Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay máy ảnh Leica D-LUX6

sonlazio
19/1/2013 4:3Phản hồi: 122
Trên tay máy ảnh Leica D-LUX6
DSC_0067 copy (1).jpg
Trong nhiều năm trở lại đây, cứ mỗi lần Panasonic ra mắt máy ảnh PnS mới thuộc phân khúc cao cấp là Leica lại cho ra mắt một bản tương ứng với giá cao hơn gần gấp đôi và một số thay đổi trong thiết kế cũng như phần mềm. Cũng tương tự như vậy, sau khi Panasonic có LX7, Leica cũng đồng thời cho ra mắt bản D-LUX6 tương ứng. Vậy sản phẩm này có những gì hấp dẫn chúng ta? Bạn sẽ có một chiếc máy với cảm biến chụp thiếu sáng tốt hơn D-LUX5/LX5 khá nhiều, một ống kính zoom quang 3x với khẩu độ lớn từ F1.4-2.3 và thân máy có thiết kế đặc trưng Leica.

Trên LX7, Panasonic vẫn duy trì báng (grip) giúp người dùng cầm máy chắc chắn hơn nhưng nó lại giảm tính thẩm mỹ của máy ảnh. Leica luôn chú trọng vào sự đơn giản và họ đã loại bỏ nó đi, y như từng làm trên D-LUX5. Chính những thay đổi đó cùng logo chấm đỏ Leica huyền thoại làm cho thiết bị này đẹp hơn khá nhiều so với LX7 ngày càng trở nên hầm hố, phần nào đánh mất sự thanh thoát của dòng LX ngày xưa. Do những đặc điểm như vậy mà dù cao hơn nhưng D-LUX6 không hề xấu hơn D-LUX5.

D-LUX5 là một máy PnS rất tốt nhưng nó cũng đang gặp khó khăn với sự xuất hiện của những đối thủ như Fujifilm X10 và đặc biệt là Sony RX100. Sự xuất hiện của D-LUX6 là điều bắt buộc và Leica/Panasonic đã cải thiện những gì? Ta có một cảm biến CMOS mới thay vì CCD cho khả năng chụp tối thiếu sáng hơn, ống kính zoom quang vẫn gần 4x nhưng mở khẩu rất lớn, từ f1.4 tới 2.3 (f2.0-3.3 trên D-LUX5) đồng thời tích hợp thêm ND filter 3 stop để duy trì khẩu lớn khi trời sáng. Đặc biệt hơn nữa là tốc độ chụp liên tiếp của D-LUX6 đã đạt 11 khung hình một giây (lấy nét lần đầu, 5,5fps nếu lấy nét liên tục), cải tiến cực kỳ lớn so với 2,5fps chậm chạp của thiết bị đời cũ. Tất nhiên, để đạt được hiệu năng khác biệt như vậy, D-LUX6 phải có CPU mới và CPU này cũng đồng thời cho phép quay phim FullHD stereo, xử lý ảnh panorama và HDR ngay trên máy.

Trên Sony RX100, chúng ta vẫn còn cái cảm giác máy điện tử rất nhiều và D-LUX6 đã phần nào giảm bớt nó với vòng chỉnh khẩu bằng tay, dù vẫn hoạt động theo cơ chế điện tử nhưng nó thật sự rất có cảm giác, tiếng click rất rõ ràng rất giống một ống kính khẩu tay chứ không điện tử hoàn toàn như RX100. Ngay cả những mẫu như Fujifilm X100 cũng chưa cho cảm giác chỉnh khẩu thật như vậy. Chính nhờ cách điều khiển này cũng những cơ chế thiết lập khá dễ dàng mà mình có cảm tình với D-LUX6 ngay từ khi tiếp xúc đầu tiên. Tuy vậy, bạn hãy lưu ý rằng cơ chế chỉnh khẩu này là cố định và vòng khẩu không được dùng làm những chức năng khác (zoom hay bù trừ EV...) như RX100.

Về hiệu năng hệ thống, D-LUX6 là một bước tiến lớn so với 5, máy khởi động trong khoảng 1 giây và chụp xong tấm hình đầu tiên khi D-LUX5 còn vẫn ngẩn ngơ tự hỏi khi nào mình mới được chụp! Tất cả các thao tác điều khiển máy đều phản hồi rất nhanh, ít trễ trừ việc zoom. Có thể do hệ thống ống kính khẩu lớn phức tạp mà D-LUX6 zoom hơi chậm hơn các máy zoom quang 4x khác.

Có một ưu điểm của Leica mà không thể không nhắc tới: file RAW lưu theo định dạng DNG, định dạng chung của Adobe nên không gặp khó khăn khi xử lý như file RA2 riêng của Panasonic. Ngoài ra, D-LUX6 sẽ được tặng kèm Lightroom 4 bản quyền có giá bán lẻ 149$.

Sau đây là 1 vài tấm hình chụp nhanh trong vòng 5 phút bằng D-LUX6. Hình không chỉnh sửa, chỉ resize và lưu 100% bằng Photoshop. Do thời gian có hạn nên chúng ta sẽ chỉ có những bức ảnh này thôi. Hy vọng sau này các anh camera Tinh Tế sẽ mượn được máy và chúng ta sẽ có bài đánh giá chi tiết hơn.

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ừa. Thiết kế này Leica giữ từ D-LUX2 đến giờ. Kg thay đổi nhiều. Trong khi Panny cập nhật khá nhiều đó.
@binhpt bán omd em5 cho em đi bác ơi
chạy đâu cho thoát 😁
Quá đỉnh ! Em thích cái thương hiệu này hơn cái máy hii. Em toàn sài canon vì nó hợp túi tiền của em !!
amida79
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hikari_javi giống bạn, ước mơ trong cái túi chật hẹp...
niềm mơ ước của em
vithienlan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái giá này cũng khá dễ chịu
hót quá đang tính làm em chụp tết năm nay
PingMD
CAO CẤP
11 năm
Leica và Panasonic là bà con với nhau hả anh em?
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy đẹp quá, nhưng ảnh hơi bị noise thì phải?
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
150$ cách đây ít năm chỉ chơi đc mấy con powershort của cannon. Bây h thì tầm giá này nhiều lựa chọn rồi, chức năng tàm tạm nhưng cũng quá dư dả cho mấy người ko biết tinh chỉnh mà chụp toàn để auto ;)

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
@Andykool1810 Đúng là cù lần

Koozing
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrdat_k1 Nghèo tiền chứ đừng có nghèo kiến thức là được.
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
@Koozing Vâng nghèo kiến thức thật đấy. Vậy nên mới phải tham gia diễn đàn để học hỏi thêm đây ạ. Và các thánh nếu có tài cao gan lớn cỡ nào thì xin chỉ bảo chứ cần j` ra vẻ cao cao tại thượng rằng ta đây biết nhiều

@mrdat_k1
nói không đúng bị chửi chấp nhận thôi cụ ơi. cụ lên đây có đóng học phí đâu mà đòi người ta phải chỉ bảo cho cụ. mà cũng chẳng ai giỏi hết. nhưng cái gì mình sai thì mình nên chấp nhận cho nó tiến bộ.

em đang chờ nó xuống giá dưới 15 triệu để em mua. đi đâu vác cái DSLR nặng quá. chất ảnh của leica thì thuộc hàng top rồi. chắc chắn leica không dại gì ra 1 cái máy đểu để làm mất danh giá của mình.
Chiếc này cầm rất là đã tay 😁
Leica là 1 hãng máy ảnh rất nổi tiếng nhưng tên thương hiệu chưa mạnh ở VN, năm 2007 mình tìm hiểu vè máy ảnh để mua thì lượt ra:
1. Leica
2. Nikon
3. Canon
4. sony

Cuối cùng mình chon Canon,
Vì lúc đó giá cả của nó rất chua với kha năng của mình.

Vậy xin hỏi chuyên gia mục camera tinhte có nhận xét gì về ý kiến trên.

Các ANH, các Bác trích ra để Em bổ sung thêm kiến thức,

Thank all
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dragonsea ko phải ko mạnh mà là cái giá quá cao, ít ai dám nhập về. Và nếu muốn chơi D-Lux thì thường sẽ chuyển qua LX, nó tiết kiệm hơn nếu ko dư nhiều $$$. Còn nếu có thể mua mới D-lux thì đôi khi lại cố lên Leica X1 2nd 😆
Về lý thuyết thì Canon, Nikon, Sony,... dễ sử dụng, dễ mua, dễ bán,... dù khá là mất giá. Còn Leica thì khó mua, khó bán,... có kha khá nhược điểm nhưng bán đc giá hơn.
Về khả năng chụp và giá trị sử dụng thì Leica đc cái nhỏ gọn, ảnh chất lượng khá cao... nhưng hiện nay nhiều a tài như X10, X100, RX100, G1X,... thì cũng tương đối nhỏ gọn và chất lượng ảnh cũng khá tốt. Đc cái rẻ hơn nhiều so với D-Lux.
Còn cảm giác cầm trên tay thì ko ai qua đc Leica 😃). Cầm vô tự nhiên thấy nó sang,
@EdwardPham Cầm Leica, gọi Vertu, cưỡi Lambor😃
anhtrungacc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dragonsea Chuẩn đấy bác!!!!!!!!!o_O
syldntd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhtrungacc Leica họ không chỉ làm máy ảnh mà họ làm rất nhiều lĩnh vực đến quang học. Máy ảnh,ống nhòm tiềm vọng viễn vọng ,kinh vĩ , thuỷ chuẩn...đến máy toàn đạc điện tử...Tất cả những thiết bị quang học của họ là đầu bảng trên thế giới mà không có hãng nào so sánh được, Ở VN chưa mạnh bởi sản phẩm của nó rất đắt mà dân ta thì quen dùng hàng rẻ mà phải tốt😁. Nếu ai đã từng dùng dùng 1 sản phẩm nào của leica và 1 sản phẩm của hãng khác thì mới thấy được cái giá trị của nó. Đắt sắt ra miếng.
e đọc mãi ko thấy giá mà sao ai cũng kêu rẻ nhỉ
@phongbatinhdoi1311 Bác bác ấy đang nhầm cái phần mềm chỉnh sửa file Raw ấy mà, hi2, giá con này mà dưới 950$ thì em đi đầu xuống đất, em nhìn cái khẩu độ 1.4 mà phát khóc ra kìa
@tientung1204 lX7 ống kính giống hệt thằng này luôn bác à
giá xách tay tầm 9 củ trở lại thôi
@nguyenthanhhieuthanson bác có tin thằng này gấp 2 lần con đó ko? Toyota so với lexus
@nguyenthanhhieuthanson Bác hiểu về leica quá ít rồi, cũng vì vn mình nghèo hơn người ta nên ít có hàng leica về cho dùng, ai dám nhập nhiều về bán đâu, nên mấy bác chỉ biết phổ thông như canon, nikon, sony, pana, fuji.....
Dòng siêu sang và thương hiệu mơ ước như leica thì lại rất ít ai biết ^^ ra ngoài xài chắc có người bảo máy Tàu...

Chậc !
Cầm mấy em này gọn và chất, ko phải quá cồng kềnh...chuẩn
chẳng có đạn để bon chen
Độ mở 1:1.4 đấy các cụ à, tầm này bokeh phê lắm nhỉ
xkhoax
TÍCH CỰC
11 năm
Ko thể cạnh tranh với SONY RX1
@xkhoax Bác này nói chả khác gì bảo Vertu không cạnh tranh được với iP😁
Tham khảo:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Leica
http://www.pcworld.com.vn/articles/san-pham/may-anh-so/2012/09/1233410/leica-gioi-thieu-5-may-anh-hao-hang-moi/

http://www.imaging-resource.com/PRODS/leica-d-lux-6/leica-d-lux-6A.HTM
romero
TÍCH CỰC
11 năm
@xkhoax Tuổi gì so với Rx1, ko thích Sony cơ mà con này bá đạo ghê gớm, first FF pnS mà. 3k3 cả EVF
mình thích, mình yêu Leica nhưng chỉ dám cầm Panasonic để mơ đến Leica mà thôi.
leica và panasonic cạnh tranh gì mà cứ ông nọ ra là ông kia gấp đôi vậy nhỉ :eek:
@venom_guilty đơn giản là 1 thằng phổ thông 1 thằng cao cấp. chỉ cạnh tranh nhau về sản phẩm ra mắt thôi. ví dụ thằng pana có cái mới thì leica cũng phải có cái mới. cho người dùng có nhiều lựa chọn, đặc biệt là những người thích hàng cao cấp
@phamloc_ct tại sao kô đọ với sigma, sony, canon hay nikon nhỉ mà lại chọn pana 😆
HauNet309
ĐẠI BÀNG
11 năm
@venom_guilty Bác này nhầm to roài. Leica là thương hiệu cao cấp của Pana, tương tự như Lexus của Toyota, không phải đối thủ
@HauNet309
vãi bác này.
@HauNet309 theo mình biết Leica là cty riêng, đc 1 ông tên Andreas Kaufmann sở hữu 95% cổ phần Leica 😕

Panasonic thì thuộc về ông Matsushita 😕

2 cty này chỉ hợp tác chứ đâu phải dòng sản phẩm cao cấp với trung cấp

còn panasonic chỉ sản xuất ống kính máy ảnh theo tiêu chuẩn của leica và bán sản phẩm có ống kính nhãn hiệu Leica, giống như Nokia có điện thoại dùng ống kính của CZ nhưng CZ kô thuộc Nokia

Leica đâu có thuộc Panasonic o_O

bác phán bừa quá 😔
về cơ bản phần cứng bên trong con này có gióng LX7 không mấy bác
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@myisyour_101 gần như nhau... chắc chỉ khác cái ống kính, hoặc lớp phủ ống kính '.'

theo đánh giá của các chuyên gia thì D-Lux cho ảnh màu thực và mịn hơn dòng LX... nhưng theo con mắt của dân thường như mình thì gần như ko gì khác nhau. Chỉ có cảm giác cầm khác nhau thôi 😃

Thực ra nếu là dân nước ngoài thì con này 800$ vẫn rẻ chán vì: soft bản quyền, bảo hành 3 năm,... nói chung là đồ phụ thêm khá nhiều nhưng ở VN thì... nếu chỉ chụp ảnh thì mua con LX cho nó kinh tế.

Nếu muốn Leica thì cố lết lên con X1, X2... đó mới thuần là dòng máy riêng của Leica

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019