở khâu chế tác ( Leica chế tác cũng cực chất nhưng ống kính của nó mang lại ảnh phải nói là TUYỆT )
Nghe ông bác ruột làm nhiếp ảnh bảo thế :p
=))))))) Nói thế thì việc gì người ta phải bỏ chục triệu ra cho cái ví LV (giá loại thấp nhất ), cái ví da làm thủ công ở VN chỉ có vài trăm nghìn thôi nhé =))). Cấu hình ngang ví LV luôn. Phàm phu tuc tử thì đúng là suốt ngày đi soi cái giá, đâu biết là ngoài cái cấu hình ra thì còn nhiều giá trị khác đi theo nó =)).
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@kasaudepyai trả lời hay... rất hay!
@kasaudepyai Ai nói bạn là người có chút hiểu biết về giá trị vậy?
@khanh_phan123456 Mình nói cho bạn là ai thì bạn có hiểu biết thêm chút nào không? 😆)). Hỏi xl.
quanngonngon
ĐẠI BÀNG
9 năm
y chang Panasonic DMC-GM1+ 14-42mm. 16triệu.
ước mơ nhỏ nhoi chỉ là Leica
Cái này làm thủ công + chất liệu cao cấp + thương hiệu nổi tiếng.
Mấy bác so sánh như vậy là không được. Cái này cũng giống như Vertu với mấy hãng đt còn lại vậy đó.
Con này so ra chụp đẹp hơn tụi Canon XX (2 số) ko các bác ?
Đẹp hơn thì chục năm nữa e cố làm cái cũ vậy
Các thánh phán như đúng rồi !
Lux rửa tay, Camay rửa Ass, Leica chụp....dog
@duclinh79 phàm phu tục tử ko có tiền thường phát ngôn kiểu miền núi như vậy hahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019