Trên tay loa Audioengine 2+: thiết kế đẹp, hỗ trợ USB DAC

Trung Dt
18/7/2015 18:21Phản hồi: 169
Trên tay loa Audioengine 2+: thiết kế đẹp, hỗ trợ USB DAC
Audioengine 2+ là bộ loa 2.0 hướng đến người dùng hay nghe nhạc bằng máy tính. Loa có kích thước vừa phải, hỗ trợ bộ chuyển DAC kết nối bằng USB đến máy tính, hoặc có thể nghe qua cổng 3.5mm. Sản phẩm này thích hợp với những bạn thích nghe nhạc chất lượng cao trên bàn làm việc trong phòng có diện tích lớn. Mức giá của sản phẩm này ở Việt Nam vào khoảng 6 triệu đồng, rất tốt so với khoảng 250$ chưa thuế ở thị trường Mỹ.

Xét về kích thước, Audioengine 2+ (gọi tắt là A2+) lớn hơn cặp UFi UCube khá nhiều nhưng bé hơn một số loa dạng bookshelf. Vỏ loa có màu trắng với bề mặt bóng, phiên bản màu đen thì có bề mặt nhám, sử dụng chất liệu gỗ MDF.

Phần củ loa được Audioengine đặt lộ thiên và không sử dụng bất kỳ lưới bảo vệ kim loại nào để đem đến khả năng trình diễn tốt nhất nhờ thành phần loa trung sử dụng sợi kevlar có độ bền cao. Loa tép nhỏ với nam châm neodymium với màng bằng nhựa.

tinhte_Audioengine_A2+_9.jpg Củ loa trung với màng được làm bằng sợi kelvar, không cần lưới bảo vệ.​

Ngay bên dưới là lớp mút dày có tác dụng chống trượt. Một lỗ để kế nối đế phụ kiện nhằm dựng loa hơi nghiêng trên bề mặt phẳng, hướng nguồn âm vào tai của người dùng theo tư thế ngồi phù hợp cho bàn làm việc. Tất nhiên phụ kiện này được bán riêng.

Các thành phần chính của bộ loa loa sẽ tập trung ở loa bên trái với các nguồn vào âm thanh USB và 3.5mm. Ngoài ra A2+ còn có ngõ vào và ra theo cổng RCA. Cổng ra RCA được dành cho loa siêu trầm mở rộng được bán riêng.

Sợi dây nối hai loa sử dụng chất liệu đồng OFC rất xứng tầm với sản phẩm. Ngoài ra phần tiếp xúc kim loại các dây kết nối cũng đều mạ vàng. Trong hộp lao còn có các túi đựng bằng microfiber thay vì dùng bọc giấy.

Với nguồn âm thanh từ USB, Audioengine 2+ thích hợp để trên bàn làm việc với máy tính bàn hoặc laptop. Với công suất khoảng 30W cho mỗi kênh, loa sẽ được cung cấp nguồn bên ngoài để đảm bảo mức độ âm thanh đem đến. Trong diện tích phòng khoảng 40 mét vuông thì chiếc loa này có âm lượng tối đa đủ lớn để ‘hàng xóm’ ngay bên nhà có thể qua mắng vốn.

Sơ lược về chất âm của Audioengine 2+, mẫu loa này trình diễn rất tốt các thể loại nhạc nhờ chip DAC TI/Burr Brown PCM2704C. Loa thể hiện dải âm trung và cao khá tốt khi nghe qua Apple Music, phù hợp để nghe nhạc vocal, jazz, cổ điển. Các chi tiết nhạc cụ cũng như giọng ca sĩ được thể hiện tốt. Với các bạn thích âm bass mạnh, A2+ vẫn thiếu một chút năng lực khi xử lý khi so với các dàn âm thanh lớn. Cũng dễ hiểu vì Audioengine còn cung cấp một loa siêu trầm có công suất lên đến 125W RMS dành cho dòng sản phẩm này. Dù vậy khi nghe vocal thì các nốt trầm thấp vẫn thể hiện ổn định.

Với mức giá khoảng 250 USD, Audioengine 2+ thể hiện khả năng trình diễn tốt cộng với thiết kế sang trọng, phù hợp với người dùng văn phòng có nhu cầu nghe nhạc chất lượng cao.

Thông số kỹ thuật cơ bản
  • Âmli: Dual class AB monolithic
  • Công suất: 60W (15W RMS / 30W mỗi kênh)
  • Driver: loa trung 2.75" màng kevlar, loa tweeter 3/4"
  • Nguồn vào: USB, RCA, 3.5mm
  • Nguồn ra: RCA
  • Công suất tạp âm gauss (SNR): >95 dB
  • Giao thoa âm: -50dB
  • Tần số đáp ứng: 65Hz - 22kHz +/-2.0dB
  • Chip DAC: TI/Burr Brown PCM2704C

Quảng cáo

169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chien_tkw
ĐẠI BÀNG
9 năm
60w mà đủ hàng xóm qua mắng vốn ak. Tui xài con soundmax b30 5.1 mở nonstop hàng xóm còn bảo nghe chưa phê
mr.kien_tran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chien_tkw kiến đú voi :p
@chien_tkw nói qua mắng vốn chứ có nói mắng vốn vì ồn đâu, qua mắng vốn vì mở nhỏ lí nhí chả nghe gì cả ấy 😁 :D
mkien80
TÍCH CỰC
9 năm
@chien_tkw Nghe nhạc mà bạn dùng 5.1 ?! Bạn bị gì ah ? Hàng xóm bạn nói đúng đó =))
@chien_tkw
;))) mod cho con 600W lên e cá hàng xóm cũng bảo chưa phê chứ ns gì 60w ;)))))
Về thưởng thức âm nhạc thì cơ bản những loại loa này chỉ nghe chống điếc thôi. Theo mình nên nếu thích nghe nhạc nên cố một bộ tầm 15 triệu ( phối bộ cũ thôi) là ổn hơn, dù sao loa vi tính dù đắt vẫn là loa vi tính.
@chocngoayPro Đó là bác nói ng có niềm đam mê, nhưng bác phải biết là có những người không có đam mê, đơn giản là có tiền và thích khoe khoang sự giàu có của mình, chỉ cần 1 giây phút máu me để quyết định mà thôi ;)
@mrTimbaland Cũng có thể là như vậy lắm đấy.
tuanluhd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Anh nói vậy không đúng, loa vi tính thì không lên đều các dải, thể hiện được bao nhiêu % nhạc tính để mà cảm thụ, lấy cái gì để mà cảm thụ. 10 người nghe 1 bộ dàn âm thanh phối ghép tốt không cần đắt tiền như anh nói thì sẽ 10 người bảo hay hơn cái loa vi tính là cái chắc. Cũng giống kiểu cái loa vi tính ở trên sẽ nghe hay hơn mấy cái loa vi tính 1, 2 triệu vẫn bán đầy thị trường, đó là điều em dám đảm bảo. Thân mến!
@feeling1301 Tất nhiên là như thế rồi bạn nhạc còn nhiều thể loại nhưng mình chỉ nêu 1 thể loại cụ thể , không lẽ bác bắt mình show ra hết . Nhưng bác nên hiểu 1 điều những người có đủ tiền bỏ ra cả chục ngàn ,trăm ngàn, triệu USD thì họ đều dân chuyên nghiệp bác . Mình nói thật tai trâu nó nghe dàn nhạc cỡ đó thì dù nó nghe lại dàn nhạc khác thì nó vẫn phân biệt được trừ thần kinh không bình thường
general
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bộ này so với bộ Q Acoustics 2020i, về độ phức tạp setup, chất lượng như nào vậy ad?
Mình nghe nhạc cổ điển là chủ yếu, mong muốn cắm từ máy tính qua, hoặc đầu tư một cục DAC portable là gọn gàng nhất.

Giá hai bộ giờ cần tương đương nhau

Thêm hình
treoman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@general thêm 2 triệu thì có Klipsch RP M160 (giá 8tr), bạn nên nghe thử, cái loa nào thấy hay thì mua
duongtran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@general loa nhìn cũng chất quá bác
general
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongtran Cặp Q Acoustics chất mà 😁
cjafer
ĐẠI BÀNG
9 năm
lớn là lớn tới mức nào, loa này nghe nhẹ nhàng phòng 20m2 thôi
Với em thì bộ này là đủ rồi. 😁
@steve_jobs huyền thoại là đây.
onlygem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@steve_jobs e đang định hốt con này bác cho cái review với
Nhat_Huy99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@steve_jobs So về độ đẹp thì em trên xách dép cho Bose companion 20 cũng 250$ giá VN 6t5, còn chất âm thì bó tay, nhưng mình đang dùng Bose 20 và ko có phàn nàn gì.
Con của bạn cũng đẹp nhưng sao ko ráng chút múc Kardon Aura luôn :3
@Nhat_Huy99 Không có nhu cầu cho wireless với lại không có nhiều tiền mà múc. Cái này mua hàng 2nd hand trôi nổi có 2 triệu thôi. 😁
Bi Chan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có phải cài driver, soft riêng không AD?
@Bi Chan ko nhé bác, giờ kể cả chơi dac tích hợp nó chơi kiểu plug and play cả
tại sao không làm 2.1 nhỉ? 2.0 ko có loa sub thì có bass ko nhỉ?
@www.NgonSachRe.com Nó đủ bass treble rồi bác, bass là cái loa to hơn phía dưới đấy ạ. dàn 2.1 thì cục bass riêng, 2 loa vệ tinh chỉ có treble, mid. nó như mấy dàn nghe nhạc phổ biến bây giờ, chỉ là tích hợp luôn mà không làm amply riêng ở ngoài thôi ạ.
kaka156
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngày trước mình cũng order AudioEngine A2, A5+ và cả Bose Companion 5 về. Nhưng nghe cảm giác vẫn không hợp tai lắm. Cuối cùng lại return hết và trung thành với Acoustic Energy Aego M. Chỉ đơn giản là cảm thấy nó hợp với tai nghe nhạc của mình hơn thôi.
quoctien82
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn fê quá
Đang nghe 5+ , hay hơn 2+ , nhưng mà phòng nhỏ quá , k setup chuẩn đc , tuy setup chưa chuẩn nhưng nghe vẫn max hay . Khi nào có điều kiện phải chuyển ra phòng khác rộng thoáng hơn để em nó phát huy hết khả năng mới đc

thantuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zipder
@thantuong sao 2 loa lại quay về phía nhau thế kia bác ?để vậy là sai hoàn toàn nhé . với cả nếu là a5+ thì để như thế kia gần nhau quá . ng ta khuyến cáo là 2 loa nên cách nhau >1.5m
duongtran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zipder A5+ cho công suất lớn hơn A2+ nên phù hợp với bạn nào có phòng diện tích từ 30m2 đến 50m2, còn A2+ chỉ phù hợp với dưới 30m2 thôi, nhưng A2+ sau khi burn tầm 100h thì khả năng chơi nhạc của em ấy khá ấn tượng nhé
@duongtran Đang kiếm cái DS1 stand cho A2 bác biết ở đâu có hay đặt tạm 1 DYI dùng đỡ không bác?
duongtran
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cloud5trike Dùng cái Audioengine DS2 Desktop Speaker Stands cho con A2 cũng đc mà bác
mrlinhdn
ĐẠI BÀNG
9 năm
không biết nghe như thế nào, nhưng công nhận nó hợp với Macbook nhỉ :p
Thua, so loa bookshelf với loa vi tính mini?
Xperios
TÍCH CỰC
9 năm
Tất cả những bộ loa máy tính trên thị trường đều không phải là đối thủ của Audioengine vì đơn giản loa của Audioengine được thiết kế theo hướng dân dụng cao cấp chứ không phải hướng vi tính cao cấp, hãy nghe thử loa của Audioengine 1 lần rồi sẽ biết tại sao trên thế giới người ta đánh giá loa vi tính của Audioengine cao đến thế.
Thực sự lần đầu tiên gặp 1 bộ loa vi tính hay đến thế, nghe âm thanh nó phát ra dù là lúc âm lượng nhỏ đều vô cùng ấn tượng như thể đang nghe âm thanh từ dàn hi-end dân dụng chứ không phải loa máy tính nữa.
Đó cũng là lý do tại sao loa vi tính của Audioengine lại đắt đến thế...
hoangmk
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperios Mình đồng ý là loa vi tính có cái hay riêng của nó nhưng bạn so sánh mấy cặp loa vi tính với các dàn dân dụng hi-end như vậy thì tội nghiệp cho mấy dàn âm thanh hi-end quá !
@Xperios Chém quá đà rồi bác. Chắc trước giờ bác toàn nghe mấy con Logitech với Altec Lansing nên thấy e này nó đặc biệt thôi. Chứ e thấy trên mạng pr rầm rộ cũng đi nghe thử thì thất vọng tràn trề đi về luôn ko có ý định mua.

Bác đi tìm loa JBL LSR2325P nghe thử đi nhé, đấy mới gọi là đẳng cấp, con Audio Engine này lót dép, tất nhiên là giá con JBL mắc hơn nhưng chất âm thì vượt trội.
karl2410
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Xperios Tỷ năm rồi mới đăng nhập lại để bấm "THÍCH" cho bạn này. Phải có lý do thì user mới đánh giá nó cao chứ mọi người. Chả có gì tự nhiên bao giờ.
@khanh_hikaru Con này nghe được không bác ơi, em đang muốn kiếm 1 em mà phân vân không biết chọn loại nào nữa, em hay nghe nhạc quang lê, ngọc sơn, pop, khuynh hướng thích bass
http://www.amazon.com/gp/aw/d/B00F1DEI8G/ref=mp_s_a_1_1?qid=1452493951&sr=8-1&pi=SY200_QL40&keywords=jbl+lsr305&dpPl=1&dpID=41K6+6zv8lL&ref=plSrch
Lạy các thánh mua loa 5.1 để nghe nhạc
@caubuonviaj Dàn âm thanh thì 5.1 7.1 thậm chí 9.1 vẫn nghe như hạch nếu chất lượng loa kém. Gu âm nhạc mỗi người mỗi khác.loa hay kji mức nhỏ nhất đến ức to nhất ko bị mất âm, mình từng nghe dàn 4000W của panasonic và đã test max volume nói chung là hoảng hồn, gần rớt cái chụp đèn trên trần.
@trangkhuyet0410 Ai đây? Phải người quen ko nhỉ? Thực sự thì ở VN số người đc test max volume dàn MAX8000 ko nhiều! 😁
@dearboy2015 to vật vã 😆
@dearboy2015 to vật vã 😆
Đẹp quá mà không có tiền mua. Với tầm này quất dàn nội địa nhật nghe vẫn phê hơn.
@truong_tieu_pham Em nghĩ giống bác. 6 củ đủ setup bộ ngon lành rồi, lại có amply riêng, đầu CD mà hình thức đập chết bộ này trong nháy mắt 😁
thinh0175
ĐẠI BÀNG
9 năm
Loa dep
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Sao có người vẫn lẫn giữa công suất tiêu thụ điện và công suất phát của loa nhỉ?!
hoangsbk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang xài Sound Max A120. Vào topic này kiểu như ăn rau muống nói chuyện thế giới vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019