Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay loa bluetooth Xiaomi - Xiaomi Mini Square Box Bluetooth 4.0 Speaker

jeetkunedo
2/6/2015 12:39Phản hồi: 178
Trên tay loa bluetooth Xiaomi - Xiaomi Mini Square Box Bluetooth 4.0 Speaker

Chuyện là mình đang cần 1 loa nghe nhạc mini để trong phòng trọ nhỏ đủ để nghe nhạc và coi phim nhưng chất lượng ổn một chút và giá thành không quá cao. Sau một quá trình tìm hiểu thì tình cờ tìm được một lựa khá ổn đó là Xiaomi. Pin dự phòng Xiaomi thì mình có xài rồi, mình đánh giá rất cao những sản phẩm của Xiaomi mặc dù nó xuất xứ từ Trung Quốc ( đây là thương hiệu TQ đầu tiên làm mình hứng thú như vậy ).

Sau một hồi tìm tòi khắp trên các trang mạng, mình tìm thấy 1 vài chỗ bán loa này. Nhưng khi gọi điện hoặc đến nơi bán thì toàn là hết hàng. Nhưng cá biệt có một số nơi bán loa này đến hơn 1 triệu đồng – khá lớn để đầu tư cho 1 loa di động nhỏ xinh để trong phòng trọ chật hẹp.

Mình tình cờ đọc được rao vặt của một tiệm trên nhattao.com và được biết ở đây còn hàng. Nhưng khổ nỗi là tiệm này ở tận Hà Nội xa xôi ( mình ở HCM ). Sau một hồi đắn đo, mình quyết định order nó từ HN vào HCM ( do tiệm này bán giá khá tốt + phí ship nữa chỉ khoảng 460k ).
Và thể theo yêu cầu của nhiều bạn có cùng nhu cầu như mình, mình xin làm 1 bài trên tay loa di động không dây Xiaomi này.
Trước hết mình xin nói sơ qua về loa của Xiaomi. Xiaomi hiện có bán 4 loa di động không dây, có mã là NDZ-03-GA – loa tròn màu đen và NDZ-03-GB – loa hình chữ nhật màu trắng ( loại mình đang trên tay ) và còn 1 loại nữa hình vuông màu đen nhưng mình không rõ mã sản phẩm lắm.

Sơ lược về thông số kỹ thuật:
Model: NDZ-03-GB
Model number: Mi Bluetooth Speaker
Kích thước: 154.5 x 62 x 25.3mm
Độ rộng tần số: 2402MHz - 2480MHz
Tần số đáp ứng: 100HZ - 20KHZ
Trở tráng: 4Ω
Kiểu Bluetooth hỗ trợ: A2DP\AVRCP
Phiên bản Bluetooth: 4.0
Màu sắc: Trắng
Khoảng cách đáp ứng: 10 mét
Số kênh: 2(2.0)
Kiểu loa: Subwoofer
Công suất: 2.5Wx2
Thời gian sử dụng: 10h ( với âm lượng 40%)

Quảng cáo

Dung lượng pin: 1200mAh

Ngoại hình

Loa được thiết kế theo hình chữ nhật, khá dài. Có thể cầm gọn trong tay theo chiều dọc.

Loa được làm từ nhựa ABS trước và sau, viền loa là một dải nhôm liền mạch.
Thiết kế loa tối giản đến mức chỉ dành 1 lỗ cắm bên cạnh phải cho sạc. Ngay phía trên là nút nguồn kiêm nút Play/Pause. Ở giữa có một đèn LED để thấy trạng thái loa ( đang sạc, chưa kết nối, đang kết nối ).

Quảng cáo

Cạnh trái và trên đỉnh trống trơn.

Cạnh dưới là 2 miếng mút khá êm dùng để đặt loa trên mặt phẳng.

Mặt trước với logo Xiaomi nằm phía dưới, ở trên là lỗ dành cho loa.

Mặt sau với thông tin sản phẩm ở góc phải dưới cùng.

Một vài đánh giá nhanh sau 3 ngày sử dụng:
Loa có âm lượng khá lơn, mở hết volume trên điện thoại có thể nghe trong không gian 40m2 tương đối tốt. Đặc biệt là mở max volume không bị rè hoặc bể tiếng ( mình nghe 1 vài bài nhạc dance, pop, nhưng không thấy có hiện tượng vỡ tiếng ). Không hiểu sau một số bài đánh ghi ta mộc lại bị rè đôi chút ( có thể do lúc đó gần hết pin - chỗ này mình sẽ kiểm chứng lại sau). Tiếng bass nghe được nhưng có vẻ hơi yếu ( loa 2.0 nên chẳng đòi hỏi nhiều ở khoản này ). Mid và treble đều rõ ràng. Do mình đang trong thời gian burn-in nên không dám nhận xét nhiều.

Các bạn có thể mở loa bằng cách nhấn giữ nút nguồn trong 3-4s, loa sẽ khởi động và có 1 tiếng kêu nhỏ để các bạn biết loa đã mở đồng thời đèn LED sẽ nhấp nháy. Bạn chỉ cần bật Bluetooth trong máy tính/điện thoại và kết nối với tên Mi Bluetooth Speaker. Sau khi kết nối thành công, đèn LED sẽ hết chớp, chuyển sang màu xanh nhấp nháy theo nhịp 2-3s/lần đồng thời loa sẽ phát ra một tiếng nhỏ để báo bạn biết đã kết nối. Khi tắt loa chỉ cần nhấn giữ loa như lúc mở. Một điểm đáng khen ở loa Xiaomi này nữa là bạn có thể nhấn 1 lần vào nút nguồn để Pause/Play bài hát nhưng sẽ có độ trễ một chút ( chưa tới 1s) so với việc nhấn trực tiếp trên máy tính/điện thoại.
Khi sạc, đèn LED sẽ báo màu cam. Sạc đầy thì đèn LED tắt. Mình nghĩ Xiaomi sẽ áp dụng cách sạc như trên cục sạc dự phòng của hãng để bảo vệ viên pin trong loa.

Tổng kết

Với giá tiền trên dưới 500.000đ, bạn có thể sở hữu một chiếc loa không dây cực kỳ di động với thiết kế tuyệt vời, chất âm tốt so với những loa vô danh đến từ nước bạn láng giềng trong phân khúc. Nếu bạn thường xuyên nghe nhạc bằng điện thoại/latop hay thường xuyên di chuyển thì mình nghĩ loa bluetooth này của Xiaomi có thể đáp ứng tốt.

P/s: một nhược điểm của loa mà mình kỳ vọng đó là không có jack cắm 3.5mm trên loa, kèm theo đó là không có dây sạc kèm theo. Có thể Xiaomi đã cắt giảm những điều này để giá thành loa có thể rẻ hơn.

Đây là lần đầu tiên viết bài trên tay, có gì sai sót mong các bạn góp ý. Bạn nào đã xài loa này rồi thì chia sẻ cùng mình và các bạn khác nhé.

178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ducbambino
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình tên thương gia bán loa hay sdt với bạn ơi 😁
01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducbambino đây nè thím https://www.facebook.com/mistoreofficial/posts/802462273195024?hc_location=ufi
cavienchien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@01673224283 Sao vào link không được. Đang cần mua, bạn pm số điện thoại thương Gia giúp nhé
01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cavienchien https://www.nhattao.com/threads/hn-tq-mi-store-pin-xiaomi-den-xiaomi-loa-bluetooth-xiaomi-o-cam.4119787/

Đây nhé bác 01673.224.283
http://ido.com.vn/xiaomi-mini-square-box.html

Loa này giá 1 triệu là do nó có dãy nút phía trên thì phải thớt ạ
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
@Vô Danh 81 bác hay thật, lần đầu tiên mình thấy loa loại này lun hehe
Loa mình review là dùng Bluetooth 4.0 chứ ko fai 2.1, thiết kế có phần thô hơn, nên mình nghĩ chắc là đời trước của Loa mình review.
@jeetkunedo bạn chủ thợt cho mình xin địa chỉ bạn mua loa với? mình đang muốn tậu một em
@Vô Danh 81 1 triệu là nó bán mắc, bây giờ đa số bán 450k đến 500k thôi.
Mình bán loa này nhé. 430k bảo hành 1 đổi. 1 trong 3 tháng
https://www.nhattao.com/threads/loa-xiaomi-square-box-nho-mod.4143768/
Http://fb.com/tuan.love.alas
vinhhoang244
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo minh am luong hoi nho . voi am bass kha ngeo con lai kha la ọk hon han e cano cug cua xiaomi
pheroty
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng vừa order em này trên lazada hết 450k, hy vọng chất âm dc như chủ thớt review.
haizachary1
ĐẠI BÀNG
9 năm
nghe đc anh em ạ ^^
mình đã làm 1 con
loại này với loại cái hình trụ màu đen xiaomi cái nào nghe hay hơn? mình đang quan tâm 2 loại này
haizachary1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fallingstar151 2 cái như nhau bạn ạ
trắng nó hình chữ nhật
đen nó hình trụ tròn đấy 😆
01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fallingstar151 loại đen ko hiểu sao thi thoảng lại có tiếng két két, rè rè
hackco9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@01673224283
Tôi sử dụng lão a màu đen được 6 tháng là hỏng
đang lăn tăn e này, chắc rước e này quá, bên bán hàng thì bảo loa đen nghe hay hơn
01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fallingstar151 loa trắng nghe hay hơn bạn ạ 😃
Loa đen thì có tăng giảm âm lượng + nhận/trả lời cuộc gọi , trắng thì chỉ có nút nguồn mà công nhận cái trắng nghe phê hơn , đang có 2 em nên chỉ biết nhận xét vậy 😃
vậy thì mua loa trắng, mà ở hcm chỗ nào bán giá tốt vậy? tầm bnhiu?
pheroty
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình mua ở bachlong.vn qua lazada nên cũng yên tâm hơn. Mua trên app nhớ thêm 1APP đê giảm 100k
@pheroty Mới mua con trắng ở 1 shop ngoài Hà Nội ship vào Nam 410k chưa tính ship . Về mấy đứa bạn nghe ngon quá vài hôm xúc thêm 3 em nữa 😁
@Vô Danh 81 bạn ơi ? bạn mua ở shop nào thế cho mình xin địa chỉ và tên shop với
@master_217 https://www.nhattao.com/threads/cua-hang-tcs-phu-kien-xiaomi-chinh-hang-gia-1-boi-thuong-10-pin-10400-290k-miband-led.4017822/
hà nội 410 ship cung gần 50k mà ngại vấn đề có lỗi gửi bảo bh xa với phí mắc, mua plazada thêm 1 app giảm 100k là s vậy b?
nghe khen cũng ghiền e này quá hic hic
pheroty
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fallingstar151 Giá mình mua ở lazada là 450k ship về tận nhà. Nếu bạn dùng android hay ios thì tải app Lazada về rồi mua trên đó, lúc thanh toán thì thêm 1APP sẽ giảm 100k
crab2207
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pheroty Nghĩa là nếu em cài app lazada trên điện thoại,mua trên app này thì lúc trả tiền chỉ cần 350k thôi à bác
pheroty
ĐẠI BÀNG
9 năm
@crab2207 Giá đó là đã giảm rồi, chứ giảm còn 350k thì bằng bên china lúc đó ai mà xách tay về bán.
ultimate
TÍCH CỰC
9 năm
Hn chỗ nào bán 410k đấy các bạn nhỉ?
ultimate
TÍCH CỰC
9 năm
Thank bạn
derick151
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng mới tậu 1 cái ở Saigon giá cũng 460k
https://www.nhattao.com/threads/xiaomi-square-box.4219525/
xin có vài ý kiến về em loa này cho ban nao chưa được mục sở thị có thêm thông tin khi quyết định mua
1. Trong tầm giá em nó là một lựa chọn tốt, khi mở ở 80% nghe ok nhất và chỉ lấp đầy được diện tích phòng khoảng 25m2 thôi ạ.
2. Thời lượng pin thực tế ok.
3. Con này ăn đưt con loa tròn màu đen về âm thanh nhé.
4. Nút cắm sạc vuông đét khó phân biệt rất rễ cắm ngược làm hỏng đầu sạc.
5. Blutoot 10m nhưng có vật cản thì ko ok lắm
6. Vì là hình vuông, nhỏ gọn nên cực kỳ thuận tiện khi mang theo
Có vài nhận xét vậy để bạn nào chưa mục sở tjij có thêm thông tin
vince2409
TÍCH CỰC
9 năm
@yeucn 4. Côg nhận, đây là điểm đáng tiếc, lại rất khó cắm nữa

Em cũng vưad mới mua, 430, pin cạn sạch, về bóc team bóc seal cắm vào cục xiaomi 10k. Vừa sạc vừa test nghe :v

Chất lượng âm thanh khá ok so với mấy con tàu khác cùng kích thước, bass trep cũng mạnh mẽ hơn

À hình như loa thì ko check sirial đc nhỉ? :v :v
Em mới múc còn này trên lazada, đang chờ nó giao hàng hehe
thehuypc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình coi trên Lazada thấy có tới mấy loại lận, bề ngoài nhìn giống hệt nhau, chỉ khác nhau ở kích thước và một vài chức năng, còn về chat lượng âm thanh thì không biết có khác nhau không nữa vì thấy giá chênh lêch nhau cũng khá nhiều
http://www.lazada.vn/catalog/?q=Loa Bluetooth Xiaomi NDZ-03-GB (Trắng)
HVT
TÍCH CỰC
9 năm
@thehuypc coi kỹ lại đi bác, tất cả những con đó đều có chung 1 mã à, có nghĩa là cùng một con, mà giá khác nhau, chắc do khác nhà phân phối thôi
HVT
TÍCH CỰC
9 năm
Bác chủ thớt ơi, cho cái đánh giá PIn của cái loa này thế nào bác? xạc đầy xong nghe nhạc được bao lâu? được 3 giờ ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019