Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Lenovo K900, màn hình to, máy mỏng, CPU Intel Clover Trail+

vuhai6
21/6/2013 4:30Phản hồi: 1.091
Trên tay Lenovo K900, màn hình to, máy mỏng, CPU Intel Clover Trail+
Cầm thực tế Lenovo K900 đẹp hơn nhiều so với những hình ảnh giới thiệu của hãng, vỏ kim loại với các chi tiết hoàn thiện sắc sảo. Cùng cấu hình khá mạnh thì K900 còn có kích thước rất to, màn hình tuy cùng là 5.5-inch như Galaxy Note II nhưng nó lại dài hơn do cách cạnh làm khá lớn. Ngoài chất liệu, kích thước thì K900 còn gây ấn tượng với độ mỏng đạt 6.9mm, một con số khá thấp so với các máy màn hình lớn khác. Hiện tại thì K900 cũng là chiếc máy duy nhất sử dụng BXL Intel Atom Z2580 hai nhân Clover Trail+, xung nhịp 2GHz cho các kết quả benchmark ấn tượng, có thể nói là cao nhất tại thời điểm này. Nhiều người đã cầm thử chiếc K900 của mình và đều phải công nhận là nó đẹp, điểm trừ duy nhất có lẽ là kích thước quá lớn khiên việc sử dụng gặp nhiều bất tiện, đặc biệt là bạn cần phải luôn dùng 2 tay để thao tác được tốt hơn.

Cảm giác cầm Lenovo K900 trên tay rất khác biệt, có lẽ do vỏ thép cao cấp và thiết kế mỏng của nó. Phía trước máy là màn hình lớn 5.5-inch độ phân giải FullHD, màn hình này sử dụng tấm nền IPS cho chất lượng hiển thị rất khá, màu sắc cân bằng và góc nhìn rộng. Điểm trừ của Lenovo đó là họ sử dụng giao diện trên K900 chưa thật sự hài hoà với máy và không làm nổi bật lên được chất kim loại của nó. Viền trái và phải của màn hình khá lớn, tuy nhiên vì màn hình cũng rất lớn nên hai cạnh viền này nhìn không thô. Chỉ có cạnh trên và dưới của máy là không cân đối lắm, K900 có chiều cao là 157mm, cao hơn so với Note II là 151mm, ngược lại máy mỏng 6.9mm so với 9.4mm của Note II. Việc sắp đặt 3 phím cảm ứng truyền thống của Android lệch về phía màn hình chứ không nằm chính giữa cạnh dưới làm cho máy bị mất cân đối.

Lật mặt sau ra thì bạn sẽ hiểu vì sao máy lại có 2 viền trên dưới lớn như vậy, nguyên nhân chính vì để đạt được độ mỏng ấn tượng thì Lenovo đã di chuyển các chi tiết ra cạnh trên và dưới, phần chính giữa nhường chỗ cho màn hình cũng như pin của máy. Camera được làm gọn trong phần trên của máy, bên cạnh đó còn có đèn flash kép, ở dưới thì có loa ngoài cũng như các chi tiết nhỏ như giắc cắm tai nghe 3.5 mm cùng với cổng kết nối microUSB. Phần chính giữa được che bằng nắp kim loại thép với 4 vít ở góc nhìn mạnh mẽ, thực tế thì dù bạn có tháo 4 vít này ra thì cũng không mở nắp ra được, có lẽ cần có thủ thuật nào đó, hoặc cần gỡ máy ra từ màn hình. Nắp kim loại bám vân tay, có vẻ như nó có thể chống trầy trong những va chạm nhẹ, đặc biệt là phần khung viền của máy.

Thiết kế sắc sảo, chất liệu kim loại mạnh mẽ nhưng các chi tiết nhỏ lại không được đẹp cho lắm. Lenovo khoét các khe trên nắp thép để đặt khe sim, phím tăng giảm âm lượng và phím power, các khe này chưa đạt đến độ chi tiết như những chỗ khác, phần nào làm giảm đi vẻ đẹp tổng thể. Tuy nhiên, chiếc máy mình đang cầm là máy mẫu, vì thế phải đợi đến khi có bản chính thức thì mới đánh giá lại được phần này. Ngay cả phần mềm của máy hiện vẫn đang lỗi với font tiếng Việt, một số menu hiển thị bị lỗi, cần được điều chỉnh khi bán ra chính thức.

Điểm mạnh nhất của K900 đó chính là bxl Intel Atom Z2580 hai nhân siêu phân luồng, trước đây mình rất ấn tượng với một chiếc máy khác cũng chạy bxl Intel là ASUS fonepad vì nó chạy khá mát. Trong bài đánh giá chi tiết K900 mình sẽ đánh giá về mặt này kĩ hơn, bài đánh giá sẽ được thực hiện khi K900 được bán chính thức.

Thông số kỹ thuật
  • Màn hình: 5,5" độ phân giải 1920 x 1080, tấm nền AH-IPS, có thể chạm bằng găng tay hoặc bút
  • CPU: Intel Atom Z2580 hai nhân, xung nhịp 2GHz, hỗ trợ siêu phân luồng
  • GPU: PowerVR SGX 544MP2
  • RAM: 2GB
  • Bộ nhớ trong 16GB, không hỗ trợ thẻ nhớ gắn ngoài
  • Camera chính: 13 megapixel, cảm biến Sony Exmor R, ống kính f/1.8
  • Camera phụ: 2 megapixel
  • Pin: 2500mAh
  • Kết nối: Bluetooth 4.0, Wi-Fi a/b/g/n, jack tai nghe, microUSB, GPS
  • Bộ nhớ trong/Thẻ nhớ: 16GB, KHÔNG hỗ trợ thẻ microSD
  • Kích thước: 157 x 78 x 6.9mm
  • Trọng lượng: 162g
1.091 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phan_Quan
TÍCH CỰC
11 năm
Sẻ có người vào chê hàng tau, hàng kém chất lượng, theo dõi người dùng, tẩy chay ...
Nếu nó mang thương hiệu SS, LG hay Sony sẻ bảo là quá đẹp, đột phá, nam tính, ngầu, sang trọng ...
@Phan_Quan dự là bạn là người tàu lai. cá nhân mình không thích hang TQ, vì người TQ đang xâm lược từ từ nước ta
lophocvui
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Có Khách Viếng mình chỉ thấy bạn này đúng thôi
@Phan_Quan chuẩn đó bạn 😆 mà lennovo là hãng máy tính lớn mà. quá có tên tuổi luôn
Nicki hy
TÍCH CỰC
11 năm
đẹp
Minhduc_217
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn nam tính và rất sang trọng. ;)
connguab
TÍCH CỰC
11 năm
nhìn khá nam tính
nhưng góc cạnh wa rất khó để trong túi quần nhất là khi ngồi
trantuan502
ĐẠI BÀNG
11 năm
@connguab Cấu hình ổn, CPU mới, nhưng thiết kế dài quá rất khó thao tác. Khó mà để trong tuối quần nhất là bạn nào hay mặc jean. Nói chung mình chỉ chấm phần cầu hình, còn về thiết kế thì 3/10
@trantuan502 😕 ! Bó tay ! Thiết kế bác chấm 3/10 thì không biết bác khó tính đến mức nào ! E nói thật chứ e này mà 3/10 thì Note 2 được 2.5/10, Optimus G Pro được 2.8/10 (cùng kích thước màn hình) ! -_-
trantuan502
ĐẠI BÀNG
11 năm
@super_stupid Thiết kế thì phải hướng đến người dùng bác ơi, bác cứ ra show rom cầm thử máy và thao tác mà xem. đảm bảo cầm một lúc bác sẽ thấy hơi cỡ so với tầm với của ngón tay. Đồng ý 5.5 inc là xu hướng, nhưng nên lấy một tỷ lệ phù hợp như Note hoạc G pro. Lenovo sử dụng màn hình dài ra những bề rộng vẫn tương đương với máy 4 inc thôi bác ạ.

Bác tham khảo link so sánh này thì sẽ rõ nhé: http://www.gsmarena.com/compare.php3?idPhone1=5254&idPhone2=5241
Đẹp giá bao nhiều tiền ấy nhỉ nhìn mani quá đi mất
maingoctinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangngoctuong Hình như là 10triệu 499 nghìn đồng.
zombies
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangngoctuong Chục chai ak bạn.
Cá nhân đánh giá cái launcher của Lenovo nhìn ngu ngu. Chưa cầm con này nhưng riêng con K860 chạy Exynos thì khá lag và chụp ảnh thì tệ
@mrpresident55 Thì bác về cài lại launcher cũng dc mà 😁
@mrpresident55 bác xem lại đi chứ mình cũng đang dùng 860 nề so với ss s3 thì ko thua kém gì nhé thua ss mỗi cái màu xanh thôi
@mrpresident55 Bác đừng có phán bừa. Camera của K860 khá tốt, từ ngày có nó tôi bỏ con Sony Nex C3 qua một bên không xài. Nói thế để bác hiểu chất lượng của nó không tồi chút nào.
@tangvanthang Bạn có thể chụp buổi chiều tối, để 2 cái lên máy tính xem mình nói có đúng ko. S3 nó ko phải chỉ có mỗi cái thương hiệu Samsung đâu bạn ạ.Mình xài mãi rồi chứ có phải ko đâu
stockplayer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrpresident55 chính xác, cảm ứng rất tệ, nhấp 2-3 lần mới chạy dc 😁
nickzt
TÍCH CỰC
11 năm
Hàng tàu, hàng kém chất lượng, theo dõi người dùng, tẩy chay!
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nickzt Vâng tầu thì tầu nhưng em nó chẳng gấp vạn cái bọn hk, q smart, mobistar, ktouch... ấy à 😁
@lecuong6009 Bác nói quá chuẩn, như cái thời ngày xưa chống giặc ngoại xâm, quân giặc tuy đông nhưng củng không nguy hiểm bằng bè lũ bán nước phản bộ từ bên trong. Ai dám chắc rằng mấy em mác việt hk, saigonphone....sky tàu không theo dõi người dùng ? Đã là dân IT mua mấy con hạng rẻ như hk, mobistar thì trung thành với rom gốc, chứ hàng công nghệ như K900 mà mua về không up, vọc rom mới lạ, mà lúc đó có muốn theo dõi chắc .....khó !
@nickzt Công nhận bác rất có tinh thần tẩy chay hàng tàu, bác có giỏi về nhà coi bất cứ vật dụng gì có chữ made in china thì đập thì vứt đi, á quên thì gởi qua bưu điện em dùng dùm cho chứ =)). Không biết học hỏi họ để tiến bộ chỉ biết kêu gọi một cách ngu si
@nickzt Ghét thằng hàng xóm nhưng...... vợ nó đẹp😁
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác vuhai6 có vẻ hợp gu với mình, hết oppo rồi đến k900 , đang chờ bán chính thức đây =))

@hoangtu2410 thích dùng hàng " hiệu" mà 😆)
destjny87
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangtu2410 chuẩn luôn , mấy thánh trên này cứ mở mồm ra là nói Tàu thế này thế nọ , phải nói là bọn Tàu giỏi thật , cái j cũng làm được , chẳng qua dân ta ham rẻ mua đồ nhái của TQ thôi ,chứ đã ai dùng hàng cao cấp của nó chưa ? đã dùng đồ thể thao Ni - Ling chưa , đã sài điện thoại cao cấp của TQ chưa , hay các đồ công nghệ cao cao cấp chưa ... mà dám bảo hàng TQ chất lượng kém ,
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@destjny87 Li-Ning bác ạ :p
chiếc điện thoai hoàn hảo, không có điểm trừ nào
đáng đồng tiền bát gạo
bluke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@optimusprime1996 Cái này có 5.5inch mà bác. Con Z ultra thì không có flash nên next nhanh con này có 2 flash lận. hi vọng mai có hàng để làm 1 cái dưới chân 😁
@bluke mùng 5 mới có bác ơi (dự kiến có thể trễ hơn)
bluke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tangvanthang Hèn chi thấy nó im lặng quá. Em order bên FPT.
@bluke mình post nhầm bài, mod del hộ em cái, đang xem dở dang Sony Xperia Z Ultra bấm lôn qua tab idea Phone nên nó thế
đã được cầm tận tay ở cửa hàng Bạch Long!
rất nam tính ,và đẹp hơn trông ảnh rất nhiều!
ngày 2/7 sao lâu đến wá!
Thiết kế hao hao Motorola nhỉ
Em này nằm ở phân khúc nào đây ?
@SCALEXTRIC 😁 ! Nó có thể sánh ngang vs những e màn Full HD, cấu hình khủng trên thị trường như : Oppo Find 5, HTC One, Xperia Z, Galaxy S4, Optimus G Pro ... :p
@super_stupid ngang ngửa mới đúng 😃
Có lẽ ngửa nhiều hơn ngang bạn àh >>>!!!
Hôm qua em qua bên Vĩnh Viễn mua iphone, thấy bác nào cầm con này vọc nhìn hú hồn, rất dài và rất to 😁
@barrettroyal Mình đó ;)
@vuhai6 Ah thì ra là bác, mà e nhìn lướt qua con lenovo này, nghĩ ko biết làm sao mà bỏ vào túi đc nhể ? nó dài quá ...
@barrettroyal Bác có thú vui kì lạ nhỉ. Thấy người ta vọc đồ to dài lại nhìn chằm chằm thế à =))
Máy đẹp. Lenovo chất lượng cũng không tồi.
eurogo12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoai.linh thầy quyết đúng không ạ,ảnh avatar.^^
@eurogo12 Đúng rồi đó. Ai thế nhỉ ?
eurogo12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoai.linh 😁.e học hr mà hồi trước có làm đề nhà thầy.e cũng có fb kết bạn vs thầy rồi.😆
chip intel ko biết thời lượng sử dụng pin có ok ko nhỉ
@nhokon_90 Mình đang dùng phonepad chip intel chơi game cả tiếng mà kô nóng mấy,và mình rất ấn tượng về pin. Để ở chế độ ngủ thỳ qua đêm kô mất 1% nào.
arcwin
CAO CẤP
11 năm
Rất bất ngờ khi cầm em lenovo 2tr5
Hơi bất ngờ vì vẻ đẹp của em nó 😁
lenovo ko ra điện thoại liên quan đến thinkpad luôn nhỉ, hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095