Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Microsoft Universal Mobile Keyboard: đơn giản, đa năng, di động

cuhiep
26/6/2015 10:55Phản hồi: 213
Trên tay Microsoft Universal Mobile Keyboard: đơn giản, đa năng, di động
Chiếc bàn phím này của Microsoft giúp bạn dùng iPad như là một chiếc máy tính bảng hơn là một chiếc laptop nhỏ. Bàn phím dày, cảm giác bấm tốt và chất lượng hoàn thiện cao. Nắp bàn phím ngoài việc che, làm đẹp còn là chiếc dock dựng iPad. So với Keys-to-go của Logitech thì gọn hơn, đa năng hơn, tiện hơn chỉ nặng hơn một chút. So với các loại bàn phím mà khi dùng sẽ biến iPad thành máy tính xách tay nhỏ thì nhẹ hơn, gọn hơn, tiện hơn chỉ có điều góc nhìn thì cố định chứ không điều chỉnh được.

Ưu:
  • Bấm phản hồi tối
  • Gọn nhẹ
  • Dựng được máy tính bảng
  • Kết nối được nhiều máy cùng lúc
Nhược:
  • Dễ bám bẩn ở nắp
  • Không bán chính thức ở Việt Nam

Dùng máy tính bảng như một chiếc máy tính bảng
Mình dùng qua nhiều loại bàn phím cho iPad, hầu hết các bàn phím đều được thiết kế để khi dùng thì biến cái iPad thành cái máy tính nhỏ. Điều đó có lợi là giúp cho việc bảo vệ iPad hơn, có nhiều góc nhìn hơn vì bản lề có thể xoay được nhiều góc. Tuy nhiên việc tháo iPad ra khỏi các bàn phím đó lại hơi khó khăn nên lúc đó chúng ta lại dùng iPad như một chiếc máy tính nhỏ.

Với Keys-to-go của Logitech hay Microsoft Universal Mobile Keyboard này thì bàn phím và iPad được tách rời hoàn toàn với nhau nên chúng ta sẽ dùng iPad như một chiếc máy tính bảng nhiều hơn, lâu lâu mới mở bàn phím ra để gõ như là chiếc máy tính. Mà trong khi đang gõ thì việc nhấc iPad lên cũng rất đơn giản.

So với Logitech Keys-to-go mà mình trên tay ở đây thì bàn phím này của Microsoft lợi hơn là cái nắp chính là dock để dựng iPad. Mình dùng Keys-to-go thì phải mang theo dock rời hoặc dùng cái gì đó để kê máy, không tiện bằng cái này. Nắp của Microsoft Universal Mobile Keyboard này chính là cái công tắc tắt/mở bàn phím nên khi đóng nắp lại tức là tắt còn khi mở ra là bật và tự động kết nối với iPad, rất tiện.

Bàn phím và nắp được gắn với nhau bằng nam châm nên có thể tách rời ra khi nào muốn nhìn iPad ở khoảng xa hơn.

Khi gắn bàn phím vào nắp mà dùng thì bàn phím sẽ kênh lên một chút, cũng tạo được độ nghiêng cho bàn phím và bấm dễ chịu hơn.

Cảm giác bấm, thiết kế và hoàn thiện.
Mình vẫn rất thích chất lượng phần cứng của Microsoft, bàn phím này cũng không ngoại lệ, cảm giác bấm rất tốt. Hơn hẳn các bàn phím mình dùng gần đây cho iPad. Thiết kế và hoàn thiện của bàn phím cũng đẹp và chất lượng cao, hợp lý.

Tuy là bàn phím có thể kết nối với nhiều thiết bị cùng lúc nhưng rõ ràng Microsoft muốn nhắm nó đến người dùng iPad. Cũng hợp lý vì máy tính bảng iPad nhiều người dùng hơn và người dùng iPad cũng dễ chi tiền mua phụ kiện hơn. Nêu bạn có gạt qua Android hay Windows mà vẫn kết nối với iPad thì nó vẫn gõ được nhưng phím chức năng thì không chạy.

Quảng cáo

Kích thước nhỏ gọn, dễ dàng nhét vào trong ba lô hay túi xách.

Thiết kế đẹp nhưng loại nhựa ngoài cùng lại dễ bám bẩn

Độ nghiêng này là cố định, đây là cái bất tiện nhất. Nhưng cũng không quá khó chịu khi sử dụng.

Mình mua bàn phím này từ Amazon (Mỹ) với giá gần 100usd. Hiện giá trên đó đang khoảng 60usd.
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất đẹp và tiện dụng, nhưng thật sự chỉ có mấy mod tinh tế mới dùng ipad để soạn thảo văn bản chứ mình thì gần như là ko, do đánh không thấy nhanh lắm mà dễ bị sai nữa....
tieu.ngao
TÍCH CỰC
9 năm
Bàn phím này fit vs ipad air hả bác Hiệp?
@phels Mình mới đc người nhà ship về 1 cái k có nhu cầu sử dụng ai lấy mình để lại nha.
Mới chỉ bóc seal hộp ra check, còn seal bàn phím chưa sử dụng nha

@Redsea905 bạn đen giống mình rồi. Mình hôm đầu cũng tưởng nó hết pin, nên mới phải cắm sạc mới dùng được, hóa ra sạc cả đêm cũng không được. Có vẻ như là một lô hàng lỗi toàn bộ của Microsoft. Bác lên Amazon sẽ thấy khoảng 15% người dùng bị lỗi này. Mình cũng nhờ người nhà xách về, giờ lại mang sang thì quá tội. Quản lý chất lượng của microsoft kém quá, bảo sao bán phần cứng không ăn ai😔. Không biết sắp tới có update firmware cho cái bàn phím để sửa lỗi này không, chứ bàn phím di động mà cứ phải cắm xạc mới sử dụng được thì quá ngu.
@chicken29986 Anh fix được lỗi này chưa, e cũng bị
@cuhiep Cho em hỏi anh mua bàn phím này ở cửa hàng nào vậy ?
Không hiểu sao đồ Apple nhưng xài phụ kiện từ Microsoft luôn rất ngon, không như hãng Logitech chỉ được tiếng.
@quangrc Ờ mấy hang kia nghe quảng cáo xong mua về dùng gõ tếng việt toàn lỗi
@cuhiep khi gửi tin nhắn imessage hoặc fb, zalo, viber hoặc muốn ấn nút Home- tương tự enter trong win thì sao bác ?
dominhhong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhoccontw Nhấn enter và có phím Home cho bạn nhấn
kakalik
TÍCH CỰC
8 năm
@quangrc mình ko biết bạn xài cái bàn phím Logitech nào nhưng mình xài cái bàn phím kiêm case cover Logitech Type + Folio ipad air 2 cực ngon...giá cũng ngang với Microsoft...thời gian chờ lên tới 1 năm...thời gian sử dụng ko dưới 3 tháng...😃
Đẹp. Mỗi tội k thích bàn phím lắm. Nếu mà mang thêm bàn phím nữa thì mang luôn Lap cho rồi.
vviettan
TÍCH CỰC
9 năm
@JoseyHan Surface 3 có lẽ hợp với bạn, vừa lap vừa tablet cái nào cũng đáp ứng tốt nhu cầu 😁
Cái bàn phím này có gắn được cho surface nếu mình không mua cover của riêng con surface không cu hiệp
@lamchelseafan Được bạn nó có phần chỉnh qua cho Windows mà
hungnbin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep zay là chập cheng zoi cái keyboard của con surface ràu
Quá đẹp và nhỏ gọn
Ipad pro sắp ra rồi có cần thiết phải mua cái này ko
@Myheart1984 Ipad pro thì càng phải dùng bàn phím cứng
tieu.ngao
TÍCH CỰC
9 năm
Quá ngon, bác nào order cho em ké
D. lu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Câu này e đọc mãi mà cũng không hiểu được bác định nói gì!
@D. lu Vì nó rời ra đó bác. Bình thường bác vẫn xài kiểu máy tính bảng. Lúc gõ thì gõ vào phím. Còn mấy cái gắn dính vào thì xem như thành laptop nhỏ rồi 😁
chipheo979
ĐẠI BÀNG
9 năm
@D. lu Viết bị ngược. Đúng ra phải là: như 1laptop nhỏ hơn là máy tính bảng.
Viet Vuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@D. lu Thì có nghĩa là nó chỉ có tác dụng làm tăng công năng của một chiếc máy tính bảng thôi, không thể biến thành 1 chiếc laptop được dù chỉ là laptop nhỏ. Câu này quá chuẩn luôn.
id@wn...
TÍCH CỰC
9 năm
"Chiếcbàn phím này của Microsoft giúp bạn dùng iPad như là một chiếc máy tính bảng hơn là một chiếc laptop nhỏ"
Có Gi do khong on o cau nay. Ipad la may tinh bang ma
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
chiều dài bằng y iPad, chứng tỏ điều gì đây mọi người....😕
@kungfu9 thẩm mĩ tốt với iPad Air 1 và 2
@cardmanhinh.com Mình muốn mua dùng với iPad Mini 2 quá mà đang lo cái chiều dài của bàn phím.
Anh có hình ảnh nào xài với iPad Mini không ? Nó có mất cân đối quá không nhỉ ?
@please_reply iPad mini thì để thêm một cái điện thoại lên nữa là vui 😁
Cũng không căng thẳng lắm, vì nó độc lập.
Đơn giản là ĐẸP 🆒
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
bỏ 1tr2 cho 1 sản phẩm hoàn thiện tốt như vậy thì thật đáng
hovu031182
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình xin phép Bác Hiệp được bổ sung phần pin để anh em cân nhắc rước em nó về là nếu xài văn phòng suốt 6 - 8h mỗi ngày thì khoảng hơn 2 tháng mới sạc pin lại. Mỗi lần sạc mất 4h như hướng dẫn. Em đang xài 1 cái màu đen cho Air 2 hơn 6 tháng. Cảm nhận riêng là bấm rất sướng, êm, không bị mờ hay bóng phím như Type Cover 3 (đã dùng trước đây). Nếu anh em vẫn nghĩ Ipad chưa hỗ trợ tốt cho văn phòng thì hơi thiếu nghiên cứu đó. E đã xài Ipad hoàn toàn từ hơn 6 tháng nay cho công việc văn phòng, ngoại trừ khi cần in ấn mà thôi !
@hovu031182 Cám ơn bạn đã bổ xung
@hovu031182 Các thủ thuật đó ở box ipad luôn à bác? Với lại tweak thì nghĩa là phải jb ạ?
@hovu031182 mình thắc mắc mong bác dùng rồi chia sẽ : lúc pair xong, khi sử dụng ví dụ mở safari và chọn dòng địa chỉ thì bàn phím ảo có nhảy lên ko? vì em coi trong video của 1 đứa bên tây lúc đánh với bộ này thấy bàn phím ảo vẫn trình ình, nên em cũng đang lăn tăn , vì cơ bản em muốn thêm bàn phím ngoài là có lúc cần full màn và gõ nhanh hơn, remote desktop từ xa tốt hơn! mong bác chia sẽ nếu co hình minh hoạ thì bổ ích quá,
em đang dùng Ipad air2
@kijutonet hic ko thấy ai replay cái nhỉ? Đang tính mua
Hiepitc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hic. Bao giờ cho bán ở VN. Thèm quá... 😔
smallking92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác ku hiệp bán lại cho mình đc chứ . 😁 61$ luôn
VagabondIT
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phải công nhận em này ngon, nhìn là khoái. Mình xài khoảng 1 tháng đến nay rất OK. xài tốt cho Ipad, Android devices, Windows & Android TV ... 1 bàn phím cho nhiều thiết bị cũng rất tiện 😃
Đẹp và rất xứng đôi với Ipad
hiep-654321
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh Hiệp cho mình hỏi. Có kết nối được với apple tv không vậy? Thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119